Đi số sàn không cần dùng côn???

gocart

Xe cút kít
Chắc cụ đang nói đùa? :)
Dòng xe phun xăng điện tử mà ắc quy không còn tý điện nào thì bơm xăng không hoạt động. Chỉ đẩy nổ khi ắc quy yếu không đề được nhưng vẫn còn điện cho bơm xăng.

ssgabeo

Xe buýt
Xe bây giờ hết sạch ăc quy thì số sàn cũng nằm im thôi ạ, trừ xe máy dầu mà dòng máy cơ.
xe em số sàn, hết ắc quy, 1 thằng xuống đẩy vẫn đề nổ ngon cụ ơi

anhtho

Xe ngựa
Dòng xe phun xăng điện tử mà ắc quy không còn tý điện nào thì bơm xăng không hoạt động. Chỉ đẩy nổ khi ắc quy yếu không đề được nhưng vẫn còn điện cho bơm xăng.
Thực ra acquy hết sạch khó xẩy ra lắm. Vì acquy không đề được máy thì dòng điện vẫn đủ để làm khối việc.
Em 1 lần bị ắc quy hết sạch nhẵn : quên đèn gầm trong 7 ngày liền, vặn chìa khóa mà vẫn tối om. Nhưng em nhờ taxi câu bình chứ không đẩy nổ nên không biết acquy hết nhẵn như vậy thì có đẩy nổ được không. Chưa thử nên chưa biết.

HangB2

Xe điện
Em nghĩ đẩy nổ được với số sàn khi ắc qui quá yếu kể cả với phun xăng điện tử vì không thể nào cạn kiệt ắc qui được, chỉ là dòng quá yếu không đủ đề nổ thôi

xăng A95

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy bài này ở trên báo, các cụ comment thử hộ em phát xem có dùng được không, chứ em đi số sàn trong thành phố cứ 3 năm lại phải thay má côn :-w

"Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.

Trước khi chia sẻ cùng quý đọc giả cho tôi có vài dòng giới thiệu bản thân. Tôi là Trần Phương Nam, tác giả của bài viết số điện tử, năm nay cũng xấp xỉ tứ tuần. Tôi được sếp tin tưởng và giao nhiệm vụ quản lý chiếc Mercedes C-class đời 2009. Thế nên bác nào nói tôi chưa lái xe hay múa rìu qua mắc thợ thì nhầm to nhé.

Cũng không dám giấu gì quý độc giả và các bác, tôi là tài lâu năm. Đã vào nghề tài gần 10 năm, lái qua xe khách liên tỉnh, xe du lịch và đến cả tải nặng chở container. Hiện tại thì nhờ cơ may và quen biết nên tôi làm tài cho ban giám đốc của một công ty xuất khẩu ở Bình Dương.

Tôi không chỉ lái số sàn thuần thục mà cũng đã có cơ hội thử qua các dòng xe thường cho đến sang, ngoại trừ siêu xe tôi chưa được ngồi lên. Những gì tôi viết ra để chia sẻ với các bác chứ không có mục đích hơn thua hay mỉa mai ai cả. Các bác hãy nhìn nhận vấn đề tích cực theo cách giao lưu chứ đừng nhìn nó theo cách khác.

Hôm nay tôi xin chia sẻ một điều thú vị về số sàn mà dân làm tài nào cũng biết. Đó là “Cách đi số sàn không dùng côn”.

Nghe khó tin phải không các bác, nhưng sự thật là vậy đó. Chỉ dùng côn duy nhất cho việc khởi động xe, còn lại từ sang số đến trả số và thắng hay đi bất cứ địa hình, ngoại hay nội thành đều không cần quan tâm đến “côn”.

Nguyên lý cơ bản là khi vừa “buông chân ga ta có thể gặt số trơn tru” mà không cần dùng đến côn. Thao tác phải nhanh nhưng không quá vội vàng, phải làm sao để vào số hay trả số thật êm đến nỗi người ngồi kế bên không có cảm giác sang số như cách sang số dùng côn.

Cách lên số: bắt đầu từ số 1, nhả côn ra cho xe lăn bánh. Thế là xong. Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.

Thế đấy, rất đơn giản và không hề dùng côn, nhưng phải thao tác thuần thục và không vội vàng, ở các xe nhỏ thì rất dễ vì chỉ có 4-5-6 số, trong khi các xe tải nặng là 10 đến 13 số.

Cách trả số: nguyên lý tương tự như lên số nhưng sau khi đã gạt về số 0 ta phải đạp ga để vòng tua cao một chút, khoảng 2.000 đến 2.500.

Cách tôi trình bày là nguyên tắc cơ bản, tùy theo các bác nào thích đi nhanh hay phóng lẹ và không sợ hao xăng thì có thể tăng vòng tua lên max để tăng tốc thật nhanh. Khi trả số có đôi khi vừa buông ga ra nhưng không thể đẩy về số 0, cách khắc phục là ta nâng vòng tua lên cao 1 chút và buông ga thì ta có thể đẩy về số 0.

Để đi số như vậy thì các bác trước tiên phải đi số bằng côn thật rành, nếu không có thể hại hộp số, Chúc các bác nào chưa biết vấn đề này thì hãy thử để thấy số sàn dễ đi như nào nhé.

Trần Phương Nam"

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/10/di-so-san-khong-can-dung-con/
Bác biết phá xe đấy nhỉ ! Không phải tự nhiên mà xe lại có chân côn , Nên tuân thủ quy trình vận hành của cỗ máy và quan trọng " của bền tại người " bác ạ . Mỗi lần chuyển số lại phải " gào lên 2000 vòng " thì em nghĩ đạp côn mà chuyển số cho nhanh vừa êm và "an toàn " hơn nhiều , mà Khi gặp tình huống nguy hiểm mà quen kiểu đi như bác thì chắc là hối ko kịp . Chả có lợi gì cho các bác tài cả .
@ :chắc chắn bác chả bao giờ đi kiểu như vậy với vợ 2 của bác .

HangB2

Xe điện
Bài viết có giá trị khi côn gặp sự cố chứ bình thường cứ đi số sàn là không dùng côn thì cháu cũng chả hiểu cái côn làm ra để làm gì

coty

Xe tăng
đọc tiêu đề của cụ em chả hiểu nó đi được kiểu gì :-o

ndkhoivtv

Xe tăng
Cụ nói vẫn chưa chuẩn. Chỉ trừ phi tháo hẳn ắc quy ra khỏi xe thì đúng là không có cơ hội khởi động động cơ chứ nếu ắc quy vẫn được đấu nối dù là trong tình trạng hết điện thì đẩy vẫn cứ nổ... phình phường! :))

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
E chưa thử nhưng thấy có vẻ hơn nguy hiểm,lúc vào số lên vòng tua khoảng 2000v/p mà đi đường đông thì nguy hiểm, còn lúc về số vòng tua 2000-2500 rồi trả số thì xe gật đùng đùng mất,nhưng hôm nào em thử tí xem có hay ko

Lumia

Xe tăng
Website
www.5959.vn
Mua xe MT rồi không dùng côn. Em đến chịu với bác này.

thanhhainfs

Xe máy
Đi côn sống(không đạp côn) là có thật đấy mấy bác ạ, chủ yếu là ở mấy bác tài xe đầu kéo, xe tải thôi
[YOUTUBE]0zSbKu4v6QY[/YOUTUBE]

Xe may hay oto đi được hết mà. ÔNg anh em dạy cách đi này.

Kể cả hồi trước em có quả WIN 100 đứt dây côn cũng đi = cách đẩy xe cho lăn bánh rồi vào số 2

Otô thì có phần khó hơn chút và phải quen xe thì mới đi được

Em thấy bài này ở trên báo, các cụ comment thử hộ em phát xem có dùng được không, chứ em đi số sàn trong thành phố cứ 3 năm lại phải thay má côn :-w

"Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.

Trước khi chia sẻ cùng quý đọc giả cho tôi có vài dòng giới thiệu bản thân. Tôi là Trần Phương Nam, tác giả của bài viết số điện tử, năm nay cũng xấp xỉ tứ tuần. Tôi được sếp tin tưởng và giao nhiệm vụ quản lý chiếc Mercedes C-class đời 2009. Thế nên bác nào nói tôi chưa lái xe hay múa rìu qua mắc thợ thì nhầm to nhé.

Cũng không dám giấu gì quý độc giả và các bác, tôi là tài lâu năm. Đã vào nghề tài gần 10 năm, lái qua xe khách liên tỉnh, xe du lịch và đến cả tải nặng chở container. Hiện tại thì nhờ cơ may và quen biết nên tôi làm tài cho ban giám đốc của một công ty xuất khẩu ở Bình Dương.

Tôi không chỉ lái số sàn thuần thục mà cũng đã có cơ hội thử qua các dòng xe thường cho đến sang, ngoại trừ siêu xe tôi chưa được ngồi lên. Những gì tôi viết ra để chia sẻ với các bác chứ không có mục đích hơn thua hay mỉa mai ai cả. Các bác hãy nhìn nhận vấn đề tích cực theo cách giao lưu chứ đừng nhìn nó theo cách khác.

Hôm nay tôi xin chia sẻ một điều thú vị về số sàn mà dân làm tài nào cũng biết. Đó là “Cách đi số sàn không dùng côn”.

Nghe khó tin phải không các bác, nhưng sự thật là vậy đó. Chỉ dùng côn duy nhất cho việc khởi động xe, còn lại từ sang số đến trả số và thắng hay đi bất cứ địa hình, ngoại hay nội thành đều không cần quan tâm đến “côn”.

Nguyên lý cơ bản là khi vừa “buông chân ga ta có thể gặt số trơn tru” mà không cần dùng đến côn. Thao tác phải nhanh nhưng không quá vội vàng, phải làm sao để vào số hay trả số thật êm đến nỗi người ngồi kế bên không có cảm giác sang số như cách sang số dùng côn.

Cách lên số: bắt đầu từ số 1, nhả côn ra cho xe lăn bánh. Thế là xong. Ga lên cho đạt 2.000 vòng tua trở lên thì nhả ga, ngay khoảnh khắc vừa nhả ga ta đẩy cần số về số 0, sau đó đẩy về số 2 hoặc số kế tiếp để lên số.

Thế đấy, rất đơn giản và không hề dùng côn, nhưng phải thao tác thuần thục và không vội vàng, ở các xe nhỏ thì rất dễ vì chỉ có 4-5-6 số, trong khi các xe tải nặng là 10 đến 13 số.

Cách trả số: nguyên lý tương tự như lên số nhưng sau khi đã gạt về số 0 ta phải đạp ga để vòng tua cao một chút, khoảng 2.000 đến 2.500.

Cách tôi trình bày là nguyên tắc cơ bản, tùy theo các bác nào thích đi nhanh hay phóng lẹ và không sợ hao xăng thì có thể tăng vòng tua lên max để tăng tốc thật nhanh. Khi trả số có đôi khi vừa buông ga ra nhưng không thể đẩy về số 0, cách khắc phục là ta nâng vòng tua lên cao 1 chút và buông ga thì ta có thể đẩy về số 0.

Để đi số như vậy thì các bác trước tiên phải đi số bằng côn thật rành, nếu không có thể hại hộp số, Chúc các bác nào chưa biết vấn đề này thì hãy thử để thấy số sàn dễ đi như nào nhé.

Trần Phương Nam"

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/2012/10/di-so-san-khong-can-dung-con/

Quangve

Xe hơi
Bác chủ thớt cho em muộn xe tập cái đã :D

NNS

Xe ngựa
ko dùng côn á? nói chung là đi đc, miễn là ko phải.... xe mình

votuan123

Xe hơi
Bao năm số AT rồi nên chắc cũng oải với e sàn

Nam.cito

Đi bộ
Cái này mấy lần cháu ngồi trên xe đầu kéo các Bác tài áp dụng thường xuyên, các bác ý chỉ dùng côn lúc đầu khởi hành thôi

sangphung

Xe hơi
Oto e chưa thử,nhưng ngày xưa e đi xe fx không dùng côn để thay đổi số khi đang chạy là bình thường