[HĐCĐ] Đi Yên Tử tháng 3-2023

Ongrungf

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệmd đi Yên Tử rồi cho em xin rì viu với
Em định đi trong tháng 3 dương lịch này
Lên Chùa Đồng có lạnh không? Để em còn mang áo khoác :)
Và em muốn đi hết từ suối Giải Oan lên Chùa Đồng thì lịch trình đi như nào cho hợp lý? Mất bao nhiêu thời gian nữa ạ
Cảm ơn các cụ, votka đầy đủ

lenamhung83

Xe tăng
Và em muốn đi hết từ suối Giải Oan lên Chùa Đồng thì lịch trình đi như nào cho hợp lý? Mất bao nhiêu thời gian nữa ạ
Đi Yên Tử tháng 3 không đông lắm, lên chùa Đồng gió và lạnh, nhiều ngày mù mịt hơi ẩm như mưa, bác nên mang áo khoác và đeo ba lô để cởi áo khi nóng.
Đi từ dưới lên chùa Đồng nếu leo bộ thì khoảng 3h lên và 3h đi xuống. Nếu đi cáp cũng phải 2h lên và từng ấy giờ xuống. Bác đi hôm vắng có thể mất ít thời gian hơn

Ongrungf

Xe điện
Em xuất phát từ HN thì nên đi từ mấy giờ bác?

Lam__Phương

Xe điện
Bây giờ có cáp treo cụ đi lúc nào mà chẳng đc.

LinhNguyễn

Xe tăng
Đi Yên Tử tháng 3 không đông lắm, lên chùa Đồng gió và lạnh, nhiều ngày mù mịt hơi ẩm như mưa, bác nên mang áo khoác và đeo ba lô để cởi áo khi nóng.
Đi từ dưới lên chùa Đồng nếu leo bộ thì khoảng 3h lên và 3h đi xuống. Nếu đi cáp cũng phải 2h lên và từng ấy giờ xuống. Bác đi hôm vắng có thể mất ít thời gian hơn
Cụ leo ác nhỉ, em thời 2008 sinh viên hung hãn leo Yên Tử cùng bạn, chắc khoảng 5h mới lên chùa đồng, xuống khoảng 3h. Leo từ sáng xong xuống là trời tối, lên đường về HN luôn :))

coquay

Xe container
Hồi xưa đường khó đi bọn e đi Yên Tử đa số là đi 2 hoặc 3 ngày
Ngày đầu đi 9 10h tối đến chân núi Yên Tử ngủ 1 đêm sáng lên núi sớm, đi sớm lên lễ xong hết là tầm 9 10 sáng là lên xe đi tiếp đến điểm thứ 2 là Đền Cô Bé Cửa Suốt và Đền Cửa Ông rồi quay về Hạ Long làm trận chung kết hải sản khoẻ thì đi xe trong đêm về còn ko thì ngủ lại 1 đêm ở Hạ Long

LinhNguyễn

Xe tăng
Đi cáp treo, thong dong ngắm cảnh thì cụ cứ đi từ sáng,đến chiều xuống là vừa. Chuẩn bị sức khỏe, ít đồ ăn nhẹ, nước lọc, nước tăng lực. Nếu cụ ko muốn mang theo thì trên đường lên đều có bán :D

lenamhung83

Xe tăng
Em xuất phát từ HN thì nên đi từ mấy giờ bác?
Nếu bác muốn đi về trong ngày thì căn giờ đi ở nhà sao cho đến ga cáp treo khoảng 7h30- 8h, còn leo bộ thì đi làm sao đến bãi gửi xe khoảng 6h là ổn. Nếu đi kết hợp với các địa điểm khác thì nghỉ tối ở Uông Bí rồi sáng hôm sau lên chùa Đồng sớm

TranCB

Xe tăng
Nên đi vào lúc thời tiết tốt Cụ nhé. Mùng 6 tết Em cùng gia đình đi Yên Tử, đúng lúc gió mùa Đông Bắc về, ngồi trên cáp treo gió vù vù, ca bin đung đa đung đưa tưởng bị đăng xuất khỏi trái đất.

maximax903

Xe điện
Cụ đi Yên Tử vào ngày nào thì nên xem trước dự báo thời tiết để chuẩn bị đồ đạc đầy đủ. Nói chung chỉ sợ trời mưa to thôi chứ rét ko sợ lắm vì leo bộ rất nóng, kể cả đi 2 tuyến cáp thì cuốc bộ cũng vã mồ hôi rồi. Cái nữa chương trình của cụ có ăn trưa trên Yên Tử ko? Nếu ko ăn trưa thì xuất phát từ HN tầm 5h30-6h để tránh giờ tắc đường lúc ra khỏi HN. Đi Uông Bí mất tầm 2 tiếng. Vào chùa Trình ở mặt đường 18 rồi đi vào bãi gửi xe ô tô. Đi 2 cuốc xe điện để vào tuyến cáp treo thứ nhất. Nói chung đi bằng cáp treo thì đỡ mệt, nhanh. Còn nếu đi bộ full từ dưới lên trên thì cố gắng đến thật sớm, mang ít đồ ăn thôi vì dọc đường lên có hàng quán ăn uống tạm đủ no bụng để leo tiếp, quan trọng nhất có chai Lavie để uống vì leo rất khát nước.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Tháo bánh
Cụ leo ác nhỉ, em thời 2008 sinh viên hung hãn leo Yên Tử cùng bạn, chắc khoảng 5h mới lên chùa đồng, xuống khoảng 3h. Leo từ sáng xong xuống là trời tối, lên đường về HN luôn :))
Em leo bộ Yên Tử mấy năm liên tục, xác nhận mốc thời gian như cụ nói :D
Em đi HN, toàn đi từ chiều tối hôm trước, đêm ngủ tại làng hành hương để sáng leo sớm. Chứ sáng mới lái xe từ HN đi về trong ngày thì hơi vất.

LinhNguyễn

Xe tăng
Em đi HN, toàn đi từ chiều tối hôm trước, đêm ngủ tại làng hành hương để sáng leo sớm. Chứ sáng mới lái xe từ HN đi về trong ngày thì hơi vất.
Leo xong đến lúc xuống tới bãi xe là 2 cái chân cứ gọi là mất cảm giác cụ nhỉ :)) Em cũng leo 3 năm liên tục.

Lam__Phương

Xe điện
Thời trước e nghỉ ở Hoa Hiên 30p còn làm 1 lèo lên chùa Đồng luôn lần đầu đi k biết mệt vì gặp người ngược chiều là hỏi sắp đến chưa người ta lại bảo sắp rồi qua quả núi này thôi thế rồi e k nhầm 4 hay 5 lần sắp đến rồi như thế mới lên đến nơi:)

IP man

Tháo bánh
Leo xong đến lúc xuống tới bãi xe là 2 cái chân cứ gọi là mất cảm giác cụ nhỉ :)) Em cũng leo 3 năm liên tục.
Trên đường xuống còn đèo thêm cân gừng gió và măng trúc. Tối cố về sớm còn xào măng với thịt bò, đun nước gừng ngâm chân, cũng mỏi nhưng phê phết :))

Yeuaibaygio

Xe container
Đi muộn có khi bị tắc ở đoạn cách chùa Đồng 500m, có năm bọn em đứng tại chỗ mất 2 tiếng, nhìn thấy chùa Đồng ngay trước mắt.
Năm 2005 em đi Yên Tử leo toàn bộ, xuất phát từ 5h chiều, ăn tối và ngủ ở chân núi, 5h sáng dậy ăn sáng, 6h bắt đầu leo lên, 1h chiều leo từ chùa Đồng xuống, xuống chân núi chắc hơn 4h chiều. Đường dốc và trơn, vồ ếch liên tục. Hồi đó vẫn còn chùa Đồng cũ.
Sau này đi 1 chặng cáp treo, rồi 2 chặng cáp treo. Có năm đi từ 11h đêm, đến đền Trình 4h sáng họ còn chưa mở cửa. Cáp treo hơn 5h mới chạy. Xuống chân núi có hơn 11h trưa.
Lúc leo thì rất nóng, nên mặc 3 - 4 lớp áo đừng dày quá để cởi dần. Lên đỉnh thường gió to, có mưa hoặc sương dày mà thêm tắc trên đó thì lại lạnh. Ngoài cũng mặc áo gió có mũ. Mang theo áo mưa giấy và mũ lưỡi trai, đồ ăn nhẹ (trứng luộc, bánh mỳ, đồ nguội, cam, táo, nước uống, kẹo ngậm nếu thích). Đừng mua gậy trúc ở chân núi vì không được mang lên cáp treo. Xuống ga cáp treo họ cắm đầy cái giỏ chỗ lối lên xuống, cần thì lấy dùng.

IP man

Tháo bánh
Đi muộn có khi bị tắc ở đoạn cách chùa Đồng 500m, có năm bọn em đứng tại chỗ mất 2 tiếng, nhìn thấy chùa Đồng ngay trước mắt.
Năm 2005 em đi Yên Tử leo toàn bộ, xuất phát từ 5h chiều, ăn tối và ngủ ở chân núi, 5h sáng dậy ăn sáng, 6h bắt đầu leo lên, 1h chiều leo từ chùa Đồng xuống, xuống chân núi chắc hơn 4h chiều. Đường dốc và trơn, vồ ếch liên tục. Hồi đó vẫn còn chùa Đồng cũ.
Sau này đi 1 chặng cáp treo, rồi 2 chặng cáp treo. Có năm đi từ 11h đêm, đến đền Trình 4h sáng họ còn chưa mở cửa. Cáp treo hơn 5h mới chạy. Xuống chân núi có hơn 11h trưa.
Lúc leo thì rất nóng, nên mặc 3 - 4 lớp áo đừng dày quá để cởi dần. Lên đỉnh thường gió to, có mưa hoặc sương dày mà thêm tắc trên đó thì lại lạnh. Ngoài cũng mặc áo gió có mũ. Mang theo áo mưa giấy và mũ lưỡi trai, đồ ăn nhẹ (trứng luộc, bánh mỳ, đồ nguội, cam, táo, nước uống, kẹo ngậm nếu thích). Đừng mua gậy trúc ở chân núi vì không được mang lên cáp treo. Xuống ga cáp treo họ cắm đầy cái giỏ chỗ lối lên xuống, cần thì lấy dùng.
Vâng, tắc ở đoạn chùa Đồng là khó đoán nhất, nên kinh nghiệm của bọn em là cứ leo từ sớm, đến chân tượng Phật là khoảng 11h thì ăn trưa luôn. Xong leo chùa Đồng rồi về thẳng.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, tắc ở đoạn chùa Đồng là khó đoán nhất, nên kinh nghiệm của bọn em là cứ leo từ sớm, đến chân tượng Phật là khoảng 11h thì ăn trưa luôn. Xong leo chùa Đồng rồi về thẳng.
Sớm thì sớm hẳn, muộn thì muộn hẳn (tầm trưa mới bắt đầu lên). Đi vào giờ vàng, đến bãi xe lúc giữa buổi sáng thì đông lắm ạ.
Nên đi vào lúc thời tiết tốt Cụ nhé. Mùng 6 tết Em cùng gia đình đi Yên Tử, đúng lúc gió mùa Đông Bắc về, ngồi trên cáp treo gió vù vù, ca bin đung đa đung đưa tưởng bị đăng xuất khỏi trái đất.
Bà chị em đi đúng mùng 6 Tết đây ạ, mấy đứa F1 tuổi teen phải cho ở lại Hoa Yên. Hôm đấy gió mùa về mà lại gió to hơn thông thường.
Hôm nay người nhà em cũng đi (xuất phát 3h sáng), đông vừa phải, thời tiết đẹp, lên chùa Đồng tạnh ráo.

Chickpeanut

Xe máy
kỷ niệm của em là đêm về nhà ngủ bị căng cơ chuột rút , lúc đi lên thì rõ là hăng:))

MuathuHN252

Xe lăn
kỷ niệm của em là đêm về nhà ngủ bị căng cơ chuột rút , lúc đi lên thì rõ là hăng:))
Em đi mới 1 lần chắc cỡ chục năm rồi. Hồi ý sv đi hăng lắm, cứ mỗi lần vượt qua dc đoàn nào đông đông là lại thấy sướng, lúc xuống còn chạy ầm ầm. Về tối ăn ngủ bt mai mới gọi là cảm giác bại hết chân, sau đó thì đau nguyên tuần ạ