[Funland] Đĩa than bây giờ có khác đĩa nhựa thời xưa không?

Binhan.4ever

Xe buýt
Khối D có vẻ đang rẫn điểm trước khối A ròi hehe. Em đọc thấy thế.
Tức là về kt và nghe LP (A) sẽ thua thể loại D. Vậy vd là bỏ qua phòng test tiêu chuẩn trong mơ ra, sẽ nghe phòng của cá nhân đầu tư mức rất khá về tiền và kiến thức. Xin hỏi cc khối D, rằng có nhận ra sự khác biệt giữa LP và thể loại D không ạ? Nếu nhận ra thì khối nào nghe thích hơn?
Nhận ra và Thích ở đây để xác định tai nào với tai lào đấy hehe.
Phát này sẽ nốc ao một bên mãi mãi.
Công nghệ nó đã đi 1 bước quá dài rồi cụ. Nên nếu thuần túy kỹ thuật thì d giờ hơn a nhiều rồi. Tuy nhiên khác biệt đó với tai người thì không nhiều lắm. Kiểu xem tivi đen trắng khác tivi màu, chứ 16 với 32 triệu mầu thì mắt người chịu. Xem vga với hd thì còn thấy khác, chứ lên 4k với 8k thì mắt nhìn cũng như nhau.

Cái sự nghe đôi khi nó ở tâm trạng, cảm xúc. Nó ở cái thưởng thức. Giả sử có 2 nguồn phát ra giống hệt nhau. Thì cái ông tỉ mẩn lau đĩa đặt vào khay, rồi gạt cần đặt kim cảm giác nghe nó sẽ thú hơn ông bật công tắc on off rồi nhấn play.

Tuy nhiên em vẫn có quan điểm rõ ràng, về kỹ thuật, em nhấn mạnh là về mặt kỹ thuật nhé, thì digital với công nghệ hiện nay đã vượt analog nhiều rồi.

Website
www.facebook.com
Em thấy thớt này rất hay.
Hayở chỗ em xin đượcđôi tụđể chữa bệnh ù của bộ loa Microlab thần thánh nhà em....Đôi ý ngang tuổi thằng cu lớn nhà em nên mỗi lần cất tiếng là cả một trời kỷ niệm, năm nay cháu học lớp 12......

B_B_Linh

Xe tải
Em thấy thớt này rất hay.
Hayở chỗ em xin đượcđôi tụđể chữa bệnh ù của bộ loa Microlab thần thánh nhà em....Đôi ý ngang tuổi thằng cu lớn nhà em nên mỗi lần cất tiếng là cả một trời kỷ niệm, năm nay cháu học lớp 12......
E có bộ Microlab 528 mua tầm năm 2000 bao năm dùng đến h vẫn hay, bộ cụ là gì :D . Theard này giúp e ngộ ra nhiều thứ... ~o)

Website
www.facebook.com

1.25 ton

Xe điện
Công nghệ nó đã đi 1 bước quá dài rồi cụ. Nên nếu thuần túy kỹ thuật thì d giờ hơn a nhiều rồi. Tuy nhiên khác biệt đó với tai người thì không nhiều lắm. Kiểu xem tivi đen trắng khác tivi màu, chứ 16 với 32 triệu mầu thì mắt người chịu. Xem vga với hd thì còn thấy khác, chứ lên 4k với 8k thì mắt nhìn cũng như nhau.

Cái sự nghe đôi khi nó ở tâm trạng, cảm xúc. Nó ở cái thưởng thức. Giả sử có 2 nguồn phát ra giống hệt nhau. Thì cái ông tỉ mẩn lau đĩa đặt vào khay, rồi gạt cần đặt kim cảm giác nghe nó sẽ thú hơn ông bật công tắc on off rồi nhấn play.

Tuy nhiên em vẫn có quan điểm rõ ràng, về kỹ thuật, em nhấn mạnh là về mặt kỹ thuật nhé, thì digital với công nghệ hiện nay đã vượt analog nhiều rồi.
Chuẩn cụ, về độ trung thực và chính xác của tín hiệu âm thanh từ phòng thu ra đến sản phẩm nghe nhìn, thì công nghệ digital vượt nhiều so với analog .

hd-vt

Xe container
Em cũng thấy hơi nhục, vì em nghĩ mãi không hiểu em lỡ mồm cái gì. Mà em cũng chả thấy cụ chứng minh cái gì ngoài việc liên tục khẳng định người nhà làm phòng thu và 20 năm kinh nghiệm xài băng DAT =))
Em dự cụ còm xong rồi nguýt (xíiiiiiii) một phát trên 20 kínohẹc, cụ ấy đang đo vô tình tóm được. :D

zenious

Xe máy
Chuẩn cụ, về độ trung thực và chính xác của tín hiệu âm thanh từ phòng thu ra đến sản phẩm nghe nhìn, thì công nghệ digital vượt nhiều so với analog .
chưa hẳn cụ nhé. nếu digital mà lỗi, nhiễu thì từ 1->0, 0->1 lúc đó tín hiệu sẽ thay đổi nhiều đấy. Còn analog thì có thể nhiễu nhiều hơn nhưng kết quả sẽ không nghiêm trọng hơn.

vnposh

Xe điện
Vâng cụ. Những người hành nghề (với đầy đủ kiến thức A hay D và công cụ đo kiểm thượng hạng tầm quốc gia trong tay) và kiếm tiền đều có nhận xét như vậy. Ngoài vấn đề chất lượng hay kỹ thuật xử lý âm thanh, thì việc quản lý nội dung số cũng rất tiện lợi.

tacke135

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa nghe cơ mà tin, mình đã chấp nhận cuộc chơi audio này nghĩa là chấp nhận bị/đuợc các hãng "chăm sóc", khi các sp làm mới ra mà vẫn tiêu thụ tốt nghĩa là vẫn có cái lý của nó. Tất nhiên cái lý ấy đuợc chứng minh ở các hội triển lãm hai en, ko thể chứng minh bằng chữ đuợc. :D

Đang định nhắc lão mà đếk nhớ nick, làm cái nick khó nhớ bỏ ẹ. :))
Cái nick cu em nó bận thì kéo hộ nó:P

hd-vt

Xe container

Em đồng ý hết, chỉ hỏi cụ có nhận ra không và nếu nhận ra thì thích thể loại nào thôi.

vnposh

Xe điện
Em đồng ý hết, chỉ hỏi cụ có nhận ra không và nếu nhận ra thì thích thể loại nào thôi.
Để hoài niệm và trưng bày thì nhà cháu vẫn mua, gom đồ analog vì nó là một thời oanh liệt, gắn bó.

Giờ hết "oanh" còn "liệt", để thưởng thức thì nhà cháu chọn digital. :D

Nói gì thì nói công nghệ hiện nay cho phép nghe nhạc ở chất lượng cao hơn rất nhiều. Nếu chỉ nghe âm nhạc cổ cũ ngày xưa thì không cần nhiều,... nhưng nghe những bản ghi (xịn) hires chất lượng cao thì đúng là các bài hát được ghi ở dạng này có chất lượng âm thanh cao hơn hẳn.

formula_one

Xe tăng
Thật sự, em rất nể phục cụ! Cách cụ đối đáp với những comments có tính hạ nhục cá nhân đáng để em phải học hỏi rất nhiều.

À, mà quan điểm về vinyl thì em cũng ủng hộ cụ 100% ạ.
Em đề nghị admin OF nghiên cứu bổ sung các nút "lai", "tim", "haha", "khóc", "mếu"....để nâng cao các cung bậc cảm xúc thay vì cứ vodka với vang vủng. OF lái xe nói không với bia rượu, nhá =)).
PS: Em mà được"nâng bi" như này khéo về nhột cả tuần =))

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Để hoài niệm và trưng bày thì nhà cháu vẫn mua, gom đồ analog vì nó là một thời oanh liệt, gắn bó.

Giờ hết "oanh" còn "liệt", để thưởng thức thì nhà cháu chọn digital. :D
Em cũng như cụ, cũng chọn D vì tiện, nhưng em nhận ra AD khác nhau và A hay hơn. Cụ trả lời mới...lửa hehe.

hd-vt

Xe container
Em đề nghị admin OF nghiên cứu bổ sung các nút "lai", "tim", "haha", "khóc", "mếu"....để nâng cao các cung bậc cảm xúc thay vì cứ vodka với vang vủng. OF lái xe nói không với bia rượu, nhá =)).
PS: Em mà được"nâng bi" như này khéo về nhột cả tuần =))
Nhiều định dạng quá cụ, tẩu ý hehe.

Website
www.facebook.com

vnposh

Xe điện
Em cũng như cụ, cũng chọn D vì tiện, nhưng em nhận ra AD khác nhau và A hay hơn. Cụ trả lời mới...lửa hehe.
Bản nhạc hay như thế nào đâu chỉ có mỗi cái bản ghi, cái băng từ lưu trữ nó. Cả hệ thống chính trị vào cuộc rất nhiêu khê. So sánh tương đối thôi cụ ạ. Không so sánh tuyệt đối được đâu cụ ạ.

Studio, thiết bị đo kiểm, tiêu chuẩn đầy, nhưng vào tay ông bà kỹ thuật viên là vứt đi hết. :D

qddt

Xe tăng
Cái đường mà đỏ (Reconstructed Digital Wave) em nghĩ nó vẫn phải có tí giật giật giống cái Digital Record Wave chứ cụ, vì đặc tính của Digital là giật giật mà, có restructed lại thì có thể nuột hơn nhưng không thể hết giật.
Trong trường hợp cụ đang đề cập, tạm bỏ qua việc phải remaster riêng vì những giới hạn của cả 2 loại hình lưu trữ Vinyl và CD, coi như bản CD Master này phù hợp để ghi đĩa luôn. Thì khi tạo ra đĩa Vinyl, dữ liệu digital trong CD Master vẫn phải thông qua 1 bộ D/A để chuyển thành tín hiệu analog rồi mới đi tới quá trình tạo đĩa Vinyl.

Vậy nếu quá trình tạo đĩa Vinyl ở trong điều kiện lý tưởng, tuyệt đối chính xác, và thiết bị chơi đĩa Vinyl cũng tuyệt đối chính xác, D/A trong quá trình tạo đĩa và D/A của đầu CD giống hệt nhau, thì nó cũng tạo ra y chang cái Reconstructed Digital Wave mà cụ nói bên trên.

Mà em nói thật, chắc gì D/A của ông làm đĩa đã xịn bằng của các cụ ;;)

Em cho rằng, sự khác biệt giữa CD và Vinyl trong trường hợp này, chủ yếu là do quá trình remaster riêng, sai lệch trong quá trình tạo đĩa và 1 phần do thiết bị của người dùng gây ra. Cái nào hay hơn, dở hơn, tình hơn, làm say lòng người hơn, thì em không bàn :D