Điều hòa ô tô/ Máy lạnh ô tô: Không lạnh khi xe chạy chậm hoặc dừng một chỗ

Violon

Xe đạp
Ô! Thế 02 năm ở boeing cụ hardtop làm phi công à?

dautrocloc

Xe hơi
Xe em hôm trước bên phụ lạnh, bên lái không lạnh. Vào hãng họ vệ sinh giàn nóng xong thì lạnh cả 2 bên. Không biết có phải vệ sinh thêm cái giàn lạnh không các Cụ nhỉ? Xe mua từ mới 2009 nhưng chưa bảo dưỡng điều hòa lần nào.

caubevang06

Xe máy
Xe em hôm trước bên phụ lạnh, bên lái không lạnh. Vào hãng họ vệ sinh giàn nóng xong thì lạnh cả 2 bên. Không biết có phải vệ sinh thêm cái giàn lạnh không các Cụ nhỉ? Xe mua từ mới 2009 nhưng chưa bảo dưỡng điều hòa lần nào.
Xe em cũng bị giống hệt chủ Thread và của cụ dautrocloc.
Mấy hôm trời nóng, xe đỗ 1 chỗ hoặc đi chậm thì điều hoà chỉ có gió nhưng không mát (cụ thể là bên lái không mát, bên phụ mát hơn 1 chút), nhưng nếu đi tốc độ cao (khoảng > 30km/h) và quãng đường dài (bắt đầu tầm km thứ 3 trở lên) thì xe bắt đầu mát.
Cách đây 1 tháng xe em gặp hiện tượng này, ra Honda Mỹ Đình người ta vệ sinh và bơm ga thì điều hoà chạy bt, nhưng cậu làm dịch vụ nhận và giao xe cũng dặn thêm nếu sau một thời gian ngắn gặp lại hiện tượng này thì phải thay bộ gì điện ý, em ko nhớ rõ tên.
Sau đó, xe chạy được đến cách đây 1 tuần lại gặp lại hiện tượng này.
Nhờ các bác tư vấn thêm giúp xem giờ có phải thay cái bộ gì gì điện đấy không ạ?
Nếu không thì em nên mang xe ra đâu để kiểm tra, sửa chữa?
Em đang đi xe CRV LD
Em cảm ơn nhiều!

caubevang06

Xe máy
Đọc một hồi em mới hiểu, e có mấy ý kiến bổ sung:

Nguyên nhân dẫn đến tính trạng này có thể do hai vấn đề: tốc độ quay của lốc không đủ do chế cháo (đối với xe cũ hay bị), thợ có thể đã chế loại lốc không đúng hoặc pu-ly quá to, để loại trừ thì cũng đơn giản, đỗ xe tại chỗ, ga lớn động cơ lên tầm 1500~1800 v/f, khi chạy xe tua máy cũng chỉ loanh quanh tầm này, nếu thấy lạnh tốt thì roc rang tại lốc. Nhưng theo phán đoán của em thì nguyên nhân đáng ngờ nhất là khả năng giải nhiệt của giàn nóng (giàn ngưng), có nhiều nguyên nhân làm suy giảm khả năng giải nhiệt trong đó có nguyên nhân thường gặp nhất là chế sai quạt, đấu nhầm dây dẫn đến quạt quay ngược, hoặc quay không đủ tốc độ.
Cụ ơi, xe em cũng bị tình trạng tương tự, em đã đưa xe ra Honda MD kiểm tra, bảo dưỡng và họ bảo phải thay bộ gì gì điện ý (em không nhớ chính xác), nhưng em không tin lắm. Cụ cho em hỏi giờ nếu muốn kiểm tra chuẩn nguyên nhân để sửa chữa/thay thế thì ra gara nào được ạ. Em cảm ơn cụ nhiêu!
Em cảm ơn cụ nhiều

dautrocloc

Xe hơi
Xe em Honda MD cũng ghi "đã vệ sinh giàn nóng.ok, theo dõi cuộn điện từ" và không mất phí, từ hôm đó đến nay mấy tuần rồi điều hòa vẫn rất mát chưa thấy vấn đề gì. Hôm nào rỗi em định cho lên chỗ bác drcool ở Lạc trung vệ sinh cái giàn lạnh nữa cho nó yên tâm. Vì xe em đi từ 2009 đến giờ nhưng điều hòa chưa được bảo dưỡng.

dautrocloc

Xe hơi
Vẫn làm Cụ ah, hôm trước em có gọi điện đến và hen khi nào rảnh qua bảo dưỡng mà!

minhanhvip2012

Xe máy
cụ vẫn làm tốt mà bác... uy tín số 1 bây giờ ở hn đó ah

Củ Su Hào

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi xe e Kia Morning đầu 2009 form 2008 hiện tại bị hiện tượng khi nổ máy xe chạy êm khi bật điều hòa Block hít nó có tiếng kếu rin rít ko phải tiếng kêu cu roa nghe! E thử đồng hồ chuẩn đoán chắc bị tắc ở dàn nóng> Các cụ ai có kinh nghiệm chỉ e món này với! Dàn nóng thì chắc tháo ra vệ sinh còn Blok thì nó kêu ở đâu nhỉ! E dự là kêu ở Bị đầu lốc nhưng lúc lốc chữa chạy mà chỉ máy chạy e thấy ko kểu! Liệu tải nặng nó mới kêu hay ntn các cụ ơi chỉ giúp e với vì cái bệnh này ko thể để lâu đc ợ???

minhanhvip2012

Xe máy
cụ thay bộ đầu lốc là ok thôi

Vodanhnb

Xe đạp
Vệ sinh giàn nóng thay phin lọc gas.cụ không ngại thì qua e kiểm tra cho 0984482114

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì động cơ nó tải thêm cái máy lạnh mất khoảng chục ngựa nên động cơ có tải và bù tải hoạt động nên kêu to hơn là bình thường mà.
Tiếng u u thì có thể là do cái lốc của máy lạnh nó kêu đấy cụ ạ, vì nhất AC thì cuộn hít nó mới hít vào để truyền tải từ động cơ và quay lốc lạnh.
Chưa kể nếu động cơ của Honda (như civic) thì cứ tải lốc lạnh là quạt tản nhiệt quay, cái này cũng gây ra tiếng kêu to hơn.
Con Mazda 626 của em cũng thế. Cứ đóng lock là hai cái quạt gió nó quay tít+tải lock nữa nên ngồi trong xe khi dừng xe cũng thấy bị ù ù và xe bị rung hơn tương đối so với k bật AC. Có cách nào khắc phục được k cụ nhỉ. Vẫn biết xe cũ thì cũng k dám đòi hỏi nó im thin thít như gái trẻ được. Nhưng khắc phục được chừng nào thì đỡ chừng ấy. Mình thì quen rồi, k sao. Nhưng có ai đi cùng thấy hơi thẹn chút!

tuananh_oto

Xe đạp
các cụ qua em kiểm tra cho
0918793689 em tên tuấn anh nhé

girlo7

Xe hơi
các cụ qua em kiểm tra cho
0918793689 em tên tuấn anh nhé
Địa chỉ cụ ở đâu thế, hô nào em mang ra kiểm tra thử, tiếng lốc mỗi khi bật ac lên là kêu ọc ọc rất to, cụ có biết nguyên nhân vì sao không, liệu có khắc phục được không hay phải thay lốc ạ

toyota5678

Xe hơi
Địa chỉ cụ ở đâu thế, hô nào em mang ra kiểm tra thử, tiếng lốc mỗi khi bật ac lên là kêu ọc ọc rất to, cụ có biết nguyên nhân vì sao không, liệu có khắc phục được không hay phải thay lốc ạ
Kêu khi bật bác để ý xem có phải trong quạt gió rơi vật gì vào ko...quạt gió hộp gió trong xe nhé

tuananh_oto

Xe đạp
Cụ qua Trung tâm sửa chữa ô tô HZ cuối đường Trần Hữu Dực cụ nhé

Chevrolet96

Xe hơi
Con Mazda 626 của em cũng thế. Cứ đóng lock là hai cái quạt gió nó quay tít+tải lock nữa nên ngồi trong xe khi dừng xe cũng thấy bị ù ù và xe bị rung hơn tương đối so với k bật AC. Có cách nào khắc phục được k cụ nhỉ. Vẫn biết xe cũ thì cũng k dám đòi hỏi nó im thin thít như gái trẻ được. Nhưng khắc phục được chừng nào thì đỡ chừng ấy. Mình thì quen rồi, k sao. Nhưng có ai đi cùng thấy hơi thẹn chút!
Xe cỏ nhà em cũng bị như vậy. Theo 1 số chuyên gia thì "mac ke no" thôi, chưa có giải pháp nào hữu hiệu cả!:-?

NgọcTrungDLoto

Đi bộ
Cụ nào biết bệnh này là sao ko. Xe em khi chạy cứ một luồng gió lạnh xen lẫn một luồng gió nóng là bị làm sao
Bác kiểm tra lại xem cần gạt sưởi trên xe có bị dịch chuyển k , hoặc bị hở cửa gió trông hệ thống gió tren xe rồi .

DunggiaNhung

Xe hơi
Xe em camle thay ăc qui và lọc gió điều hòa xong cũng mắc bệnh trên, dừng xe nổ máy k thấy lạnh, khi chạy xe thì mát lạnh sun cả.... khi đứng yên vòng tua máy trước khoảng hơn 500pmr giờ chỉ còn dưới 400. Nhờ các cao thủ bắt bệnh giùm ạ!
Xe em cũng giống cụ này, em nổ máy tại chỗ và dùng thêm cái quạt con 12V nhưng nó nóng vã mồ hôi? Kia morning At2010 cụ nào bắt bệnh hoặc sửa đc alo e mang xe qua 0912475399 Dũng

Đệ Tam

Xe đạp
thưa các cụ ,theo em thì các dòng xe của Nhật của Hàn nếu bị tình trạng như trên thì thường do những nguyên nhân sau
-quạt gió động cơ yếu
-thiếu nước làm mát
-bề mặt bề ngoài của két nước + dàn nóng quá bẩn
-khảng cách giữa dàn nóng và két nước cách nhau qua xa
Còn riêng dòng ford thì là do không hợp với khí hậu của việt nam <vd như xe : ranger , everest ...>

ty MAY LANH OTO

Xe tải
Xe cỏ nhà em cũng bị như vậy. Theo 1 số chuyên gia thì "mac ke no" thôi, chưa có giải pháp nào hữu hiệu cả!:-?
bac qua e su ly cho.benh nay thuong gap thoi ko co j kho dau.ko ngai bac cu alo e,0977149689.ben em chuyen ve dieu hoa thoi .nen nghe bac noi nvay la pit roi