[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
ko có chuyện cày để chạy ăn cụ nhé ! bên đó họ làm nail, cắt cỏ, cát tóc 1 ngày đủ ăn cả tuần cho cả nhà cụ nhé ! còn ở đây nhiều cụ làm cả tháng chưa đủ ăn cho tháng đó cụ ah !
Làm nail cắt cỏ mà tháng kiếm vài chục ngàn k cụ :) vậy thì e cũng muốn sang, nghề nào mà mình yêu thich và đam mê e chả ngại

kimma

Xe điện
bài các cụ rất bổ ích , mỗi người có một góc độ con mắt nhìn nhận sự việc một cách khác nhau, mỗi người một sự trải nhiệm khác nhau, em đánh dấu và khi có dịp em sẽ viết về một số trải nhiệm theo góc nhìn của em.

lotto

Xe buýt
Làm nail cắt cỏ mà tháng kiếm vài chục ngàn k cụ :) vậy thì e cũng muốn sang, nghề nào mà mình yêu thich và đam mê e chả ngại
làm nail, thợ cũng kiếm đến 800 usd một tuần, lại tiền mặt tức là không chịu thuế, số tiền đó ăn cả gia đình cả tháng là dư. Chủ thì kiếm trăm đến vài trăm nghìn usd một năm là thường, có gì lạ đâu. Mỗi lần đánh 1 bộ móng tay là vài chục đến cả trăm usd, người Việt thống trị nghề nail bên này

onelpenny

Xe tải
em biết hồi cuối những năm 80 của tk 20 xxx hải phòng bắt dc 1 tàu vượt biên trong ấy có cả sư nữa :)
hồi đấy những ca sĩ nổi tiếng như ngọc tân đều vượt biên cả..... nói sơ như thế để các cụ biết người ta tìm cách ra đi rùi định cư ở nc ngoài là có cái lý của nó :D
Thời điểm đó khạc
Những năm bao cấp kinh tế khó khăn, rồi cấm đoán nhiều thứ.
Giờ VN cũng dễ sống hơn rội
Cái gì cũng có hai măt.
Cháu cũng thích đinh cư nước ngoài. Đặc biệt là mấy khu nhiều người Việt.

maple_leaf

Xe điện
Nail bây giờ cạnh tranh nhìu lắm không còn ngon như xưa, Tàu bây giờ làm nail cũng nhiều .

trang khai

Xe đạp
Hehe, em quên nói em đang ở Canada. Có lẽ em thấy nó mầu hồng hơn Đức về các quan ngại cụ nêu. Mỗi nơi nó 1 ưu nhược điểm, và cũng tùy cái nhìn của mỗi người. Tiện đây e có cái so sánh giữa Can và Đức xem thế nào:
- Chỗ làm có bon chen kèn cựa, luôn đúng ở mọi nơi nhưng nhiều it thế nào. Nếu mình giỏi và khéo, chẳng thằng nào làm gì được mình. Bên e nhiều dân nhập cư, mà đa số là nhập cư kể cả mấy thằng Tây long cũng toàn từ châu Âu sang đây mấy tram năm trước, XH đa văn hóa, đa chủng tộc nên kỳ thị cũng it hơn châu Âu.
- Giáo dục cũng vậy. Vì đa văn hóa, đa chủng tộc nên con cái cũng it bị kỳ thị.
- Bên em y tế mien phí. Có điều do vậy mà nhiều người lạm dung thành ra nhiều khi đi viện phải đợi hơi lâu. Những chi phí rang, mắt, thuốc ... thì có bảo hiểm do công ty trả.
- Em không biết thu nhập 2vc 2 con công chức bên đó thế nào. Chứ chỗ em tầm đó thì khoảng 100K ÚSD/year trước thuế. Tầm đi du thuyền, siêu xe thì khó chứ ăn chơi nhảy múa, du lịch là trong tầm tay.
- Nhà cửa bên em thì trừ 1 số tp lớn có nhiều loại người hơi lộn nhộn. Còn các tp nhỏ, vừa thì thanh bình, cũng it trộm cắp. Có chăng mấy khu gần trường ĐH, downtown thì hay bị mất xe đạp. Còn lại cũng chẳng đến nỗi cửa khóa, then cài vài lớp như ở VN. Tiền e để trong bank, tiêu dung thẻ, có buôn bán chợ giời đâu mà cần để nhiều tiền mặt trong nhà.
- Thịt thì nó là đông lạnh, nhưng không có nghĩa là không qua kiểm dịch. Các siêu thị lớn thì lò mổ của nó phải có giấy phép. Cụ tưởng thịt tươi ở Vn là ngon à, đầy vi trùng, lợn tiêm thuốc tang trọng, bơm nước, ướp hóa chat. Còn thịt đông lạnh em thấy bình thường, không tươi nhưng bảo đảm vệ sinh. Mà cũng chẳng kém ngon là mấy. Lòng lợn á, e tự mua long, tiết về nhồi, hehe. Vệ sinh đảm bảo do em kiểm chứng.
- lạnh ở Đức -10 chưa ăn thua bằng lạnh ở Canada -30 đâu cụ. Tuy nhiên xứ e đường xá rộng rãi, xe cộ toàn xe động cơ lớn. Bọn e đi làm bằng xe riêng nên cũng không quan ngại mấy vụ chờ xe bus lắm. Mấy vụ quét tuyết cho nhà cũng phải chap nhận thôi, lao động là vinh quang mà, ai bắt mình phải mua nhà to đâu.
- Mấy trò download bên em, trừ post mua bán ảnh khiêu dâm trẻ em, chẳng ai nó quan tâm. Miễn là đừng down lậu về rồi mang bán, cho thuê với mục đích thương mại.
Canada giống New Zealand bên em quá. Y tế thì miễn phí rồi, nhưng mà thuế thu nhập cao quá em cũng xót ruột. Không biết nước các cụ khác NZ ko, bệnh nặng phải vào viện thì mới miễn phí. Chứ mấy bệnh nhẹ như đau đầu, nhức mỏi nếu đi khám ở phòng khám tư, vào ấy chúng nó cũng chém kinh lém.

Bên em chỉ có 4 triệu người trên diện tích tương đương việt nam. Ngoài các tp lớn, nếu về vùng quê thì lưa thưa. Có khi cả trăm cây số toàn cây cối, bò, cừu chứ không như ở vn đến nơi nào ta lại tạt vào thưởng thức đặc sản.

Mùa đông khoảng 10 độ, mùa hè khoảng 20 độ, khí hậu ôn hoà. Không phải xúc tuyết như mấy cụ :)).

Cũng đa sắc tộc, trừ mấy ông gốc thổ dân thì ai cũng là dân nhập cư. Tp em 40% Tây châu Âu, 30% đầu đen, 30% còn lại thổ dân, châu phi, trung đông. Dân TQ, HQ thì nhiều chứ VN thì ít có khoảng 10k thôi ợ.

Người VN mới sang rất thích NZ ở chỗ đi đâu cũng thấy thuyền. Hầu như nhà nào cũng có vì dân thích đi câu cá. Em thấy cuối tuần ở vn cũng chả biết chơi đâu, nếu ở đây sáng thứ 7 các cụ lái thuyền ra biển câu, chiều lại lái về, chả sướng cái thằng người ấy chứ.

Cụ nào bẩu năm nào thích về VN cũng đc, chứ em cũng lăn tăn phết đới. Còn công việc, nhà cửa con cái. Cũng không dễ dàng đâu ợ.

Chính quyền dạng trong sạch nhất nhì TG trừ mấy xxx ở DSQ. Làm lại cái hộ chiếu cũng bị mấy anh nâng giá khơ khớ. Nhục lắm sang nn cũng ko thoát các cụ ạ. Đến hôm tới lấy mà mấy anh còn mãi chả đưa , đút cho $20 mới nhanh gọn. Ăn cũng bẩn lắm ạ.

maple_leaf

Xe điện
Thành phố em 350k thì Tàu 200k, Ấn Độ 100k nên toàn đầu đen, giá nhà mắc khủng.

truong_ton

Xe hơi
Em thấy ở úc hơn được tẹo teo so với vn mềnh là ăn tiết canh vịt xong, ra ngậm mồm vào vòi nước máy làm một hơi, mà vẫn ko bị đi nhanh về chậm.

LeTai1979

Racing Boy
Nghe các Cụ kể thích thật, cơ mà em ko có số đi Tây. :(

keeponlylove

Xe điện
Hôm nay em nghe một chuyện, chả biết có hợp nội dung topic không, em mạo muội kể. Chả là bạn em sang Nauy chơi, gặp một bà giáo già bị hỏi một câu mà không biết trả lời như thế nào " ngày xưa ( hồi chiến tranh chống Mỹ) bọn tao đã đấu tranh vì chúng mày, tại sao bây giờ chúng mày không tự đấu tranh vì chính mình"

Trung BQ

Xe tải
Bắc Âu thì sướng phết đấy cụ ạ, cụ hỏi lại xem, biết đâu vẫn kịp :D

emily1909

Xe buýt
Hôm nay em nghe một chuyện, chả biết có hợp nội dung topic không, em mạo muội kể. Chả là bạn em sang Nauy chơi, gặp một bà giáo già bị hỏi một câu mà không biết trả lời như thế nào " ngày xưa ( hồi chiến tranh chống Mỹ) bọn tao đã đấu tranh vì chúng mày, tại sao bây giờ chúng mày không tự đấu tranh vì chính mình"
Mời bà ý tham gia vào các diễn đàn bà ý sẽ thay đổi suy nghĩ liền. Anh hùng bàn phím bây giờ đông gấp nhiều lần anh hùng ngày xưa. Chúng tôi đang đấu tranh trên mặt trận internet.

lanhuong1965

Xe điện
Em thì giả nhời ngay là: Dạ thưa bà, dân chúng tôi vẫn đang từng giây từng phút vật lộn đấu tranh vì cuộc sống của chính mình đấy ạ. Người không vốn liếng kiến thức thì công cụ lao động là cái móc cái bao đi móc rác kiếm ăn, người có chút sức lực nhưng vẫn không kiến thức thì cửu vạn thợ hồ..., người có kiến thức tùy theo mức độ đều đang lao vào vòng xoáy kim $ hòng mong tìm chỗ đứng để kiếm chút cơm áo gạo $ về nuôi bản thân & vợ con!
Chỉ riêng có ảng & nn vẫn đang ngủ quên trên chiến thắng, vẫn dân tộc ta anh hùng đánh thắng...vẫn đất nước ta rừng vàng biển bạc đồng ruộng phì nhiêu...vẫn tiến nhanh tiến mạnh tiến vững chắc lên...vẫn ảng là cuộc sống, kim chỉ nam...vẫn...còn nhiều lắm em ngại viết ra đây!
Ô hô gô!

camry74

Xe tải
Website
2way.vn
Trước VN mình ko mở cửa nên kinh tế yếu kém, lạc hậu, đói khát, thì các đi nc ngoài đúng là thiên đường, hiện h các cụ mợ xem VN chúng ta cuộc sống ntn, ở nc ngoài các cụ mà thử nghỉ làm 15 ngày xem, e sợ ko có xả bánh mì mà ăn cơ, VN mình cụ thất nghiệp cả năm vẫn sống bt. Tất nhiên các nc pt vẫn là thiên đg, để f1 chúng ta học tập, nghiên cứu. E mà đi thì chỉ đi du lịch tham khảo để chọn nc cho f1 đi học sau này thôi, cứ nghe cái vụ vỉa hè ứ có quán trà đá là e ko thích rồi.

Anhhungjp

Xe tăng
Trước VN mình ko mở cửa nên kinh tế yếu kém, lạc hậu, đói khát, thì các đi nc ngoài đúng là thiên đường, hiện h các cụ mợ xem VN chúng ta cuộc sống ntn, ở nc ngoài các cụ mà thử nghỉ làm 15 ngày xem, e sợ ko có xả bánh mì mà ăn cơ, VN mình cụ thất nghiệp cả năm vẫn sống bt. Tất nhiên các nc pt vẫn là thiên đg, để f1 chúng ta học tập, nghiên cứu. E mà đi thì chỉ đi du lịch tham khảo để chọn nc cho f1 đi học sau này thôi, cứ nghe cái vụ vỉa hè ứ có quán trà đá là e ko thích rồi.
Cụ đi làm trên 6 tháng, đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ thì khi cụ thất nghiệp cụ sẽ được hưởng ít nhất 6 tháng tiền bảo hiểm thất nghiệp, đủ cho cụ sống thoải mái, có thể nuôi được cả người nhà, chưa kể nó sẽ bắt cụ đi học nghề, nó đào tạo, rồi nó giới thiệu việc cho cụ để cụ có thể kiếm được việc tiếp theo. Cá biệt có 1 số nước còn nuôi cụ đủ sống nếu cụ không có khả năng kiếm việc, thu nhập dưới mức chuẩn nhé. Ở VN cụ thất nghiệp cả năm mà sống bình thường thì 1 là cụ có ông bà bô ngoan, 2 là có vợ ngoan :D