[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

jqk

Xe đạp
Em cũng muốn đi sang xem một chuyến mà chả có xiền :(

havyht

Xe tải
em thì vẫn đang ăn cơm tương cà và mơ về giấc mơ trời Âu:)

Khánh Ly

Xe buýt
Cụ nên cân nhắc, định cư khác với đi chơi vài tháng :D
- Khi định cư tức là phải có nhà ở, có việc làm ổn định. Cái này khó đấy cụ nhé.

KYNGLISH

Xe tăng
Ôi xời, mỗi người một sở thích thôi cụ ạ, ở VN có cái sướng của VN chứ! Em cũng từng ở bển vài năm, công ăn việc làm đàng hoàng, ổn định, dưng em vưỡn quyết về. Nói thật là bây giờ em muốn đi là đi chứ chẳng có gì cản trở hết, nhưng chắc là chỉ đi chơi và đi công tác thôi, định cư thì không ạ ;;)

anhduc87

Xe tải
Cái này thì còn tùy trường hợp cụ thể . Nếu có tài năng , có khả năng để kiếm được những công việc đem lại thu nhập tốt thì nên đi còn ko thì nên ở nhà. Ở nước ngoài những tầng lớp lao động bình dân cũng chẳng sung sướng gì đâu cũng nợ nần , chạy ăn cả đấy
E nghĩ khác cụ ah! làm quét rác bên ý mà đi benh viện ốm đau, con cái học hành còn nhẹ đầu hơn giám đốc bên mình cụ ah ! e đang hỗi tiếc khi về vn đây cụ ah ! ở vn h mình cũng ô tô, cũng nhà lầu nhưng áp lực của mình về công việc, chi phí an sinh thì chắc so với cắt cỏ, quét rác bên đó chắc m còn theo hoài ko kịp !

Chỉnh sửa cuối:
Em đọc để học hỏi từ các cụ.
Đời em thì coi như xong rồi, em đang mưu đời F1 thôi ạ.

xebobabanh17201

Xe điện
Chả đâu bằng quê hương đâu các cụ,cảm giác sống xứ người cũng ớn lắm lắm. Cứ lập làm giàu trên quê hương mình rồi muốn đi đâu chơi chả được.Em đã có cơ hội nhưng em đã về.

cocsku

Xe cút kít
E nghĩ khác cụ ah! làm quét rác bên ý mà đi benh viện ốm đau, con cái học hành còn nhẹ đầu hơn giám đốc bên mình cụ ah ! e đang hỗi tiếc khi về vn đây cụ ah ! ở vn h mình cũng ô tô, cũng nhà lầu nhưng áp lực của mình thì chắc so với cắt cỏ, quét rác bên đó chắc m còn theo hoài ko kịp !
Ý cụ là cắt cỏ, quét rác ở bển chịu nhiều áp lực hơn cả giám đốc ở VN hả? Em chưa hỉu!

manhanoi

Xe tăng
9 người mười ý, mỗi người 1 hoàn cảnh 1 cách sống, 1 quan điểm khác nhau, túm váy: tuỳ tình hình thực tế mỗi người :P cá nhân e là ở VN, thi thoảng có xiền sang Tây thăm thú, con cái thì: Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. Cho nó cái cần câu, sau này đi đâu ở đâu quyền của nó

Biglazycat

Xe hơi
Có cơ hội em cũng đi nhưng vẫn dành một chỗ ở Việt Nam để quay về bất cứ lúc nào muốn về
Em thấy nhiều người làm ngược lại với cụ. Họ vẫn bám quê nhà nhưng cố kiếm 1 cái passport nước khác để bất cứ lúc nào có biến là họ có thể biến khỏi thiên đường.

bhva

Xe tải
Có người quen của gia đình em người bắc âu đã có lần hỏi em: Mày có thích sang tao sinh sống không. Ông này nói thật vì trước đó ông đã đưa vài người bạn trẻ Trung quốc sang bên đó. Lúc đó em mới rước gấu về nhà nên bẩu, tao mới lập gia đình và yêu đất nước này nên tao không đi. Về sau gấu nhà cháu biết chuyện mới bẩu sao anh dốt thế, ở đời mấy khi gặp được người tốt như vậy.
Trong trường hợp như em các cụ/mợ có ra đi không? Nếu quyết định ra đi thì vì sao?
Em là em đi.

anhduc87

Xe tải
Ý cụ là cắt cỏ, quét rác ở bển chịu nhiều áp lực hơn cả giám đốc ở VN hả? Em chưa hỉu!
e sửa lại cho dễ hiểu hơn là mình quá nhiều áp lực cụ ah ! người ta bên đó làm cv bt nhưng có j đa có nhà nước lo. ngày e học bên Úc thấy họ đi benh viện cái j cũng 2.5$ tức là cụ là ng úc thì thuốc 500$ cũng tính 2.5$ gọi là cho có ti trách nhiệm ! con cái đi học thì free, hàng tuần có tiền Centrelink gửi cho con cái ! ko phải lo nghĩ j cả cụ ah ! ở mình làm giám đốc đi benh viên van phải luồn cúi , xin xỏ bác sĩ ! đút lót đủ kiểu rồi vẫn nằm ghép đó thôi! còn vào bv quốc tế thì sạt nghiệp nếu chữa bệnh như cancer....nhục lắm cụ ah
Còn như nhiều cụ nói sang đó đi làm nail, hót kít... thì quả là các cụ có tư tưởng cổ hủ quá ! bên đó thì nghề j chả là nghề, họ đâu khinh dân làm nail... còn ở vn giám đốc nhiều của ở tỉnh lên HN mua đồ vẫn bị mấy đứa bán hàng ở parkson nó khinh bỏ mẹ vì nói ngọng... những lý do người Việt mình đưa ra hết sức vu vơ và thieu trach nhiệm.
E cũng khuyên cụ chủ thớt nếu có đk cụ đi nhanh còn kịp, nếu là CCCC hay COCC thì vào loại đang ngồi họp QH thì cụ ở lại cũng dc còn loại nhàng nhàng kiểu đủ tiền mua nhà mua xe thì có dk là phé thôi cụ ợ !
E chẳng có time tranh luận nên cụ chủ nên đàm đạo thêm với những người ở Au, Mỹ, Úc xem họ có muốn về ko ợ ! về chơi thì dc chứ bảo về vn làm ăn sinh sống họ chạy mất dép ah !

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Ở VN khó kiếm xiền thôi, chứ có xiền rồi thì ở VN sướng nhất quả đất :D
Chuẩn. Có thằng bạn người Úc đánh võng ở VN 20 năm rồi. Hỏi sao mày ở VN lâu vậy? Nó bảo ở đây thích vì tự do. Hơi giật mình. Nó bảo tao với mày đang ngồi cafe vỉa hè, thoải mái, ở đây thích ngồi đâu thì ngồi. Ở "Bển" không được như vậy. Nó liệt kê một loạt ví dụ khác. Ngẫm thấy chuẩn

anhduc87

Xe tải
ko có chuyện cày để chạy ăn cụ nhé ! bên đó họ làm nail, cắt cỏ, cát tóc 1 ngày đủ ăn cả tuần cho cả nhà cụ nhé ! còn ở đây nhiều cụ làm cả tháng chưa đủ ăn cho tháng đó cụ ah !

tuanta

Xe tăng
9 người mười ý, mỗi người 1 hoàn cảnh 1 cách sống, 1 quan điểm khác nhau, túm váy: tuỳ tình hình thực tế mỗi người :P cá nhân e là ở VN, thi thoảng có xiền sang Tây thăm thú, con cái thì: Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. Cho nó cái cần câu, sau này đi đâu ở đâu quyền của nó
Tùy tình hình thực tế thì chuẩn rồi.
Cơ mà cái đậm là khó phết đấy cụ/mợ ạ. Ở VN, kiếm được $ làm việc đấy cũng khá nguy hiểm.

hduit

Xe hơi
Bạn em , được học bổng Châu á thái bình dương của Pháp, sang học và ở lại làm việc 10 năm, lấy chồng làm cũng làm tận giảng viên ở Pháp, có 1 cô công chúa nhỏ, có nhà có xe ( ở Pháp thấy bạn em bẩu thế là bình thường ), nhưng day dứt nhớ nhà không chịu nổi, nó cứ nằng nặc đòi về, ai cũng bảo dở hơi, cuối cùng cách đây 1 tháng hai vợ chồng quyết mò về, nó phân tích em thấy được, nó bảo về đây có bố có mẹ, có họ hàng, nó mua một căn liền kề ở trên Đông ngạc, làm cái ô tô, cho con nhóc học trường Quốc tế Pháp, nó bảo chả khác gì ở Tây mỗi tội Hà Nội bụi quá nhưng vẫn sướng, em thấy rõ sự sung sướng của bạn em khi bạn ý về Việt Nam, nó k còn kêu than như hồi ở Pháp, thành ra em có đứa cháu đang định cho đi cũng nghĩ lại . Em trộm nghĩ như em đi chơi có 1 tháng mà đã chỉ ngóng ngày về nữa là tính bằng năm. Là em thì em vẫn thích ở quê nhà hơn, có tiền thi thoảng làm tý hít thở không khí CHâu Âu sướng hơn
Sao bạn cụ nghe giống bạn em quen vậy?

Linh Đức

Đi bộ
Đi mà trong tư tưởng chưa biết đi để làm gì thì nên ở nhà cho lành.