Chi hội Dmax Team - Các vấn đề kỹ thuật, tư vấn, độ đẹo. Cập nhật thông tin trang đầu.

minhdat1984

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

quanglick

Xe tăng

Đông bin

Đi bộ
Xả nước

Con 2013 đã chạ thấy ròi
Cụ vặn núm xả nước mấy vòng ngược chiều kim đồng hồ,mở khóa điện vị trí on là bơm sẽ hoạt động khoảng 10 giây sau cụ tắt khóa và làm lại nhé.xong nhơ vặn chặt núm nhé

anthony.nth

Xe tải
Cụ vặn núm xả nước mấy vòng ngược chiều kim đồng hồ,mở khóa điện vị trí on là bơm sẽ hoạt động khoảng 10 giây sau cụ tắt khóa và làm lại nhé.xong nhơ vặn chặt núm nhé
Xe đời Lào thế ạh cụ

ĐN BMW

Xe tải
Các pác cho e hỏi Dmax 2011 số sàn thay dầu cầu và dầu hộp số bao nhiêu lít và thông số dầu em cám ơn

Quái xế

Xe buýt

ĐN BMW

Xe tải
Các pác xe e đời 2011 thì lọc gió điều hoà nằm ở đâu để e vệ sinh

hilux14p

Xe buýt
muốn kiếm cái giá nóc nhẹ nhàng rễ lắp ko khoan đục lỗ vào xe cụ nào bán cho e cái cho đẹp

Quái xế

Xe buýt
Các pác xe e đời 2011 thì lọc gió điều hoà nằm ở đâu để e vệ sinh
Xe Dmax đời 2011 trở về trước ko có lọc gió điều hoà cụ ạ. Nếu xe nào đã có thì do chủ trước hoặc người khác chế cháo. Tháo ra bằng cách cầm tô vít cúi người xuống vị trí cốp để đồ, tháo cái quạt gió điều hoà bên dưới (3 con ốc).
E ko có tiền chế cháo nên tuyền dùng khăn mù xoa bị cái đầu ra của quạt gió.

D.Max 2015

Đi bộ
D của cụ đời 2015 phỏng? Nếu đúng thì ko còn cái bộ phận xả nước đâu. Nguyên do là tại e cằn nhằn với NSX về sự phức tạp của việc xả nước. Họ đã tiếp thu và quyết định dẫn nước chạy thẳng vào pit tông rồi chui ra đường ống xả.
Dmax 2013 -2015 vẫn có núm xả nước cụ nhé, nó nằm ở gần đáy lọc nhiên liệu tinh ( lọc nhiên liệu tinh bên trên có bơm tay, nằm ở góc trong phí bên lái trong khoang động cơ, màu đen trong góc sau ắc quy và hộp cầu chì). Cụ xả nước bằng cách xoáy lỏng núm xả nước và ấn bơm tay vài lần để đẩy một phần nhiên liệu lẫn nước ra ngoài cụ nhé.

D.Max 2015

Đi bộ
Em có một chia sẻ về xe Dmax đời 2008 - 2012 (áp dụng tại VN), chia sẻ nhỏ nhưng mong là giúp ích được cho các cụ yêu xe và đang chạy Dmax đời này nhé.
Chả là có một hôm, một ông anh chạy xe Dmax gọi cho em bảo xe hết dầu, không nổ được máy do không xả e được. Cứu hộ vào gara nó bảo bị hỏng bơm dầu nên phải thay. Mà giá bơm chính hãng báo hơn 7 củ cơ. (Cái bơm này nằm trong bình nhiên liệu ạ)
Sau đó em gọi ông anh thợ bảo qua ga ra đó xem, rồi làm một mẹo nhỏ, xe lại nổ tít mù mà chả phải thay thế gì, tội ông gara. Thế nhưng kèm theo lái xe lời khuyến cáo, không được để hết dầu, nếu không lại khổ ngang đường.
Cụ thể em xin trình bày như sau:
Xe đời này dùng máy 4JJ1 3.0, Super Common Rail, có bơm dầu chạy điện đặt tại bình nhiên liệu. Chính là cái bơm giúp các cụ xả Air khi thay lọc nhiên liệu và xả nước khi vặn cái núm màu vàng đấy ạ. Nó sẽ chạy trong khoảng 4S từ khi bật khóa điện và chạy liên tục khi xe đã nổ máy.
Vậy, khi xe hết dầu, các cụ sau khi đổ thêm dầu thì phải xả Air, mà mục này là phải nhờ đến nó nhiều đây. Xe đời này chỉ có một lọc nhiên liệu các cụ nhé, nằm ở dưới gầm xe bên dưới ghế lái. Các cụ xả Air bằng cách tháo con vít nhỏ bằng Tô vít 4 cạnh hoặc Cờ lê 10 trên chốc lọc ra, sau đó bật khóa điện khoảng 5s rồi lại tắt đi và bật lại (đây là khoảng thời gian mà cái bơm nó chạy để bơm dầu từ bình lên sau mỗi lần bật khóa điện, sau đó thì nó tự ngắt). Cho đến khi nào nhiên liệu phun ra đó thì vặn kín lại. Chắc ăn nữa là cụ nào biết nghề thì rút tuy ô dầu vào ở ngay bơm cao áp ra, bật cho đến khi dầu nó lên đến đó thì cắm lại. đảm bảo đề cái nổ ngay, còn không thì các cụ đề hơi dai một chút thì em nó mới nổ được.

Đấy là bình thường, thế còn những lúc mà các cụ cũng làm như thế, nhưng đợi hoài, bật mãi, đợi nửa ngày trời, bật tắt gần toét khóa điện mà dầu nó vẫn chẳng phun ra thì làm thế nào bây giờ. Nguyên nhân là do Bơm dầu không hoạt động, mà vấn đề đó thì có nhiều nguyên nhân lắm: bơm hỏng, dây điện bị đứt, giắc điện bị lỏng, mô ve, rồi thì rơ le, điện trở bơm... Nhưng thông thường hay bị hỏng cái điện trở bơm ở bên dưới giữa đèn pha và bình ắc quy.
Vấn đề ở đây là, vậy nếu chưa có điều kiện thay bơm, hay đại loại là khắc phục vấn đề bơm dầu thì làm thế nào để cho xe hoạt động bình thường.
Phương án ở đây là: Các cụ vẫn thực hiện quá trình xả Air như thông thường, cho đến bước bật tắt khóa điện thì thay vào đó, kiếm một nguồn khí nén đủ mạnh, mở nắp bình dầu rồi nút rẻ thật chặt và thổi khí vào bình dầu, thay cho cái bơm cho đến khi nào có dầu phun ra phần lỗ vít xả Air thì vặn lại và đề máy. Đấy ạ, chỉ có thế thôi là xe lại hoạt động bình thường.
Còn về phần cái bơm, nếu không sửa thì có sao không: Xin thưa với các bác là xe vẫn hoạt động bình thường, để mấy ngày vẫn đề cái nổ ngay. Chỉ có điều, các bác không xả nước ở cái nút màu vàng được nữa vì chẳng có cái gì để bơm dầu và nước ra đó cả, cái bơm nó nghỉ rồi. Thứ 2 là chú ý đừng để hết dầu, chẳng ngang đường thì làm gì có khí nén mà thổi. Xe từ 2013 nhà SX đã thay bơm điện bằng bơm tay rồi, nhà quê tính cẩn thận, thân thiện và dễ sửa chữa. Cơ bản là máy dầu cái bơm điện nó cũng không cần thiết lắm, bởi khác máy xăng, cái bơm này chỉ hỗ trợ rất nhỏ trong quá trình cung cấp nhiên liệu khi xe hoạt động. Ở trong bơm cao áp máy dầu nó đã có bơm tiếp vận dùng để bơm dầu từ bình lên cung cấp cho phần bơm cao áp rồi nên chẳng cần bơm điện nó vẫn bơm ầm ầm. Miễn sao nhiên liệu trong đường ống không được Air là nó hút tuốt.
Ở bản 2013 trờ lại đây, bơm tay nằm trên lọc nhiên liệu tinh đã thay thế cho bơm điện này. Trên lọc này còn bổ sung một van chân không, khi nào lọc bí quá, bơm cao áp hút mạnh tạo độ chân không nó sẽ báo đèn lên trên đồng hồ taplo để cảnh báo tắc lọc. Tuy nhiên các bác đừng để khi báo mới thay lọc nhé, lúc đó là bẩn quá rồi, em nó không chịu được đành phải thốt lên thôi. Theo tiêu chuẩn nhà sản xuất là 15.000km phải thay cả 2 lọc các bác nhé. Nhất là dầu bẩn ở VN thì tốt nhất đừng tiết kiệm cái nhỏ rồi lại trả giá cái đắt, thay cả giàn kim phun thì nguy, 8x4= 32 củ đấy chứ ít gì đâu. Thay lọc bao giờ cho nó hết số tiền đấy được.
Em nhà quê cẩn thận nói dài dòng, mới gia nhập gia đình nhà ta nên chưa biết biết phép, có gì các bác bỏ qua, lần sau em rút kinh nghiệm nhé.

anthony.nth

Xe tải
Xe Dmax đời 2011 trở về trước ko có lọc gió điều hoà cụ ạ. Nếu xe nào đã có thì do chủ trước hoặc người khác chế cháo. Tháo ra bằng cách cầm tô vít cúi người xuống vị trí cốp để đồ, tháo cái quạt gió điều hoà bên dưới (3 con ốc).
E ko có tiền chế cháo nên tuyền dùng khăn mù xoa bị cái đầu ra của quạt gió.
Cái xe em chuột nó vào tận chỗ cái quạt gió chơi được hixx,

Bacbuoncuoi

Xe máy
Có cụ nào biết nơi nào bán bộ body-kit đang lắp trên con Dmax X-motion không ah ?

anthony.nth

Xe tải
Xấu tóa:))

minhdat1984

Xe điện
Website
www.otofun.net

Bacbuoncuoi

Xe máy
Có cụ nào có sơ đồ mạch điện ISUZU DMAX 2013/2014 không ah ?