Chi hội Độ giường ngủ cho Pickup

Hot wheel

Xe máy
Thưa các cụ.
Cháu cũng mê vụ độ đẽo này. và cháu cũng lên ý tưởng (như hình bên dưới ạ).
Mục đích chính của việc độ của cháu :

1. làm văn phòng di động khi đi công trường: phương án ngồi ghế như bên dưới.
2. làm chỗ ngủ tạm thời cho bọn trẻ khi dã ngoại, về quê cuối tuần: có điều hòa, tủ lạnh.

Cháu thực hiện như sau:
1. lắp 2 dàn pin mặt trời trên nắp thùng bán tải.
2. 2 dàn này sẽ cung cấp điện cho 2 ác quy lưu điện (cháu dự kiến dùng loại acquy to) ac quy này thông qua bộ chuyển điện sẽ cung cấp điện cho tủ lạnh mini, sạc cho laptop, điện thoại, có cổng 220v để đun nước nấu mì =D>.
3. Ngoài ra, 2 acquy này cũng cấp nguồn cho điều hòa của xe, sẽ kéo thêm 2 họng điều hòa từ khoang trước ra khoang sau (vụ này phức tạp nhất)
4. Toàn bộ hệ này sẽ gắn với khung inox, khung này có thể tháo rời dễ ràng ra khỏi xe khi đi đăng kiểm.

Để các cụ dễ hình dung, cháu xin gửi hình đính kèm. (tất cả các kích thước cháu lấy theo kich thước thùng xe ranger 2016).
cháu sẽ bổ sung cái nắp thùng xe cho các cụ sau ạ (cơ bản trên đó chỉ bắt thêm 2 dàn pin mặt trời thôi)

Nếu độ thêm được hạ kính phía sau xe để thông 2 không gian thì ổn hơn nữa (chắc vụ này cũng thực hiện được)
Các cụ xem có máu triển khai cháu sẽ gửi bản thiết kế chi tiết và bàn thêm 1 số mục để hoàn thiện hơn.

Hot wheel

Xe máy
Vụ đục kính vách sau để thông 2 ngăn em sợ Công an chụp được thì chít....
Không bác ạ. Kính sau hạ xuống bằng nút bấm như kính bên cụ ạ. Nút bấm em giấu sau ghế :). Cơ bản là phải độ được bộ hạ kính, theo em biết có cụ chế được bộ này rồi :)

bantaitulai

Xe tăng
thấy phủ lý phết nhỉ .cụ demo đi em theo với

Hot wheel

Xe máy
Thưa các cụ.
Như đã hứa với các cụ ngày hôm qua, em bổ sung thêm cái nắp.
Em xin giải thích thêm cho hình vẽ bên dưới như sau:
1. Lắp 2-3 dàn pin năng lượng mặt trời (để cấp cho ac quy). Dàn này gá vào thanh đỡ đồ trên nắp thùng, vừa kín đáo vừa chắc chắn :).
2. Thêm đèn trần (vụ này dễ) và câu 2 họng gió điều hòa cho thùng phía sau (vụ này sẽ phức tạp hơn). Nếu không được thì em đang nghiên cứu giải pháp dùng điều hòa mini di động.

Em xin gửi cái ảnh để các cụ nhìn cho dễ

mabu44

Xe tăng
Hic, ý tưởng hay quá, nhưng em ko rõ có làm đc ko??

gunner_hp

Xe tăng
Thực ra cái này rất hay.
Về mặt luật: ko làm thay đổi kết cấu xe. Những gì chở trên thùng sau coi như đồ đạc. Ko khác gì mấy khi lắp thùng kín + kê đệm ngủ và chỉ ngủ khi đỗ xe lại - xe ko tham gia giao thông.
Khi ko có người ngồi trên đó thì cũng ko có gì là phạm pháp.

TunTa

Xe tải
cái này hay quá trời luôn á

lenguyen457

Xe điện
Ý tưởng quá hay, em ủng hộ 2 chân, 2 tay, lúc nào thành công, cụ show cho anh em thưởng lãm ạ.
Tuy nhiên, em mạo muội có một số ý sau để cụ tham khảo thêm:
1/ việc mở thông khoang khách với khoang chở hàng thì liên thông được hệ thống âm thanh, điều hòa, mở rộng tối đa không gian sinh hoạt, nhưng phải đục khoét, đặc biệt rất khó xử lý hàng ghế sau, và có thể liên quan đến kiểm định. Nếu muốn không gian rộng, thì phải dùng dạng xe 7-8 chỗ, nhưng lại mắc phải vấn đề hoán cải. Pick up thì lắp thêm đồ ở thùng hàng chắc không vướng kiểm định, vì có thể coi vật lắp thêm là "hàng hóa". Pick up có thể đi vào địa hình phức tạp.
2/ cụ nên làm nóc thùng cao lên, thay vì bằng nóc xe phía trước, sàn thùng xe cao, nên nếu làm nóc bằng thì đẹp, nhưng sinh hoạt bất tiện, phải lom khom khá nhiều.
3/ phần ghế mút, kiêm giường, cụ nên để rộng full sàn. Điều này sẽ mất chỗ để chân, nhưng mở rộng được không gian khi nằm. Bàn làm việc nên thiết kế gấp lại được, để mở rộng khi cần thiết. Hoặc, không gian làm việc, cụ bố trí trong khoang lái, để tối đa hóa khoang ngủ, và làm việc trong khoang lái, tận dụng được cái ghế ngồi rất thoải mái, có nhiều thiết bị tận dụng được ( ổ nguồn, đèn chiếu sáng....) , như vậy cụ có 2 phòng, phòng ngủ và phòng làm việc.

Chúc cụ sớm hoàn thành dự án.

Hot wheel

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã tin tưởng.
Cháu đang vẽ chi tiết để triển khai các cụ ạ.
Đang bí chỗ bàn gấp làm sao để gấp gọn nhất có thể.
Cụ nào có phương án nào hay thì tư vấn cho cháu với ạ!

lenguyen457

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã tin tưởng.
Cháu đang vẽ chi tiết để triển khai các cụ ạ.
Đang bí chỗ bàn gấp làm sao để gấp gọn nhất có thể.
Cụ nào có phương án nào hay thì tư vấn cho cháu với ạ!
Em vẫn thích bàn làm việc cụ để trong khoang lái, làm cái bàn như bàn ăn ghế máy bay, cũng không khó lắm.
Nếu cụ vẫn muốn để khoang sau, cụ thiết kế gấp lại theo thành xe là gọn nhất. Các cơ chế và hệ gấp, cụ nghiên cứu hệ chống của cửa nhôm kính chớp lật... có thể trượt, gấp, xoay được vài hướng. Tận dụng hệ này, đỡ phải nghiên cứu chế cháo, mà đồ cũng bền, đảm bảo mỹ quan.

Hot wheel

Xe máy
Ý tưởng quá hay, em ủng hộ 2 chân, 2 tay, lúc nào thành công, cụ show cho anh em thưởng lãm ạ.
Tuy nhiên, em mạo muội có một số ý sau để cụ tham khảo thêm:
1/ việc mở thông khoang khách với khoang chở hàng thì liên thông được hệ thống âm thanh, điều hòa, mở rộng tối đa không gian sinh hoạt, nhưng phải đục khoét, đặc biệt rất khó xử lý hàng ghế sau, và có thể liên quan đến kiểm định. Nếu muốn không gian rộng, thì phải dùng dạng xe 7-8 chỗ, nhưng lại mắc phải vấn đề hoán cải. Pick up thì lắp thêm đồ ở thùng hàng chắc không vướng kiểm định, vì có thể coi vật lắp thêm là "hàng hóa". Pick up có thể đi vào địa hình phức tạp.
2/ cụ nên làm nóc thùng cao lên, thay vì bằng nóc xe phía trước, sàn thùng xe cao, nên nếu làm nóc bằng thì đẹp, nhưng sinh hoạt bất tiện, phải lom khom khá nhiều.
3/ phần ghế mút, kiêm giường, cụ nên để rộng full sàn. Điều này sẽ mất chỗ để chân, nhưng mở rộng được không gian khi nằm. Bàn làm việc nên thiết kế gấp lại được, để mở rộng khi cần thiết. Hoặc, không gian làm việc, cụ bố trí trong khoang lái, để tối đa hóa khoang ngủ, và làm việc trong khoang lái, tận dụng được cái ghế ngồi rất thoải mái, có nhiều thiết bị tận dụng được ( ổ nguồn, đèn chiếu sáng....) , như vậy cụ có 2 phòng, phòng ngủ và phòng làm việc.

Chúc cụ sớm hoàn thành dự án.

Cháu cảm ơn cụ đã góp ý.
1. Hồi đầu cháu cũng định liên thông khoang trước, khoang sau bằng cách độ kính sau hạ xuống được. Cách này đăng kiểm vô tư nhưng để đẹp thì hơi khó, cháu chưa nghĩ ra phương án tối ưu. Cháu định thôi :)
Về loa: có thể liên thông được.
Về điều hòa: cháu sẽ dùng phương án sò nóng lạnh, ác quy phía sau sẽ cấp điện cho điều hòa khoang sau mà không cần nổ máy.
(Về cơ bản thì vẫn y nguyên, không ảnh hưởng tới việc đăng kiểm hàng năm)
2. Cháu dự dùng nắp thùng này, nhưng hơi xấu :(, chưa tìm được kiểu nào đẹp hơn.

3. Ghế sau cháu đã thiết kế: trượt ngược lại thành ghế mà trượt xuôi xuống thì thành giường (lúc đấy bàn sẽ gấp gọn dưới gầm giường). cụ nhìn kỹ sẽ thấy ạ

David_nguyen283

Xe hơi
Ý tưởng của cụ hay quá. Bên nước ngoài em thấy kiểu này cũng nhiều lắm. Mỗi tội ở Việt Nam sợ đăng kiểm không được

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
Với cơ chế VN mình thì mọi sáng kiến đều bị thui chột ngay từ trong suy nghĩ

ckvnvtbd

Xe buýt
Cháu oánh dấu để theo dõi. Dự án của cụ qua hay.