[Funland] Đô la Mỹ tăng mạnh ảnh hưởng đến bđs Việt Nam như thế nào

PlaStork

Xe buýt
Nhưng thực tế đất nông nghiệp trong nội đô làm gì có nữa mà chuyển đổi cụ. Giờ chỉ có đẩy mạnh hoàn thiện hạ tầng giao thông công cộng như metro, tàu điện... để di chuyển từ các thành phố vệ tinh vào nội đô dễ dàng hơn trong bán kính 30-50km thì giá nhà trung tâm sẽ hạ phần nào thôi mà trông cả 2 đầu đất nước đều chậm tiến độ tính bằng thập kỷ ngán ngẩm lắm
Cái kia của em là giải quyết giá cả, khi các đô thị vệ tinh mở ra thì tự đông sẽ giãn dân. Nội đô các thành phố lớn như hiện nay là thua rồi. Muốn giải quyết nội đô phải rất mạnh tay, biện pháp có nhưng không ai dám làm.

PlaStork

Xe buýt
Đuối lý rồi còn liên thiên =))

Đất HN oto tránh 6tr/m2 ông còn chê đắt thì vào rừng mà ở

Loại này chắc phải cho ko biếu ko hoặc đút vào mồm mới chịu

Grab đầy người già chạy ông nhé. Ngày đi 60km chê xa, vào tháp rùa mà ở cho gần. Tiền ít mà cái gì cũng đòi hít.

Sao có loại người nói ko biết ngượng mồm nhỉ? Chắc ngoài đời sống ghen ăn tức ở khổ lắm phải ko?
:))
Em nói đắt với người lao động nói chung. Cụ nên xem lại, cụ liên tục câu nọ đá câu kia, số liệu đưa lung tung, lập luận loạn xạ, cứ 1 câu đưa thông tin lại kèm 1 câu chửi, không chửi đổng thì chửi người nghèo. Không nên.

Giả dụ mình cũng nghèo như họ thì nhẽ ra phải thông cảm với họ hơn hết.

Ngược lại nếu mình giầu có, có thể do tài năng, may mắn hay thừa kế, thì càng phải biết nghĩ cho người khác. Mình đủ rồi, sướng rồi, sao phải tỏ thái độ khổ thế, cứ phải đi kèn cựa với người nghèo.

Nếu cụ quan tâm đến người lao động nói chung thì cụ giải thích làm sao để 1 người dân địa phương thu nhập 50tr/năm mua được mảnh đất 1 tỷ chưa có nhà, hay 1 người đi làm ở nội thành lương 8-10triệu/tháng mỗi ngày phi 60km đi về (riêng tiền xăng đã 1,5 triệu chưa kể bảo dưỡng sửa chữa) để tiết kiệm tiền mua mảnh đó. Cụ đừng chửi họ ngu với hèn thì phải chịu, vì như thế thì đâu còn ý nghĩa bàn về kinh tế vĩ mô và an sinh xã hội. Cụ đứng nhìn xã hội với tư cách cá nhân khinh người kém hơn mình, cá nhân em không đồng tình.

Cuối cùng, cái mảnh đất 1 tỷ chưa có nhà của cụ thì có khác gì mấy căn hộ chung cư cấp thấp 2 phòng ngủ giá 2 tỷ sát nội đô đâu? Xây xong cái nhà là 2 tỷ rồi, rẻ chỗ nào?

xe đạp mini62

Xe tải
Mỗi nước có đặc thù riêng. Ở TQ là câu chuyện vay nợ địa phương thì ở VN là câu chuyện sở hữu chéo và sân sau hệ thống ngân hàng, không cái nào kém cạnh cái nào. Chuyện SCB vừa rồi là một điển hình về sân sau: sử dụng ngân hàng làm công cụ huy động vốn cho các công ty kinh doanh BĐS của chủ ngân hàng, thế chấp chính BĐS đó vào ngân hàng và tiếp tục đi ôm BĐS.

Chuyện lằn ranh đỏ với quay xe không cứu được em ko bàn, em nói rằng nếu áp vào VN thì còn nghiêm trọng hơn, đó mới là ý chính. TQ mà không cứu được thì VN càng không cứu nổi.

Chuyện khủng hoảng niềm tin "khi tài sản lớn nhất tích luỹ cả đời người dân không được bảm bảo" không có cơ sở. Báo chí TQ hay phương tây không nhắc tới, không có các nghiên cứu, không có dấu hiệu nào cả định tính lẫn định lượng cho thấy khủng hoảng niềm tin nào như vậy ở đây. Em đồ rằng có vài tay buôn BĐS tự bịa ra khái niệm đó rồi cụ nghe được chăng? Và nếu quả thực có niềm tin đó thì nó xứng đáng phải bị dẹp bỏ vì chủ trương toàn cầu coi nhà cửa là sản phẩm phục vụ nhu cầu cư trú, không phải là để cất trữ tài sản. Việc sử dụng nó như một công cụ cất trữ tài sản làm giảm đi cơ hội tiếp cận nhà ở của người khác, ảnh hưởng đến một trong các quyền cơ bản của con người. Công tác quản lý nhà nước phải tìm cách hướng nhu cầu cất trữ tài sản sang các đối tượng khác không ảnh hưởng đến quyền tiếp cận các nhu cầu cơ bản của con người. Chẳng hạn đẩy dòng vốn vào thị trường chứng khoán, trái phiếu, bảo hiểm, các sản phẩm tài chính nhân thọ và phi nhân thọ... hoặc đơn giản là gửi tiết kiệm có bảo hiểm. Cái đó mới là văn minh và an toàn.
Quyền con người là có chỗ ở chứ ko phải là sở hữu chỗ ở đó nhé, nâng cao quan điểm và có phần đánh tráo khái niệm quá. NN phát triển NOXH là đúng và hướng đến nhà giá rẻ cho thuê. Ai có vc làm ổn định cũng có thể thuê và có chỗ ở văn minh, ai bắt cứ phải sở hữu bds.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Có mô hình noxh giá chỉ vài trăm triệu (thuê chưa đến 1tr/tháng) như ở Bình Dương đang được dự định triển khai khắp cả nước. Có thế mới giải quyết được tạm nhu cầu nhà ở tại các tỉnh cho lứa sau này chứ muốn sở hữu đất ngày càng khó thôi. Còn nhà ở trung tâm thì phải chấp nhận không dành cho số đông nước nào cũng thế cả

Chỉnh sửa cuối:

PlaStork

Xe buýt
Quyền con người là có chỗ ở chứ ko phải là sở hữu chỗ ở đó nhé, nâng cao quan điểm và có phần đánh tráo khái niệm quá. NN phát triển NOXH là đúng và hướng đến nhà giá rẻ cho thuê. Ai có vc làm ổn định cũng có thể thuê và có chỗ ở văn minh, ai bắt cứ phải sở hữu bds.
Bản chất là như nhau, khi giá BĐS tăng thì kéo theo giá cho thuê tăng, nhà ở xã hội tăng.
"Chỗ ở văn minh" được cụ định nghĩa thế nào ở HN? Phòng trọ 10m2 vệ sinh công cộng chung à? 2,5 triệu/tháng đấy. Còn nếu căn hộ chung cư cũ xây từ thời bao cấp diện tích 30-40m cũng phải 4-5 triệu/tháng. Cụ thử tìm mức lương tại các khu CN quanh HN, lương nhân viên văn phòng công ty tư nhân xem bao nhiêu để có thể thuê những chỗ "văn minh" vừa nêu. Thực tế chút đi cụ. Mấy toà tái định cư trong 4 quận nội thành còn trên 10 triệu/tháng diện tích 60m2.

Chỉnh sửa cuối:

PlaStork

Xe buýt
Có mô hình noxh giá chỉ vài trăm triệu (thuê chưa đến 1tr/tháng) như ở Bình Dương đang được dự định triển khai khắp cả nước. Có thế mới giải quyết được tạm nhu cầu nhà ở tại các tỉnh cho lứa sau này chứ muốn sở hữu đất ngày càng khó thôi. Còn nhà ở trung tâm thì phải chấp nhận không dành cho số đông nước nào cũng thế cả

Mấy cái chung cư ở trên là do Becamex xây, nằm trong chiến lược dịch vụ vệ tinh phục vụ các KCN VSIP II, Mỹ Phước và Bầu Bàng. Các DN trong các khu trên được ưu tiên mua một số suất nhất định để cấp cho công nhân của họ. Ngoài ra công nhân có hộ khẩu và đóng BHXN ở Bình Dương cũng được quyền mua nhưng do vị trí nằm liền kề các KCN trên, đa phần người mua thường làm ở mấy chỗ đó.

Mô hình này hay nhưng khó nhân rộng. Không phải chủ đầu tư nào cũng dám làm như Becamex (tiền, quỹ đất). Bản thân chỗ ở kiểu này là tạm thời cho công nhân ở xa, họ vẫn có nhà ở quê, không phải chỗ họ xác định an cư lạc nghiệp. Một dạng nhà trọ có quy hoạch, chất lượng xây dựng rất thấp, giấy tờ pháp lý lỏng lẻo:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái chung cư ở trên là do Becamex xây, nằm trong chiến lược dịch vụ vệ tinh phục vụ các KCN VSIP II, Mỹ Phước và Bầu Bàng. Các DN trong các khu trên được ưu tiên mua một số suất nhất định để cấp cho công nhân của họ. Ngoài ra công nhân có hộ khẩu và đóng BHXN ở Bình Dương cũng được quyền mua nhưng do vị trí nằm liền kề các KCN trên, đa phần người mua thường làm ở mấy chỗ đó.

Mô hình này hay nhưng khó nhân rộng. Không phải chủ đầu tư nào cũng dám làm như Becamex (tiền, quỹ đất). Bản thân chỗ ở kiểu này là tạm thời cho công nhân ở xa, họ vẫn có nhà ở quê, không phải chỗ họ xác định an cư lạc nghiệp. Một dạng nhà trọ có quy hoạch, chất lượng xây dựng rất thấp, giấy tờ pháp lý lỏng lẻo:

Nhà giá rẻ không có đâu cụ ơi, ai bán xi măng, cát soit giá rẻ cho cụ, cát còn đang thiếu để làm sân bay với cao tốc kia kìa

ducquan1008

Xe tải
Website
banchungcu.com.vn
ae thổ cư đang nói chuyện với em là t7 ngâu sao anh em dẫn nhiều khách, chốt nhiều thế, thị trường có biến động gì à, e chỉ biết ngồi trầm tư suy nghĩ lên đây tham khảo các cụ!

ae thổ cư đang nói chuyện với em là t7 ngâu sao anh em dẫn nhiều khách, chốt nhiều thế, thị trường có biến động gì à, e chỉ biết ngồi trầm tư suy nghĩ lên đây tham khảo các cụ!
Cái đấy thì chịu, nhưng bên chợ bds, các cụ rao, toàn mấy tháng chưa trôi kìa, 1 số đã bắt đầu hạ giá rồi. Cụ thấy ngon, sang đấy múc hộ a em đi :))

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Cái đấy thì chịu, nhưng bên chợ bds, các cụ rao, toàn mấy tháng chưa trôi kìa, 1 số đã bắt đầu hạ giá rồi. Cụ thấy ngon, sang đấy múc hộ a em đi :))
em thấy trôi nhiều rồi, mấy cái không trôi toàn hàng lỗi thôi

Cukhoai9

Xe buýt
21 năm chưa xong 1 tuyến Nhổn - Ga HN mà cơ bản là trên cao quá dễ làm, trong khi Quảng Châu trung bình tuyến 30-40 km chủ yếu ngầm mà chỉ 3-4 năm là xong...Lãng phí khủng khiếp nguồn lực xã hội, và còn tiếp...

xe đạp mini62

Xe tải
Bản chất là như nhau, khi giá BĐS tăng thì kéo theo giá cho thuê tăng, nhà ở xã hội tăng.
"Chỗ ở văn minh" được cụ định nghĩa thế nào ở HN? Phòng trọ 10m2 vệ sinh công cộng chung à? 2,5 triệu/tháng đấy. Còn nếu căn hộ chung cư cũ xây từ thời bao cấp diện tích 30-40m cũng phải 4-5 triệu/tháng. Cụ thử tìm mức lương tại các khu CN quanh HN, lương nhân viên văn phòng công ty tư nhân xem bao nhiêu để có thể thuê những chỗ "văn minh" vừa nêu. Thực tế chút đi cụ. Mấy toà tái định cư trong 4 quận nội thành còn trên 10 triệu/tháng diện tích 60m2.
Thì giờ đang làm NOXH đó, các cụ mong chờ NN thì phải chờ thôi mà quà ít, người nhu cầu đông nên sẽ chỉ đáp ứng đc phần nhỏ. Nếu thu nhập gia đình ko đủ thì các cụ về quê, chuyển hướng khác và nâng cao thu nhập của mình lên. HN, SG tập trung những tập đoàn KT lớn nhất cả nc, tinh hoa chính trị, đầu óc KD, đầu tư, những người làm thuê giỏi nhất ở đó thì cạnh tranh đương nhiên phải cao. Ko theo nổi thì chọn chỗ khác, thế thôi, có ai bắt mình cố phải theo cuộc chơi của đám người giỏi nhất đâu?
Chi phí GD ở mình quá rẻ, NN vẫn hầu như miễn phí GD phổ thông, y tế, nhiều người cũng môi trường GD như mình họ phấn đấu, lỗ lực liên tục mới có thành quả và chỗ đứng ở MT cạnh tranh chứ có ngồi chờ CP, NN giúp mình ko?
Giá thuê 5-7tr ko kham nổi thì ở TP khó là đúng rồi.
Nên kêu cái gì đắt quá thì trước tiên nhìn lại mình thôi, nó đắt vì đơn giản mình chưa có tiền. Nhiều người thấy ko đắt thậm chí rất rẻ. Cung/ cầu TT nó thể hiện điều đó. Nếu quá đắt thì tất cả bds tiêu dùng là cc, nhà ngõ phố đã ko bán được rồi.

PlaStork

Xe buýt
Nên kêu cái gì đắt quá thì trước tiên nhìn lại mình thôi, nó đắt vì đơn giản mình chưa có tiền. Nhiều người thấy ko đắt thậm chí rất rẻ. Cung/ cầu TT nó thể hiện điều đó. Nếu quá đắt thì tất cả bds tiêu dùng là cc, nhà ngõ phố đã ko bán được rồi.
Em đang nhìn góc độ quản lý nhà nước và an sinh xã hội. Cái phần im đậm không chính xác khi có hoạt động đầu cơ.

lambao08

Xe hơi
Vàng 10, Ck :10, bđs :30, bánh :50

laklak123

[Tịch thu bằng lái]
không mua được thì thuê cũng quá ok, đầy người có tiền vẫn đi thuê, cho nên tâm lý ở VN BDS vẫn phải là mua dẫn đến tăng giá

alceste

Xe điện
Em nói đắt với người lao động nói chung. Cụ nên xem lại, cụ liên tục câu nọ đá câu kia, số liệu đưa lung tung, lập luận loạn xạ, cứ 1 câu đưa thông tin lại kèm 1 câu chửi, không chửi đổng thì chửi người nghèo. Không nên.

Giả dụ mình cũng nghèo như họ thì nhẽ ra phải thông cảm với họ hơn hết.

Ngược lại nếu mình giầu có, có thể do tài năng, may mắn hay thừa kế, thì càng phải biết nghĩ cho người khác. Mình đủ rồi, sướng rồi, sao phải tỏ thái độ khổ thế, cứ phải đi kèn cựa với người nghèo.

Nếu cụ quan tâm đến người lao động nói chung thì cụ giải thích làm sao để 1 người dân địa phương thu nhập 50tr/năm mua được mảnh đất 1 tỷ chưa có nhà, hay 1 người đi làm ở nội thành lương 8-10triệu/tháng mỗi ngày phi 60km đi về (riêng tiền xăng đã 1,5 triệu chưa kể bảo dưỡng sửa chữa) để tiết kiệm tiền mua mảnh đó. Cụ đừng chửi họ ngu với hèn thì phải chịu, vì như thế thì đâu còn ý nghĩa bàn về kinh tế vĩ mô và an sinh xã hội. Cụ đứng nhìn xã hội với tư cách cá nhân khinh người kém hơn mình, cá nhân em không đồng tình.

Cuối cùng, cái mảnh đất 1 tỷ chưa có nhà của cụ thì có khác gì mấy căn hộ chung cư cấp thấp 2 phòng ngủ giá 2 tỷ sát nội đô đâu? Xây xong cái nhà là 2 tỷ rồi, rẻ chỗ nào?
Em thì chỉ thấy ko ở nước nào mà người dân nào cũng có nhà (trừ cha ông để lại ko nói) cả. Đặc biệt người thu nhập 50tr/tháng, hay 8/10 triệu/tháng ở thành phố, thì so sánh tương đương theo bình quân thu nhập ở các đô thị ở các nước phát triển, chẳng người dân ở bất cứ nước nào Mỹ, Anh Úc, Đức, Pháp, Hàn, Đài, Thái mà có thể có nhà cả. Với mức thu nhập thế và ko có tài sản cha mẹ để lại thì cũng chỉ thuê 1 phòng/căn thật nhỏ thật bé ở đâu đó thôi cụ ạ.

PlaStork

Xe buýt
Em thì chỉ thấy ko ở nước nào mà người dân nào cũng có nhà (trừ cha ông để lại ko nói) cả. Đặc biệt người thu nhập 50tr/tháng, hay 8/10 triệu/tháng ở thành phố, thì so sánh tương đương theo bình quân thu nhập ở các đô thị ở các nước phát triển, chẳng người dân ở bất cứ nước nào Mỹ, Anh Úc, Đức, Pháp, Hàn, Đài, Thái mà có thể có nhà cả. Với mức thu nhập thế và ko có tài sản cha mẹ để lại thì cũng chỉ thuê 1 phòng/căn thật nhỏ thật bé ở đâu đó thôi cụ ạ.
Mục tiêu chính sách xã hội không phải tất cả người dân đều có nhà. Câu chuyện ở đây là so sánh thu nhập: cần bao nhiêu năm thu nhập trung bình để mua được một căn nhà/căn hộ trung bình. Ở trên là một ví dụ thực tế điển hình, còn số liệu thống kê cho thấy ở VN cần 23 năm thu nhập.
Ở các nước phát triển thường quanh con số 10.

Nhưng nếu chỉ nhìn như vậy thì chưa thấy hết sự nghiêm trọng. Ở VN chi phí ăn uống chiếm đến 70-80% thu nhập người lao động phổ thông. Con số đó ở các nước phát triển là dưới 20%. Vì vậy thế hệ trẻ các nước phát triển hoàn toàn có thể vay mua nhà trả chậm trong 15-25 năm nhờ dư địa thu nhập còn lại trừ ăn uống của họ có tỷ lệ cao hơn ta rất nhiều.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Mục tiêu chính sách xã hội không phải tất cả người dân đều có nhà. Câu chuyện ở đây là so sánh thu nhập: cần bao nhiêu năm thu nhập trung bình để mua được một căn nhà/căn hộ trung bình. Ở trên là một ví dụ thực tế điển hình, còn số liệu thống kê cho thấy ở VN cần 23 năm thu nhập.
Ở các nước phát triển thường quanh con số 10.

Nhưng nếu chỉ nhìn như vậy thì chưa thấy hết sự nghiêm trọng. Ở VN chi phí ăn uống chiếm đến 70-80% thu nhập người lao động phổ thông. Con số đó ở các nước phát triển là dưới 20%. Vì vậy thế hệ trẻ các nước phát triển hoàn toàn có thể vay mua nhà trả chậm trong 15-25 năm nhờ dư địa thu nhập còn lại trừ ăn uống của họ có tỷ lệ cao hơn ta rất nhiều.
Quanh đi quẩn lại cũng vì thu nhập thấp, nói khó nghe tí thì Việt Nam là nước nghèo khi mới tham gia cuộc chơi toàn cầu thu hút FDI tạo công ăn việc làm phần lớn là do chi phí lao động thấp chớm cao chúng nó chuyển đơn hàng, nhà máy đi ngay tạo nên mặt bằng lương hiện tại. Đi sau các nước phát triển quá xa có đuổi theo cũng chỉ đến một mức nhất định. Nhìn tình hình thực tế thì Việt Nam không có cửa thoát khỏi bẫy thu nhập trung bình nên tư duy lý trí đành phải chấp nhận thực tại quốc gia khó có thể thay đổi trong ngắn và trung hạn tầm 10-15 năm tới

Còn chi phí ăn uống, xây dựng, điện nước, xăng dầu.... nó theo thị trường để ra được giá đấy có rất nhiều yếu tố không thể bán dưới giá vốn được nên chi phí chi tiêu hàng ngày này không thể thay đổi. Đối với mỗi cá nhân chỉ còn cách tự nâng cao năng lực để cạnh tranh kiếm được thu nhập cao hơn mặt bằng xã hội hoặc tìm cách thoát ly đi các nước phát triển được hưởng luôn thu nhập phổ thông đủ sống thoải mái, phúc lợi cao là nhanh nhất. Chứ chờ thu nhập trung bình ở Việt Nam tăng đột biến thời điểm hiện tại là không tưởng

Chỉnh sửa cuối: