Đồ nghề để tự sửa và phụ tùng dự trữ khi xài xe cũ !!!

Hien_Matiz

Xe buýt
Chào các cụ,
Khi đi xe cũ, những sự cố trên đường sẽ khó tránh khỏi ...
Vậy theo các cụ, chúng ta cần mua dự trữ những loại phụ tùng gì? Và đồ nghề cơ bản cần thiết để có thể tự sửa/thay thế?
Đối với MATIZ II (SE).
Tks các cụ.

tuan_se7en

Xe đạp
Cũng giống bác chủ thớt,làm sao để bò đc đến gara gần nhất

30h1917

Xe tải
chủ đề này hay
thứ 1 lưu vài số ĐT dừong đay nóng bí thì aloo truóc đã
thứ 2 xe hay đi xa thì mới lo bác chủ ạh
thứ 3 nếu đi gần và loang quanh HN thì ko phải chuẩn bị gj cả
thứ 4 theo e thằng matit thì nên chuẩn bị những thứ này.......thiếu cụ nào bổ xung nhé
kích...tuýp ra lốp...lốp dự phòng(chú ý thừong xuyên kiểm tra hơi ko đeens hôm dùng đến thì nó cũng hết sạch)
nếu xe chạy lốp có săm thì cái này rất tot
lốp ko xăm thì cứ bơm tạm lên rồi di tạm
bóng đèn H4 cho 2 đèn trứoc mua laọi đểu thôi tầm 10-20k làm dự phòng(dỡ lãng phí)
cầu chì laọi cắm chân to (10cais hết 50k)
nứoc làm mát (chai lavi 1.25l)
0,5lits dầu trợ lực lái
cà lê 8,10,12,14,17,19
mỏ lết nhỏ
to vít đa năng
băng dính điện
2-3m dây điện
tất cả nhữ đồ trên nặng tầm 10-15kg và xếp gọn vào cốp sau thì ko ảnh hưởng gì cả
giẻ sạch...ít omo dựng trong hộp sữa chua nhỏ
ngoài ra như xe e còn có thêm.....
1 chiếc cặp số loại rẻ 120-150k bên trong dựng quần dùi áo cộc áo dài tay quần dài...giầy và đôi tất...thêm lọ nước hoa......vài cái yes hello
mời các cụ góp ý thêm
mời các cụ góp ý thêm ah

langtulanhlung

Xe điện
Đại Huynh 30H1917 này sắm nguyên một bộ đồ cho gara rồi còn gì, các huynh cứ yêu xe như con kiểm tra bảo dưỡng thường xuyên thì chẳng có lý do gì phải ngủ giữa đường cả, còn những bác nào không chăm xe thì việc ngủ ở đường âu cũng là nhân quả, (xe nó phục vụ hầu hạ các bác như vậy mà các bác chẳng thèm quan tâm đến nó thì ngủ đường là đúng rồi, hahahaha)

Hien_Matiz

Xe buýt
chủ đề này hay
thứ 4 theo e thằng matit thì nên chuẩn bị những thứ này.......thiếu cụ nào bổ xung nhé
kích...tuýp ra lốp...lốp dự phòng(chú ý thừong xuyên kiểm tra hơi ko đeens hôm dùng đến thì nó cũng hết sạch)
bóng đèn H4 cho 2 đèn trứoc mua laọi đểu thôi tầm 10-20k làm dự phòng(dỡ lãng phí)
0,5lits dầu trợ lực lái
cà lê 8,10,12,14,17,19
mỏ lết nhỏ
to vít đa năng
băng dính điện
2-3m dây điện
tất cả nhữ đồ trên nặng tầm 10-15kg và xếp gọn vào cốp sau thì ko ảnh hưởng gì cả
1 chiếc cặp số loại rẻ 120-150k bên trong dựng quần dùi áo cộc áo dài tay quần dài...giầy và đôi tất...thêm lọ nước hoa......vài cái yes hello
mời các cụ góp ý thêm
mời các cụ góp ý thêm ah
Hay quá cụ ah,
Mình cũng là dân kỹ thuật, việc hỏng thì không mong muốn. Cũng không ai hy vọng sắm dụng cụ & linh kiện để được thường xuyên sửa/thay thế. Mà là đôi khi rảnh, có thể tự mình lọ mọ ... lọ mọ, khám phá nhiều rồi thì sẽ tự tin hơn khi cưỡi V2. Tks bác nhiều.

giengkho

Xe đạp
Thanks bác 30h1917 nhé. Toàn đồ dùng cần thiết cả.

chinh_rua

Xe tăng
em bổ xung tí:
trong cặp số không có yes/hello thì sắm thêm vỉ khẩn cấp 24h :D b-(

chinh_rua

Xe tăng
fun tí,
em tổng hợp các thứ trên xe em thì như này
1- bơm điện (cắm tẩu thuốc): ~600k
2- bộ tool vá dùi và mấy miếng vá: ~50k
3- kích + tay công + tuýp nước kẽm D32 khoảng 1m (trợ lực khi tay công ngắn không đủ lực để xoáy ốc và tự vệ luôn)
3- 2 bóng đèn H4 cho 2 đèn trước, mấy cái bóng đèn phanh, bóng đèn xi nhan to, xi nhan nhỏ, bóng đèn báo loại nhỏ tí ti như đèn báo số của xe máy
4- cầu chì các loại chân to: 10A4- cầu chì các loại chân to: 10A, 15A, 20A, 25A, mỗi loại vài cái: ~2k/cái. rơ le 4 cực: đôi ba cái (~20k/cái)
5- cà lê 8,10,12,14,17,19; bộ vặn ốc 2 chiều (đi kèm với các đầu chụp, các đầu tô vít) em chả biết gọi tên là gì nữa ( có những cái k sài được cờ lê nhá)
6- mỏ lết nhỏ
7- băng dính điện, ống gen nhiệt các cỡ: ~2k/dây, vài đoạn dây điện các loại, bật lửa, dao dọc giấy loại to khỏe, kéo
8- dây câu ắc qui: tự sướng ~100k
9 - dây thít nhựa các loại
10- cái gạt mưa loại thải ra để cầm tay gạt, rẻ lau, găng tay nilon làm bếp vài cái (2 trăm đồng 1 cái), găng tay cao su loại bác sỹ hay sài (vài k / cái)
11- chổi lông, lọ keo 502

mấy cái này đúc vào mấy cái túi khác nhau, nhét các kẽ trong cốp sau (chả tốn diện tích là mấy)

trong khoang lái:
1 tạch tạch ngất sỉu
1 xịt xịt phồng rộp da
1 cái móc sắt hình 2 số 3 móc được vào nhau (loại police hay sài)
1 dao nhọn hoăn hoắt
1 cái đoạn sắt 20cm, vẩy ra phát thành 60cm (như ăng ten ti vi í)
1 đèn pin police siêu sáng (chắc, khỏe như dùi cui, dùng phá kính được)
1 thanh sắt mỏng khoảng 80cm, sáng quắc, một mặt rất sắc (ruồi đậu phải đứt chân), có chuôi cầm, mua cửa khẩu tân thanh
1 sạc đa năng cho các loại điện thoại

ngoài ra, chìa sơ cua để mở cửa và nổ máy trong trường hợp mất đk/khóa.... được bọc biện, giấu kĩ ở 1 gầm xe mà chỉ có ...chúa mới biết được (cái này quan trọng lắm đấy nhé)

lương thực:
vài cái bánh lương khô
vài chai nước aqua
vài hộp sữa vina miu
1 chai vodka to

và một vài biện pháp chống tấn công:
1- có nút bấm để còi xe kêu inh ỏi theo từng nhịp (trong trường hợp bị khủng bố tấn công :D) gọi là la làng cho thiên hạ thấy mờ
2- gói ớt bột, một gói trăm cái đinh đinh vít loại 3, 5, 7cm đã vẻ góc hình chữ L, làm này hơi bất nhân nhưng trong trường hợp bị vài ô tô, xe máy đuổi theo sau đển xin mạng mình thì mình vãi ra phát để cản đường
3- súng bắn nước của trẻ con đựng toàn dầu luyn (dầu xe thay ra) để phọt vào kính lái thằng nào đuổi theo để xin mạng mình
4- một chai thủy tinh 500ml đựng đầy xăng (cái này gọi là bom xăng) :D

chết cháu rồi, 113 đang lùng nhà cháu b-(

Chỉnh sửa cuối:

Tuanrau13

Xe buýt
fun tí,
em tổng hợp các thứ trên xe em thì như này
1- bơm điện (cắm tẩu thuốc): ~600k
2- bộ tool vá dùi và mấy miếng vá: ~50k
3- kích + tay công + tuýp nước kẽm D32 khoảng 1m (trợ lực khi tay công ngắn không đủ lực để xoáy ốc và tự vệ luôn)
3- 2 bóng đèn H4 cho 2 đèn trước, mấy cái bóng đèn phanh, bóng đèn xi nhan to, xi nhan nhỏ, bóng đèn báo loại nhỏ tí ti như đèn báo số của xe máy
4- cầu chì các loại chân to: 10A4- cầu chì các loại chân to: 10A, 15A, 20A, 25A, mỗi loại vài cái: ~2k/cái. rơ le 4 cực: đôi ba cái (~20k/cái)
5- cà lê 8,10,12,14,17,19; bộ vặn ốc 2 chiều (đi kèm với các đầu chụp, các đầu tô vít) em chả biết gọi tên là gì nữa ( có những cái k sài được cờ lê nhá)
6- mỏ lết nhỏ
7- băng dính điện, ống gen nhiệt các cỡ: ~2k/dây, vài đoạn dây điện các loại, bật lửa, dao dọc giấy loại to khỏe, kéo
8- dây câu ắc qui: tự sướng ~100k
9 - dây thít nhựa các loại
10- cái gạt mưa loại thải ra để cầm tay gạt, rẻ lau, găng tay nilon làm bếp vài cái (2 trăm đồng 1 cái), găng tay cao su loại bác sỹ hay sài (vài k / cái)
11- chổi lông, lọ keo 502

mấy cái này đúc vào mấy cái túi khác nhau, nhét các kẽ trong cốp sau (chả tốn diện tích là mấy)

trong khoang lái:
1 tạch tạch ngất sỉu
1 xịt xịt phồng rộp da
1 cái móc sắt hình 2 số 3 móc được vào nhau (loại police hay sài)
1 dao nhọn hoăn hoắt
1 cái đoạn sắt 20cm, vẩy ra phát thành 60cm (như ăng ten ti vi í)
1 đèn pin police siêu sáng (chắc, khỏe như dùi cui, dùng phá kính được)
1 thanh sắt mỏng khoảng 80cm, sáng quắc, một mặt rất sắc (ruồi đậu phải đứt chân), có chuôi cầm, mua cửa khẩu tân thanh
1 sạc đa năng cho các loại điện thoại

ngoài ra, chìa sơ cua để mở cửa và nổ máy trong trường hợp mất đk/khóa.... được bọc biện, giấu kĩ ở 1 gầm xe mà chỉ có ...chúa mới biết được (cái này quan trọng lắm đấy nhé)

lương thực:
vài cái bánh lương khô
vài chai nước aqua
vài hộp sữa vina miu
1 chai vodka to

và một vài biện pháp chống tấn công:
1- có nút bấm để còi xe kêu inh ỏi theo từng nhịp (trong trường hợp bị khủng bố tấn công :D) gọi là la làng cho thiên hạ thấy mờ
2- gói ớt bột, một gói trăm cái đinh đinh vít loại 3, 5, 7cm đã vẻ góc hình chữ L, làm này hơi bất nhân nhưng trong trường hợp bị vài ô tô, xe máy đuổi theo sau đển xin mạng mình thì mình vãi ra phát để cản đường
3- súng bắn nước của trẻ con đựng toàn dầu luyn (dầu xe thay ra) để phọt vào kính lái thằng nào đuổi theo để xin mạng mình
4- một chai thủy tinh 500ml đựng đầy xăng (cái này gọi là bom xăng) :D

chết cháu rồi, 113 đang lùng nhà cháu b-(
Thêm 1 khẩu súng và một trái lựu đạn

Các cụ chẳng lên để những thứ các cụ đã liệt kê ở trong xe, theo em chỉ cần một nàng bồ câu xinh xắn đặt bên cạnh ghế lái là đủ ạ

Theanh_72

Xe buýt

giengkho

Xe đạp
cụ chinh_rua có kinh nghiệm bị xin mạng ghê hén.

sparkvan

Xe điện
chủ đề này hay
0,5lits dầu trợ lực lái
cà lê 8,10,12,14,17,19
mỏ lết nhỏ
to vít đa năng
băng dính điện
2-3m dây điện
mời các cụ góp ý thêm
mời các cụ góp ý thêm ah
bác còn thiếu: nhà em còn có kem và bàn chải đánh răng, khăn mặt, điện thoại tàu loại có tivi, bơm kova + hút bụi,đèn pin cảnh sát, ô che nắng, "áo mưa" hhi mấy cái em chú thích thêm đây cũng ko quá 5 lạng đâu ạ

bong07

Xe container
Bơm điện oto loại tốt phòng khi cơ nhỡ

Ti_Teo

Xe buýt
Bơm điện oto loại tốt phòng khi cơ nhỡ
Có lốp dự phòng rồi còn bơm làm j ạ??? Mà nếu là em thì em cũng ko mua bơm điện, xe em còi nên chỉ dám nghĩ tới đồ bé bé xinh xinh thôi, bắt buộc thì làm cái bơm cơm:
nhỏ = 1/3 bơm điện, rẻ = 1/6 bơm điện, lợi ích = 3/1 bơm điện nhỉ. 2 cái trc' + 1 cái là tăng cường sức khỏe, tiêu cơm thì rõ là lợi ích tăng 3 lần.

hienpt157

Xe tải
Xe em thì em sắm thêm 01 ắcquy nhỏ, bộ chuyển đổi DC12V up to AC220V, quạt 12V (quạt lúc ngồi chờ người yêu spa), bộ chăn gối...

dativu

Xe điện
một cái võng, lúc nằm đọc báo chờ thợ sửa xe tới nếu như mình không tự sửa được :))