[Funland] Doanh nghiệp hoảng hồn khi nhìn ảnh đào tết

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
em có mấy ông bạn làm ngành xây dựng, cứ khi nào mà ngoài rằm tháng chạp mà không thấy dấu hiệu tăm hơi Bác về là ae lại nháo nhào chuẩn bị bán xe cắm nhà bán nhà, mệt là nỗi do cuối năm nên tiền ít nên nhu cầu ít nên bán hay cầm cố đều khó. Nhưng biết phải làm sao vì ae thợ thuyền nhà cung cung cấp họ cũng đi làm cũng phải cuối năm có đồng nọ đồng chai, nên mình càng phải cố. Nhiều khi nghĩ oải quá
Em 29 tết vẫn ngồi sảnh của tập đoàn A để chờ lấy tiền :v

ADH

Xe tải
Tết nào cũng thấy các cụ chủ doanh nghiệp kêu còn vài triệu ăn tết mà năm tới cứ thấy mua đất, mua nhà với đổi xe ầm ầm, bọn làm công ăn lương chả thấy kêu gì nhỉ, Thế là thế quái nào nhỉ :))
Ăn Tết thì vài triệu thôi, còn vài tỉ để dành mua nhà mua xe. Bọn công nhân thì mấy chục triệu chả mua nổi cái móng nhà nên ăn mẹ nó hết cho sướng mồm.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Cụ chủ còn có nước cam mà uống.
Em đây nhấp ngụm chè bồm đắng nghét mà thấy như uống 3 lần tai 30 đây ;))
Vừa chồng thêm cái án 30 niên nữa.
Thôi tị e ra tỉa cây cho cán bộ:)

Anita Emi

Xe điện
Không sao mà cụ , đây là đang đóng góp ý kiến để cùng tốt. Khủng hoảng dai đoạn nào cũng có , việc tái cơ cấu trong khủng hoảng cũng là một điều rất quan trọng. DN thì luôn có những kê hoạch , A ,B ,C. Ngoài những khoản chi cố định thì đều phải cắt giảm chi phí hết cụ ạ , nv cũng biết tình hình của doanh nghiệp mà chia sẻ khó khăn . Như cụ nói , méo mặt thì phải khủng hoảng trong thời gian dài. Vì khi đã hết vốn cụ mới méo mặt , khủng hoảng tạm thời đã méo mặt thì sức đề kháng yếu quá.
Vâng, em mong manh dễ vỡ cụ ạ. Giảm sút em đã méo mặt rồi, còn đợi hết vốn thì không còn là méo mặt nữa mà là nhắm mắt xuôi tay =))

My Hao

Xe điện
Em làm quan chức cũng chả sung sướng gì đâu. Đêm nằm ngủ nghe tiếng còi hụ hoặc nằm mơ thấy cái lò cứ sợ sợ là...

tungLam.nwl

Xe tăng
Em có anh bạn cũng đang méo mặt, gửi cái đơn kiện đòi nợ thầu chính mấy tỏi từ đầu tháng 11 mà tòa nó chả ý ới hỏi gì đến, hỏi một cửa thì kêu vẫn đang thụ lý không cho biết ai,nếu để tự nó chạy thì thừa biết sẽ rất lâu nhưng đầu tư thuê luật sư thì tiền cũng đang hết, lại chả có cơ sở gì để chắc chắn đòi được bên kia. Túm lại năm nay gặp chỉ có một từ chán!

BMW FOREVER

Xe buýt
Chia sẻ sự đồng cảm với lão thớt. Hy vọng năm nay em không rơi vào cảnh "ăn tết chay". Nhân viên em, năm nay cho nghỉ 50%. Vậy mà cũng toát mồ hôi.

xezace

Xe tăng
Các cụ theo cháu không? Zọt lẹ

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Tư tưởng cứ có lợi hơn là làm của cụ thì không bao giờ làm kinh tế được. Tiền thì ai cũng thích, nhưng làm ăn, còn có cả uy tín, cái tâm, cái tình nữa cụ. Có những nhân viên theo mình từ ngày khởi nghiệp, giờ không phù hợp, ngồi chơi xơi nước cũng không ai nỡ đuổi. Có những đối tác gọi vào, bảo cho mối hàng ngon, hỏi ra thì thấy bạn mình đang làm, thì cười mà đi chứ anh em ai lại phá nồi cơm của nhau.
Cụ chuẩn a ! Như bên em năm nay làm cầm chừng . Chủ yếu kiện toàn bộ máy và thủ thế . Nhân lực chỉ cần dùng 70% mà có dám đuổi 30% kia đâu . Nếu đơn thuần là bài toán kinh tế thì sa thải 30% này tiết kiệm được một khoản . Năm sau hết dịch tuyển lại chỉ cần tăng 10% lương là tha hồ lựa chọn . Tính vậy mà có làm được đâu .

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cái cảnh làm chủ doanh nghiệp nhỏ (em dưới 20 người chắc là siêu nhỏ) cực quá các cụ ạ.
Lâu lắm mới có được buổi sáng rảnh ngồi cafe, tiếng là ngồi cf nhưng em gọi cốc nước cam.
Gọi xong cốc nước mở mạng đọc báo nhìn thấy cái ảnh tết mà người em lạnh toát. Bao nhiêu nỗi kinh hoàng ùa về: nào là trả nợ các nhà cung cấp, mà cứ tết là đối tác nào cũng đòi thu hồi công nợ, lương thưởng cho nhân viên, biếu xén các quan trên... mà cái cảnh đời biếu quan trên là ko tiếc được, vì quan trên mà ko vui thì sang năm lại móm. Có những năm biếu hết mọi nơi đến 29 tết mới xong trong túi còn mấy triệu cho nhà mình ăn tết!!!
Em vừa làm ngụm nước cam để viết tiếp mà thấy có vị đắng như cafe...

Còn nước cam mà húp vẫn hơn ối Cụ trên này dồi:)