[Funland] Doanh nghiệp hoảng hồn khi nhìn ảnh đào tết

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ai đồ của tui đấy bác ạ.
Công nhận ảnh giỏi, dù có hơi xạo 1 tẹo và đôi khi quên mất mình hứa gì.
=)) có lần em post lên hỏi thằng bạn C3 của em, là nv của ảnh, nó câm nín :P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn a ! Như bên em năm nay làm cầm chừng . Chủ yếu kiện toàn bộ máy và thủ thế . Nhân lực chỉ cần dùng 70% mà có dám đuổi 30% kia đâu . Nếu đơn thuần là bài toán kinh tế thì sa thải 30% này tiết kiệm được một khoản . Năm sau hết dịch tuyển lại chỉ cần tăng 10% lương là tha hồ lựa chọn . Tính vậy mà có làm được đâu .
Nhiều khi trong kd mà nhân văn là giết mình cụ nhỉ :P
Nhưng mà xuống tay được thì đã không phải là mình, phải không cụ? :)

xherox

Xe điện
Cụ chuẩn a ! Như bên em năm nay làm cầm chừng . Chủ yếu kiện toàn bộ máy và thủ thế . Nhân lực chỉ cần dùng 70% mà có dám đuổi 30% kia đâu . Nếu đơn thuần là bài toán kinh tế thì sa thải 30% này tiết kiệm được một khoản . Năm sau hết dịch tuyển lại chỉ cần tăng 10% lương là tha hồ lựa chọn . Tính vậy mà có làm được đâu .
Cụ có phải tên Phúc ko ạ?

Grandis 2005

Xe điện

huyman

Xe hơi
Một năm kinh tế buồn, em là em cho quan trên nhịn hết.

Anita Emi

Xe điện
Năm ngoái mọi người xung quanh em vui. Nhân viên rạng rỡ hãnh diện. Còn em âm thầm ôm một cục nợ! :)
Năm nay đỡ hơn chưa cụ?

Nửa đầu năm nay em xì trét, may đến cuối năm ổn hơn nhiều, đón cái Tết bình tĩnh :D

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em biết là không đơn giản mà, ông làm cũng có thắng có thua, lên voi xuống chó nhưng không bao giờ để lộ cảm xúc tiêu cực truyền đến mọi người chứ không chỉ nhân viên. Ông cũng là người biết cách đón đầu cơ chế chính sách của Nhà nước để sản xuất hay bán lại dự án sau khi xin được đất của tỉnh (cũng cáo già chứ không phải vừa). Mặc dù công ty rất phát triển nhưng ông không muốn IPO (cho đến thời điểm này, tương lai thì chưa biết), có thể ông sợ mất quyền kiểm soát, ra quyết định, cũng có thể vì công ty đang làm ăn tốt. Quan trọng là ông luôn muốn mình là người quyết, thắng thì mình hưởng mà thua thì mình chịu, không than, kêu gì. Đặc biệt ông không bao giờ ra mặt đi biếu xén, quà cáp (trừ trường hợp đặc biệt) còn đa số ông ở sau rèm nhiếp chính quan sát, suy nghĩ về những dự án tự mình mở hoặc hợp tác với đối tác. Điểm rất hay là ông nhớ giá nguyên liệu đầu vào rất tốt, tăng giảm ra sao, xu hướng sắp tới sẽ như nào để đưa ra quyết định nhập số lượng lớn vào thời điểm đó, nên luôn nhập giá thấp hơn đối thủ 10-15%, nên giá bán rất tốt. Khi ngồi ăn chúng em hỏi sao sếp bận nhiều việc, điều hành nhiều công ty như vậy mà trí nhớ tốt vậy (tuổi cũng chỉ 50 thôi) thì ông nói khi em tập trung vào việc gì em sẽ luôn nhớ đến nó, đơn giản vậy thôi. Những việc nhỏ như phân cấp, phân quyền, gắn trách nhiệm, tự chịu trách nhiệm chứ không ôm đồm làm tất ăn cả các công ty khác chắc cũng vậy. Rồi nhân viên nghỉ việc sang bên khác hoặc chính công ty đối thủ khi quay lại xin việc ông cũng duyệt trong phút mốc mà không hỏi vì sao lại quay lại làm gì. Em chỉ thấy cái chưa ổn là ông nhậu nhiều, rượu bia nhiều quá nên vòng bụng to, sau mỗi cuộc họp căng thẳng (họp 11-12h đêm, xuyên trưa hay ngày chủ nhật là bình thường) thì ông hút thuốc rất nhiều, thể thao thì chỉ có chơi Golf chứ cũng không chơi môn gì khác hay đam mê môn gì. Chắn, phỏm, liêng, ba cây em chưa thấy ông chơi bao giờ. Còn đam mê, tham công tiếc việc thì em nghĩ ông chẳng thua kém ai ngoài xã hội hay trên OF, nên mạng xã hội ông không dùng bao giờ. Cái rất hay của ông mà em cảm nhận được là ông đã tin là dùng, không nghi ngờ. Dù người đó có phản bội, làm ăn thua lỗ khi ông thuê làm chủ 1 công ty thành viên, cả 2 chia tay trong êm đẹp và không nhìn mặt nhau nữa chứ không kiện cáo hay sử dụng bạo lực gì cả.
Sếp cũ của cụ như này khéo quần áo ông mặc cũng không đắt hay phòng làm việc chắc cũng rất đơn giản, giản dị cụ nhỉ ?

Thanh Quyên

Xe đạp
Nhà e bán hàng,chưa có khách mua hàng sắm tết thì nhà e cũng chưa thấy tết đâu ạ

Grandis 2005

Xe điện
Năm nay đỡ hơn chưa cụ?

Nửa đầu năm nay em xì trét, may đến cuối năm ổn hơn nhiều, đón cái Tết bình tĩnh :D
Năm nay giảm 1/2 đến 1/3 nhu cầu của thị trường nên giảm qui mô cho chắc ăn cụ ạ. Làm đến đâu chắc đến đó, húng lên lại ôm nợ thì mệt mỏi lắm

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Sếp cũ của cụ như này khéo quần áo ông mặc cũng không đắt hay phòng làm việc chắc cũng rất đơn giản, giản dị cụ nhỉ ?
Vâng, đến cái xe đi anh em ở dưới động viên mãi

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, đến cái xe đi anh em ở dưới động viên mãi sếp mới đổi sang Maybach đi vì bảo xe cũ Camry đi hơn 15 năm có lộc ạ.
Cụ làm em nhớ tới sếp cũ của em. Cũng mới năm 2019 thôi, công ty mất thanh khoản, nợ lương cán bộ công nhân viên, nợ nhà cung cấp, nợ ngân hàng, không bank nào cho vay...

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Thường chủ như này họ rất trọng cán bộ.

Chỉnh sửa cuối:

filmonline

Xe điện
Ông nào làm cty cũng kêu như cha chết, cũng như mấy thằng làm quan thằng nào cũng than như bố nó sẩy thai, ơ thế dell thằng nào từ bỏ. Kêu than lắm thế thì làm làm dell gì?
Lúc rên la xung xướng xao các ông ko than với anhem hay gọi anhem vào xướng cùng? Kêu lằm kêu lốn.

Chỉnh sửa cuối:

VNM

Xe điện

cmos83

Xe buýt
Em sợ tết lắm rồi

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em đây íu biếu xem gì cả, hư cái thằng người đi! Đàng hoàng mà làm, lãi thì cảm ơn các bác. Lỗ thì em lo cho nhà, cho anh em làm cùng cái đã, lãnh tụ tính sau
Chỉ cay là mấy đối tác, bình thường thì anh anh em em ngọt nhạt. Mịa, có mấy đchi anh nợ 4 năm nay, gần tết là lặn con mẹ hàng lươn. Chả có nhẽ mùng 1 đến chúc tết cụ nhà anh
Năm nay khó, đau cả ruột cụ mợ ah
Cụ giống hệt sếp cũ của em.

Chỉnh sửa cuối: