[Thảo luận] Đọc bài viết này mà ko tự giác tháo hết đồ chơi nguy hiểm thì có còn là người nưa ko?

minhvh1999

Xe đạp
Tôi nghĩ là OF ta nên mở 1 đợt tuyên truyền về việc này mà cụ thể là tất cả các thành viên OF xem lại các đồ trang trí gắn trên xe mình như ống xả, cản trước sau, viền cánh cửa... nếu chỉ có tác dụng trang trí nhưng nguy hiểm cho người khác khi va chạm thì cần tháo bỏ ngay.

http://dantri.com.vn/c7/s7-458992/tam-can-po-xe-cat-dut-hai-ngon-chan-be-10-tuoi.htm

Vừa qua, khoa ngoại Bệnh viện Nhi Đồng 2 tiếp nhận thêm một trường hợp bị thương bàn chân trái do tấm cản pô xe Air Blade. Đó là bé V.Q.A., 10 tuổi, được mẹ chở phía sau xe gắn máy.
>> Nhiều trẻ đứt chân vì miếng inox trên pô xe

Khi xe quẹo vào hẻm thì bàn chân trái của bé bị tấm cản pô xe Air Blade cắt phải. Bé bị đứt lìa ngón giữa, áp út kèm gãy xương đốt ngón út.

Do các ngón đứt lìa không cứu được nên các bác sĩ đã làm mỏm cụt ngón giữa, áp út và cố định lại xương ngón út cho bé. Bàn chân bé từ năm ngón nay chỉ còn ba ngón, gây ảnh hưởng rất lớn về mặt thẩm mỹ và tâm lý cho bé.

Miếng ốp pô xe Air Blade vốn bằng nhựa, nhưng sau khi mua xe nhiều người đã thay bằng tấm ốp inox cho đẹp. Cạnh dưới các miếng inox này rất sắc, dễ gây tai nạn không đáng có cho trẻ cũng như người lớn.

Tai nạn gây vết thương chân do miếng ốp pô xe Air Blade gần đây được báo đài nhắc nhiều nhưng vẫn xảy ra. Do đó, qua vụ việc của bé V.Q.A. lần này hi vọng các chủ xe Air Blade gỡ bỏ tấm cản pô xe bằng inox hoặc trả lại tấm ốp pô xe nguyên thủy bằng nhựa vừa cách nhiệt vừa an toàn cho mọi người.

Theo BS Trương Anh Mậu
Khoa ngoại BV Nhi đồng2

Mr Noob

Xe tăng
em nhất trí không gắn đồ chơi kiểu thế. nguy hiểm quá

vutamhoan

Xe tăng
Làm 1 chuyên đề cho xxx thu tiền, ích nước, lợi nhà - các cụ nhỉ :D
Còn tự bảo vệ mình thì như nhà cháu, cả nhà ra đường không bao giờ chơi dép - kiểu gì cũng đi giày, một phong cách thật là Yo-most L-)

Chỉnh sửa cuối:

duongtm

Xe tăng
Những vụ thế này hơi nhiều rồi, được cái là toàn do ốp pô xe máy. Đồ gắn lên oto em không thấy có cái gì sắc cạnh đến như thế

cruze_vp

Xe tăng
em đồng ý cả 2 tay và 3 chân

Nhôm nhựa

Xe điện
em phê phán mấy cái cản mũi xe, hôm trước em chứng kiến một chị Yaris rẽ từ Nguyễn Thái Học đi Lê duẩn. đường đông lắm, thế nào mà cái cản trứoc của anh Jolie đi đàng sau lại móc toạc háng. nghĩ cũng khổ chi chị kia. em đoán là chị ấy căn gương phần trên còn cái cản nó lại nằm tít dươí, với lại ông đi Jolie cậy có cản cứ đi sát nhau mới ra nông lỗi ấy.
mà cái cản đó có đẹp gì đâu, chỉ đỡ đc các va quệt nhẹ nhẹ , chứ nếu quệt vào tường thì cũng toác hết.
thế nên em chả ửng hộ việc lắp cản đầu và đuôi tẹo nào.
mấy xe mỏniinngg cũng hay lắ cái cản đuôi, nhìn cái móc đầu cản rất ghê.

binhservice

Xe máy
e thấy xxx trong nam phạt 4b lắp cản là đúng, nó gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông đặc biệt là 2b.

nguyenducduy

Xe điện
Tai nạn kiểu này nhiều lắm rồi cụ ạ phần lớn là cản bảo vệ bô xe Airblade vì bô xe này cao, xe oto thì chưa có trường hợp nào

4eyes10

Xe buýt
Cái cản inox của AB không phải là đồ chơi cụ chủ nhé! Nó là cái ốp ống xả để người ngồi sau khỏi bị bỏng, nhưng nó lại quá sắc và không cụp vào trong dẫn tới việc trẻ em thò chân vào bị cắt. Em tưởng vụ gì to lắm cụ mới dám khuyên ae OF tháo đồ chới 4b, làm em hoảng ghê...tại em cũng hay táy máy tí đồ chơi nhưng không nguy hiểm với trẻ em trên 36 tháng tuổi ;)

29F...-7755

Xe tải
Mấy con AB ốp inox nhìn trên đường như thằng thiếu i-ốt mà vẫn đua nhau lắp, gây nguy hiểm cho người đi đường.
Nói chung thấy bọn AB ốp inox 1.Tránh xa hoặc chỉ đi bên trái xe AB - 2.Không cho vượt bên trái xe mình

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Nguy hiểm quá nhỉ! Chỉ một sơ xuất mà em bé phải mang thương tật suốt đời thế thì thật thương. Tôi không đi xe đó nên không hiểu cho tôi hỏi với ạ. Miếng inox đó là lắp thêm chứ không phải nguyên bản của xe phải không ạ?
Theo tôi xe nó có thế nào thì tốt nhất là để nguyên bản chứ nếu đã lắp thêm thì phải lắp thiết bị đảm bảo an toàn chứ sao lại để đến nông nỗi ấy nhỉ!!!!!!#-o

minhvh1999

Xe đạp
Cái cản inox của AB không phải là đồ chơi cụ chủ nhé! Nó là cái ốp ống xả để người ngồi sau khỏi bị bỏng, nhưng nó lại quá sắc và không cụp vào trong dẫn tới việc trẻ em thò chân vào bị cắt. Em tưởng vụ gì to lắm cụ mới dám khuyên ae OF tháo đồ chới 4b, làm em hoảng ghê...tại em cũng hay táy máy tí đồ chơi nhưng không nguy hiểm với trẻ em trên 36 tháng tuổi ;)
Cụ sai rồi nhé, Honda nó sản xuất ra AB là có cái cản zin = nhựa màu đen nhé, dân chơi là cứ bọc INOX khắp nơi và chống chế cho cái sự chơi độc ác của mình với 1 cái lý do ko thể chấp nhận được là để bảo vệ mấy cái bằng nhựa khỏi vỡ. Cụ xem lớp INOX mỏng như dao cạo thế thì bảo vệ được gì?

minhvh1999

Xe đạp
Nếu mà nguyên bản thì Honda họ call xe về ngay, ở VN mình Honda đã có tiền lệ call mấy ngàn cái ELEAD về thay bình xăng rồi. Honda VN có nhiều cái ko hay trong kinh doanh nhưng ko đến mức vô nhân đạo đâu

ramada

Xe điện
Không chỉ có một lần mà là vài lần em đã đọc được nội dung tương tự thế này rồi. Từ đó trở đi cứ mỗi lần thấy ai đi Air blade là e lại nhìn cái ốp ống xả. Nếu có lắp là e lại lắc đầu, không biết họ không biết thông tin này hay ý thức của họ kém nhỉ. Mà nói thật em thấy làm mấy cái thứ đồ trang trí kiểu như thế chẳng đẹp chút nào cả, chỉ thấy hoa lá cành chứ ko mang lại lợi ích thiết thực gì cả.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E thì nghĩ chẳng giải quyết được gì đâu ạh.. Dân VN mình còn nhiều cái nguy hiểm hơn, biết mà vẫn chơi đấy thôi.. ví dụ: tụ tập đua xe để thể hiện đẳng cấp chắng hạn .. ^:)^

fadco

Xe container
Mấy con AB ốp inox nhìn trên đường như thằng thiếu i-ốt mà vẫn đua nhau lắp, gây nguy hiểm cho người đi đường.
Nói chung thấy bọn AB ốp inox 1.Tránh xa hoặc chỉ đi bên trái xe AB - 2.Không cho vượt bên trái xe mình
Em thấy 4 bánh mà lắp thêm mấy cái cản inox, vè che mưa inox,ốp gương inox, ốp đèn trước sau inox... em thấy cứ quê kiểu gì ấy, nhất là mấy cụ hay đi xe Toi ấy, em té

bvc

Xe tăng
Em nhìn chẳng ra cái thể thống cống rãnh gì hết, kể cả 4 bánh cũng có nhiều cụ chơi ốp đền hậu, đèn pha nhìn chán thật

X_FIVE

Xe điện
Tinh thần cụ chủ thớt là đúng. Những đồ chơi gì các cụ lắp vào xe có khả năng gây nguy hiểm cho người khác thì không nên.
Em vote cụ chủ phát :D