Dọc ngang Nhật Bản: Osaka, Kyoto, Kobe, Nara, Fukuoka, Kumamoto, Beppu, Tokyo

traitimthep

Xe tải

Mạn phép hầu các cụ tí ảnh ọt, kinh nghiệm, trải nghiệm của em trong chuyến đi qua 8 thành phố của Nhật thuộc 1 quần đảo lớn nhất & 1 quần đảo nhỏ nhất =)) (cái này em sai thì các cụ chỉnh cho em nhé :P): Honshu & Kyushu trong tháng 12/2014 vừa rồi. Em đi công tác, nhưng cũng tranh thủ chụp choẹt, lượn lờ được tí. Tránh lan man, em xin vào đề luôn nhá:
Như các cụ đã biết, Nhật Bản luôn là một điểm đến hấp dẫn du khách không chỉ bởi nền văn hóa đặc sắc mà còn bởi sự pha trộn hài hòa giữa hiện đại và truyền thống, lịch sử và phát triển, và cả 1 số thứ hay ho khác 8->
Nước Nhật có 4 đảo lớn theo thứ tự từ Bắc xuống Nam là: Hokkaido, Honshu, Shikoku và Kyushu cùng hàng ngàn đảo nhỏ chung quanh.

Việc xin visa vào Nhật theo em là không quá khó (chắc vì hồ sơ của em khá sạch đẹp :D) do em có thư từ công ty xác nhận là đi sang đó công tác. Ngoài ra, sau đó thì em cũng làm visa cho vợ em sang chơi sau khi kết thúc công tác, kết hợp trăng mật luôn <:-P, vụ visa này thì phải có TK ngân hàng gửi tiết kiệm > 1 tháng, với số tiền $5,000 trở lên. May mà móc cả nhà cả cửa ra và chuẩn bị từ sớm, tụi em cũng đủ xèng để du hí. Ảnh chi tiết em sẽ hầu sau.
Đồ đạc chụp choẹt trong chuyến công du của em thì gồm có: iphone 5, iphone 6 pờ lớt, Nikon D700 + lens 85mm, Canon 5D + lens 28mm (cái này thì em mượn của thằng bạn cùng cơ quan)
Lịch trình của em thì như sau:
- Em ở chủ yếu ở 3 thành phố: Osaka, Fukuoka & Tokyo.
- Ngày 1: Osaka --> Kobe
- Ngày 2: Osaka --> Kyoto
- Ngày 3: Công viên Osaka Universal Studio
- Ngày 4: Osaka --> Nara
- Ngày 5: Osaka --> Fukuoka
- Ngày 6: Fukuoka --> Beppu
- Ngày 7: Fukuoa --> Kumamoto
- Ngày 8: Fukuoka
- Ngày 9: Fukuoka --> Tokyo
- Ngày 10 --> 15: Tokyo và quay về VN
Sau vụ này về là em lại phải dành xèng để quay lại Hokkaido xem nó ra nàm thao mới được :D
Một vài hình ảnh minh họa nhá trước :D

Chỉnh sửa cuối:

duong2t

Xe hơi
Website
www.nanorp.com.vn
Em cũng đi hết các thành phố này roài, giờ hóng ảnh cụ xem có gì mới :D

Kim_trong_ven

Xe tải
Ơ cái nhà bác này. Ảnh ọt có tính chất gây nghiện. Bác đi rùi report thế anh em lại thém...tiêp đi bác em vẫn đang hóng.

traitimthep

Xe tải

sunsun

Xe tải
Cháo chưa được đi Nhật nên vào xem ảnh ạ :)

traitimthep

Xe tải
Ngày 1:
Sau hơn 5 tiếng bay, ngủ gục lên gục xuống thì em cũng hạ cánh xuống sân bay quốc tế Osaka, một trong những sân bay được xếp hạng Nhất của Nhật. Xuống sân bay thì em đi về khách sạn ngủ nghỉ tí rồi lại phọt đi Kobe luôn. Khách sạn thì em được cho ở Grand Hyatt Osaka, 1 em 5 sao khá ngon nghẻ, nằm nhìn ra ngay vịnh Osaka, phòng rộng rãi, thoáng đãng mỗi tội xa trung tâm đi đâu cũng phải phi lên cao tốc, xung quanh toàn container với khu công nghiệp. Haizzz.
Ảnh khách sạn thì em không chụp do còn lu bù chuẩn bị đồ đi với ông sếp nên em lấy cải ảnh khách sạn trên internet cho các cụ dễ hình dung:

Phòng em may mà còn có view chứ không bị đến nỗi view vào tường nên tâm trạng cũng phấn khích hơn nhiều, chả bù lúc ngáp ngắn ngáp dài xuống máy bay. Làm cái ảnh panorama:

.... Sau khi cất đồ đạc thay quần áo xong xuôi thì em cùng sếp & đồng nghiệp lên ô tô phi thẳng đến thành phố Kobe, trung tâm hành chính của tỉnh Hyogo và cũng là một trong những cảng biển chính ở Nhật Bản. Hiện Kobe nằm trong 3 tam giác kinh tế du lịch văn hóa của vùng Kansai: Osaka- Kobe- Kyoto.

Kim_trong_ven

Xe tải
một...hai...ba..
cho em hỏi cụ dùng súng gì ống j băn mà hình đẹp vậy ạ. Đã pts chưa cụ

traitimthep

Xe tải
một...hai...ba..
cho em hỏi cụ dùng súng gì ống j băn mà hình đẹp vậy ạ. Đã pts chưa cụ
Súng em ghi bên trên ý cụ, cái ảnh nào mà xóa phông mờ mịt thì là D700 hoặc 5D cụ ạ, cái nào trông còi còi thì là iphone 5 hoặc 6+, ảnh em chụp linh tinh cũng nhiều nên toàn chỉnh trên máy chứ không có thời gian pts cụ ạ, chỉ resize thôi :D

Kim_trong_ven

Xe tải
Bác này tay to hai tay hai súng, mà bác khéo tay dùng đuợc cả nikon và canon. Em chỉ chiến đuợc một thể loại thôi. Em dùng nk d750 fix35. Bác chụp đẹp thế bác có bên xóm hay vnphoto ko? Hóng phần tiếp theo ạ.

traitimthep

Xe tải
... Tiếp ngày 1 - lịch trình xơi bò Kobe
Sau hơn 2h đi xe ô tô, em cũng đã đến Kobe. Gặp gỡ đối tác, chuyện trò, cười nhạt, loáng cái đã qua trưa. Trong đó lịch trình là buổi chiều tối lại phải quay lại Osaka sớm nếu không thì sẽ tắc đường kinh khủng. Mấy anh em liến thoắng lượn qua khu cảng Kobe để nhìn ngắm thành phố này. Có thể 1 số cụ đã biết: thành phố Kobe đón nhận 1 sự kiện thảm khốc ngày 17/1/1995, cơn động đất mạnh 7.2 độ richter làm cho gần như toàn bộ thành phố sụp đổ, gần 7,000 người chết, 300,000 người vô gia cư. Trươc đó nữa, thì Kobe cũng bị hủy hoại vì bomb trong chiến tranh. Nhưng cho đến giờ, chỉ sau vài chục năm toàn bộ thành phố đã được khôi phục với lỗi kiến trúc Châu Âu - Kobe cũng được gọi là "Thành phố tái sinh".
Một vài tấm ảnh với biểu tượng của thành phố - tòa tháp đỏ em không nhớ tên, chắc là tháp truyền hình:

Mấy anh em nghỉ ngơi, làm li nước lọc (trong lúc đợi cafe :D) ngắm cảng Kobe. Chả biết có phải em sính ngoại không nhưng mà nước lọc bên này uống ngon lạ các cụ ạ :)) mặc dù biết chắc mấy em phục vụ cũng lấy nước máy ra thôi:

Hơi bị lan man quá, sau khi ngắm cảnh cảng Kobe chán chê tụi em cũng tìm được đường ra nhà hàng bò Kobe, nghe đồn là khá nổi tiếng để thưởng thức món thịt bò huyền thoại nơi đây. May quá cũng đến nơi, bố khỉ cái dân bên này đêk nói tiếng Anh làm em hỏi đường té cả phở :((

Trong căn nhà nho nhỏ thì có cái cầu thang còn nhỏ hơn, tụi em leo bở hơi tai lên thì khung cảnh nhà hàng gọn gàng, ấm cúng hiện ra. Thấy mùi thơm nghi ngút và bụng cũng đã réo vang, em nhanh chóng chon lựa thực đơn - mỗi anh em chơi hẳng 300 gr bò Kobe cho nó chất:

Thịt bò được nướng trên bàn sắt đặc biệt, miếng thịt xắt hình lập phương lớn hơn bò lúc lắc. Lúc ăn thì ăn kèm 1 vài loại rau. Anh đầu bếp đẹp dzai dặn dò rất kĩ là ăn bò Kobe thì đừng nhai, mà hãy dũng đầu lưỡi để ấn, để đẩy (nghe như đang ăn cháo lưỡi với gấu các cụ nhề 8->), có ăn như vậy mới cảm nhận được vị ngọt, mềm của thịt bò. Ăn xong đứng dậy hơi sót của nhưng mà xứng đáng để trải nghiệm ạ, uống cùng vang đỏ/sake thì nhất luôn :D. Cái bọn bò được đối xử sướng như người, bảo sao thịt ngon chế. He he

Chỉnh sửa cuối:

cuibaptiensinh.

Xe máy
... Tiếp ngày 1 - lịch trình xơi bò Kobe
Sau hơn 2h đi xe ô tô, em cũng đã đến Kobe. Gặp gỡ đối tác, chuyện trò, cười nhạt, loáng cái đã qua trưa. Trong đó lịch trình là buổi chiều tối lại phải quay lại Osaka sớm nếu không thì sẽ tắc đường kinh khủng. Mấy anh em liến thoắng lượn qua khu cảng Kobe để nhìn ngắm thành phố này. Có thể 1 số cụ đã biết: thành phố Kobe đón nhận 1 sự kiện thảm khốc ngày 17/1/1995, cơn động đất mạnh 7.2 độ richter làm cho gần như toàn bộ thành phố sụp đổ, gần 7,000 người chết, 300,000 người vô gia cư. Trươc đó nữa, thì Kobe cũng bị hủy hoại vì bomb trong chiến tranh. Nhưng cho đến giờ, chỉ sau vài chục năm toàn bộ thành phố đã được khôi phục với lỗi kiến trúc Châu Âu - Kobe cũng được gọi là "Thành phố tái sinh".
Một vài tấm ảnh với biểu tượng của thành phố - tòa tháp đỏ em không nhớ tên, chắc là tháp truyền hình:

Mấy anh em nghỉ ngơi, làm li nước lọc (trong lúc đợi cafe :D) ngắm cảng Kobe. Chả biết có phải em sính ngoại không nhưng mà nước lọc bên này uống ngon lạ các cụ ạ :)) mặc dù biết chắc mấy em phục vụ cũng lấy nước máy ra thôi:

Hơi bị lan man quá, sau khi ngắm cảnh cảng Kobe chán chê tụi em cũng tìm được đường ra nhà hàng bò Kobe, nghe đồn là khá nổi tiếng để thưởng thức món thịt bò huyền thoại nơi đây. May quá cũng đến nơi, bố khỉ cái dân bên này đêk nói tiếng Anh làm em hỏi đường té cả phở :((

Trong căn nhà nho nhỏ thì có cái cầu thang còn nhỏ hơn, tụi em leo bở hơi tai lên thì khung cảnh nhà hàng gọn gàng, ấm cúng hiện ra. Thấy mùi thơm nghi ngút và bụng cũng đã réo vang, em nhanh chóng chon lựa thực đơn - mỗi anh em chơi hẳng 300 gr bò Kobe cho nó chất:

Thịt bò được nướng trên bàn sắt đặc biệt, miếng thịt xắt hình lập phương lớn hơn bò lúc lắc. Lúc ăn thì ăn kèm 1 vài loại rau. Anh đầu bếp đẹp dzai dặn dò rất kĩ là ăn bò Kobe thì đừng nhai, mà hãy dũng đầu lưỡi để ấn, để đẩy (nghe như đang ăn cháo lưỡi với gấu các cụ nhề 8->), có ăn như vậy mới cảm nhận được vị ngọt, mềm của thịt bò. Ăn xong đứng dậy hơi sót của nhưng mà xứng đáng để trải nghiệm ạ, uống cùng vang đỏ/sake thì nhất luôn :D. Cái bọn bò được đối xử sướng như người, bảo sao thịt ngon chế. He he
Cuối cùng có phải nuốt không cụ? Hóng ảnh và lời bình lựng của cụ.

traitimthep

Xe tải
Bác này tay to hai tay hai súng, mà bác khéo tay dùng đuợc cả nikon và canon. Em chỉ chiến đuợc một thể loại thôi. Em dùng nk d750 fix35. Bác chụp đẹp thế bác có bên xóm hay vnphoto ko? Hóng phần tiếp theo ạ.
Thanks cụ, trước em dùng Canon mấy năm, sau chán đổi Nikon nên cũng tí toáy được cả 2 ạ. Em thời trẻ cũng tham gia xomnhiepanh đấy. Nhưng h có vợ rồi, suốt ngày loanh quanh ở nhà thôi cụ ạ. Chán chết :D
Em còn flickr. Có gì cụ qua flickr em chơi. https://flickr.com/traitimthep
Ảnh cụ chụp đẹp quá.
Em cảm ơn cụ :D
Cuối cùng có phải nuốt không cụ? Hóng ảnh và lời bình lựng của cụ.
Cuối cùng em nuốt đánh ực phát cụ ạ. 300gr ra đi hơi nhanh. Nhưng mà cũng đáng lắm :P

traitimthep

Xe tải
Tối qua bay về mệt quá, em chả viết được gì, hôm nay lại update thêm tí từ sáng sớm vậy :D ....
Sau khi chén xong bò Kobe và cực kì thỏa mãn cũng như đã ấm cái bụng, em háo hức lên đường quay về thành phố Osaka - nơi mà em mới chỉ kịp để hành lý chứ chưa kịp thăm thú thêm gì.
Vài thông tin cho các cụ về Osaka: đây là trung tâm của vùng Kansai, hội tụ những nét truyền thống và văn minh, kết nối quá khứ và hiện tại. Osaka đang nổi lên là một trung tâm kinh tế sánh ngang tầm Tokyo, với rất nhiều ưu thế mà thủ đô của nước Nhật cũng phải kiêng dè. Đi qua mấy thành phố này thì có cảm giác người Tokyo bận rộn đến mức chẳng có thời gian mà hưởng thụ trọn vẹn những thứ tiện nghi hào nhoáng của thành phố. Về mặt này thì Osaka lại đem đến cảm giác thoải mái và vui tươi hơn.
Khi quay lại Osaka, để tránh mất thời gian em chọn ngay cho mình mục đính chính là đi thăm thú mua sắm ở khu phố mua sắm khá tấp nập & nổi tiếng: Shinsaibashi
Khu phố này thì nằm sát 1 con kênh rất đẹp tên là Dotonbori

Ẩm thực ở Osaka cũng rất nổi tiếng và ngon hơn Tokyo rất nhiều, chính về thế mà thành phố này được gọi là 'Nhà bếp quốc dân' :P
Nhà hàng cá nóc:

Các quán đồ ăn nhanh - take away

Sushi Replica:

Em cũng ăn rất nhanh món bánh bạc tuộc - thơm, nóng, khá ngon :D

traitimthep

Xe tải
Em tiếp tục đi đến với các khu phố mua sắm các cụ ạ, có thể miêu tả qua 1 chút thì dọc phố chính là các quán ăn & các thương hiệu lớn (mệ, dân ở đây ăn là chính, chơi chỗ khác các cụ nhề) còn 1 con đường ngang giao cắt rất rất dài, chắc phải vài km là các cửa hàng nhỏ bán quần áo, đồ lưu niệm, quán cafe, etc. Em đi băng qua mấy cái ngã 4 mà chưa hết.
Phố mua sắm thì nó bắt đầu như này:

Băng qua mấy cái ngã tư liền:

Thành phố này cũng là 1 trong những thành phố sống về đêm, với lượng cư dân vào buổi tối cao hơn nhiều so với ban ngày

Khu hộp đêm cũng rất nhộn nhịp với các em gái xinh tươi, mà lại đa phần là Philippines hay 1 số nước khác, chắc JAV nó VIP hơn các cụ ạ. Các em này mời chào điên đảo, đúng hôm em mệt chứ không thì chết với em :)) ở đây em không dám đưa máy lên chụp vì sợ bảo kê, hình ảnh không có mấy các cụ nhé :D

Em đắm chìm trong shopping với cả mất nhiều thời gian tìm shop đồ điện tử 2nd quá nên cũng không chụp thêm được gì nhiều, em về nhà lúc 00:30, mệt bã cả người các cụ ạ :D

traitimthep

Xe tải
Ngày 2 - Thăm quan cố đô Kyoto, Chùa Vàng
Em khăn gói quả mướp đi ô tô tới cố đô Kyoto, cách Osaka khoảng 2h đi xe. Do một phần em chẳng biết 1 chữ tiếng Nhật nào cả nên hơi bị hạn chế về mặt thông tin , chỉ biết đi xem và chụp ảnh ọt , thoát ra khỏi khu vực này thì em đi vừa đúng đến đường lên đỉnh Kiyomizu . Kiyomizu-dera Temple - Pure Water Temple ( UNESCO World Heritage ) tiếng VN dịch ra là đền Thanh Thuỷ , là một trong những địa điểm nổi tiếng nhất tại Kyoto nằm trên một ngọn đồi phía Đông của Kyoto chìm trong một khu rừng và được làm hoàn toàn bằng gỗ , từ đây có một dòng nước trong lành mà mình thấy dân Nhật đến đây đều xếp hàng hứng nước rửa tay và uống chắc để cầu xin may mắn cho năm mới . Đẹp nhất tại đây là những con đường nhỏ xung quanh đường lên Kiyomizu , rất nhiều các cửa hàng đồ lưu niệm như đồ gốm sứ , quạt giấy , đũa tre , bánh nếp , trà xanh , bánh ngọt , củ cải dưa chuột muối ..... tất cả các cửa hàng đều nằm trong những khu nhà mái ngói cổ kính trải dài từ dưới lên trên đồi .
1 đôi trẻ chụp ảnh cưới trên con đường lên chùa:

Đường vào chùa:

Rất nhiều lá vàng lá đỏ:

Chùa Thanh Thủy:

Các cụ vẫn rất tình cảm đi du lịch, ngắm cảnh chùa:

Do em hơi ngáo ngơ, nên cũng bỏ lỡ mất mấy địa điểm đẹp nữa ở Kyoto, tuy nhiên cuối ngày thì lại mò mẫm ra được Chùa Vàng - Kinkakuji, cách Chùa Thành Thủy khoảng 20' đi xe. Ảnh lát em update :)

Chỉnh sửa cuối:

myman65

Xe buýt
E góp vui một ảnh chùa Vàng chụp cách nay đúng 11 ngày, hôm ý trời mưa, rét và chụp bằng IP6

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Hay quá, cụ pót nhiều ảnh em hóng với nhá :)

traitimthep

Xe tải
Lang thang mò mẫm hỏi đường, đi theo mấy cái map với trip advisor em cũng bắt xe bus ra được đến Chùa Vàng - Kinkakuji (Kim Các Tự). Quần thể chùa được xây vào năm 1393 và dùng làm nơi nghỉ ngơi cho 1 vị Tướng quân rất nổi tiếng. Tuy nhiên theo như em nghe lén được từ 1 đoàn khách du lịch có hướng dẫn viên nói tiếng Anh thì chùa này bị 1 vị tiểu tăng ngáo đá đốt cháy vào năm 1950 =)) sau này mới được trùng tu và dát vàng lại. Chùa bây giờ được bọc bằng những lá vàng nguyên chất nên giá trị rất cao. Lúc nghe đến đoạn này em định đến cạo tí vàng mang về làm vốn mà lúc nhìn thấy chùa thì bất thành vì cái chùa nó nằm giữa hồ, nước bao quanh :))

Chắc ban quản lý chùa cũng sợ mấy ông có dã tâm như em nên thăm quan chùa chỉ cho nhìn từ xa thôi, mọi người đi vòng vòng và ngắm. Em thì em thấy hơi nhạt nhạt (:|, với cả do mất công mò đến mà đi hơi nhanh đã xong rồi :D

1 góc khác của Kim Các Tự:

Suối chảy róc rách:

Học sinh Nhật đến đây rất đông để thăm quan và cầu may:

1 căn nhà khác cùng nằm trong khuôn viên này

Em lại thêm tí lá đỏ cho sinh động :D

Hết ngày 2 của em, đi bộ rã cả chân, về đến Osaka thì trời đã tối mịt, em thao tác gói mỳ với hộp thịt nguồi, rưng rừng nước mắt.... vì cho nhiều tương ớt quá :D

traitimthep

Xe tải