Đổi bằng khi mất hồ sơ gốc

hicuti

Xe hơi
Chào các bác
Em bị mất hồ sơ gốc nên đi đổi bằng sớm mấy tháng cho chủ động. Hỏi mấy ông bạn toàn bảo 1M-1.5M nên em tự đi làm. Thủ tục thế này ạ:
Giấy khám sức khỏe (86 LTK)
Đơn trình báo mất có xác nhận CA Phường (chỗ này em mất 200k đấy ạ vì nhờ đ/c hộ tịch viên. Mình ra thẳng có khi chả mất xu nào)
Đơn xin đổi bằng có xác nhận của Phường hoặc cơ quan
Phô tô bằng, chứng minh và hộ khẩu. Các bác nhớ hộ khẩu nhé, em cứ nghĩ là nhà nước mình bỏ không dùng hộ khẩu trong giao dịch nên không mang, lại phải về lấy.
Ảnh (3x4). Chú ý là đúng 3x4. Em chủ quan mang ảnh 4x6 bị gọi lên nộp bổ sung.
Bằng gốc
Thế thôi ạ, các bác đến 8h xếp hàng tí rồi nộp hồ sơ. 1 tuần sau lên lấy. 30k
Em tưởng là họ sẽ cấp lại phô tô hồ sơ gốc, nhưng không phải, các giấy tờ mình nộp lại thành hồ sơ gốc. Bằng cũ cắt góc, bằng mới cấp đúng 5 năm kể từ ngày ký.
Nói chung em hơi ngỡ ngàng vì không nghĩ là thủ tục đơn giản và các bác làm thủ tục dễ dàng thế. Khỏi phải qua cò các bác nhỉ.

Hocamdao

Xe hơi
Quả này hay đấy! Gặp trường hợp này, điều đầu tiên Em nghĩ đến là Cò :)
Cụ còn võ gì nữa thì nhớ đưa tiếp lên nhé!

tuanbeoDC

Xe buýt
Cụ chủ thớt đổi bằng lần đầu hay lần mấy. Em tưởng vụ này phải thêm xác nhận của cơ sở đào tạo nữa chứ:^)

hicuti

Xe hơi
Em đổi lần 2 ạ. Lần 1 em đổi từ bằng NN ra bằng VN ợ. Chả có hồ sơ gì hết ạ. Bằng dịch, khám sức khỏe, ...

lenamhung83

Xe tăng
Chào các bác
Em bị mất hồ sơ gốc nên đi đổi bằng sớm mấy tháng cho chủ động. Hỏi mấy ông bạn toàn bảo 1M-1.5M nên em tự đi làm. Thủ tục thế này ạ:
Giấy khám sức khỏe (86 LTK)
Đơn trình báo mất có xác nhận CA Phường (chỗ này em mất 200k đấy ạ vì nhờ đ/c hộ tịch viên. Mình ra thẳng có khi chả mất xu nào)
Đơn xin đổi bằng có xác nhận của Phường hoặc cơ quan
Phô tô bằng, chứng minh và hộ khẩu. Các bác nhớ hộ khẩu nhé, em cứ nghĩ là nhà nước mình bỏ không dùng hộ khẩu trong giao dịch nên không mang, lại phải về lấy.
Ảnh (3x4). Chú ý là đúng 3x4. Em chủ quan mang ảnh 4x6 bị gọi lên nộp bổ sung.
Bằng gốc
Thế thôi ạ, các bác đến 8h xếp hàng tí rồi nộp hồ sơ. 1 tuần sau lên lấy. 30k
Em tưởng là họ sẽ cấp lại phô tô hồ sơ gốc, nhưng không phải, các giấy tờ mình nộp lại thành hồ sơ gốc. Bằng cũ cắt góc, bằng mới cấp đúng 5 năm kể từ ngày ký.
Nói chung em hơi ngỡ ngàng vì không nghĩ là thủ tục đơn giản và các bác làm thủ tục dễ dàng thế. Khỏi phải qua cò các bác nhỉ.
Bác đổi GPLX ở Cao Bá Quát hay Thái Thịnh a? Giấy khám sức khỏe ở những bệnh viện nào thì được hay nhất định cứ phải ra 86 Lý Thường Kiệt? Xin chỉ giáo, cám ơn nhiều

hicuti

Xe hơi
Cao Bá Quát bác ạ. Khám sức khỏe ra 86 LTK, hôm đấy em đi khám có chú trước em bị mắng là đầy hơi rượu:)

Veovon

Xe đạp
ôi, cảm ơn cụ. E đang cần món này vì tìm mãi hồ sơ thấy

Veovon

Xe đạp
Cu chủ thớt cho em hỏi: cái đơn xin đổi bằng mình tự viết hay có mẫu sẵn ở Cao Bá Quát hả cụ?