[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

dung09

Xe hơi
Cụ chỉ đường cho em sang theo với.

Kiyokawa

Xe tải
Em chỉ sợ nước mình còn phải trải qua ít nhất 1 cuộc chiến tranh tàn khốc đầy đau thương mất mát nữa mới được như 2 nước này
Không biết cụ sinh năm bao nhiêu? Nhưng từ lúc em biết đến giờ, em thấy nước mình phát triển vượt bậc ạ!
Trước giờ em đặt ra mục tiêu năm 35 tuổi sẽ có 4 bánh để đi. Em không nghĩ là trước 30 tuổi em đã có 4 bánh rồi! Em thấy cụ bi quan về tương lai đất nước quá! Nếu bây giờ có chiến tranh, thì xin lỗi cụ, bọn thái bọn malay nó lại coi chiến trường Việt Nam ta là cái mỏ vàng, như trước năm 75 thôi cụ ạ! 1000 năm nữa không vượt nổi nó. Còn cụ bảo Malay hơn mình thì xin lỗi cụ xem lại nhé! Nó chỉ hơn mình cái mẽ và các thành phố thôi, ở đất nước nó ở các vùng quê khổ vô cùng và cũng vô cùng nguy hiểm, người nhà em bên ý, nên em hiểu rõ ạ!

Isu_zu

Xe container
Em ngồi đây, giữa bầu không khí ô nhiễm, bên cạnh người láng giềng hung hãn, bẩn tính cộng với áp lực không hề thua cụ về kiếm tiền, kiếm tiền, kiếm tiền...em đã khóc khi đọc topic của cụ.
E ko sợ láng giềng..sợ nhất người trong nhà :(. Đất nước bình an, giàu mạnh, dân chủ, thì ko ở đâu bằng quê mình...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
EU tùy nước nha bác, như Hà Lan trước đây free nhưng bây giờ chỉ free đến đại học là phải đóng học phí, tuy nhiên chính phủ ghi nợ cho rồi sau này ra trường đi làm thuê trả sau. Điều đó vô tình gây áp lực cho sinh viên mới tốt nghiệp.
Giáo dục thì EU miễn phí, Đào tạo thì không bác ạ.
Tụi Germany thì vẫn miễn phí cho Đại học.

Conf vụ ghi nợ là quá tốt còn gì nữa bác.
Vì sinh viên ở bển được coi là công dân hết rồi, phải tự lo cuộc sống của mình: Rửa bát, rải tờ rơi, giao Pizza tại nhà...., đủ thứ để có tiền tiêu hàng tháng.
Bố mẹ không hoặc ít hỗ trợ, chí ít, đấy ko phải nghĩa vụ của họ.

anhha26

Xe hơi
Mình thấy đi đầu cũng muốn về Việt Nam. Còn gia đình, quê hương, không điều kiện tốt bằng Tây nhưng giàu tình người hơn

lovewheels

Xe buýt
Em thấy bác gạch đầu dòng 7 điểm tốt mới có 4 điểm xấu, nghĩa là bác đã có lưạ chọn rồi còn gì. Em ở VN có tiền, còn thiết tất cả những cái tốt bác có.

Chào các cụ/ mợ.
Khi viết những dòng này thì e chính thức ở Mỹ dc 5 tháng. Em muốn chia sẽ với các cụ mợ về cuộc sống xứ giãy chết mà thỉnh thoảng trên otofun e hay gặp những topic về rời xứ thiên đường nhà mình.
Khi còn bên vn thì cuộc sống e tương đối ổn. Cv ổn định lương cũng tương đối lo đủ cuộc sống VỢ và 2 con. Làm ngày 8-9 tiếng chiều tối về đón con xong đi thể dục tối về ăn cơm nhà xong chở vợ con đi chơi ( nhậu nnẹt thì tuần 1,2 lần chủ yếu tụ tập xem đá bóng).
Nhưng khi qua Mỹ thì nó khác. Em may mắn là khi qua Mỹ đi thăm thú 1 tháng xong là có việc đi làm luôn. Về cuộc sống theo cảm nhận cá nhân e thì:
Mặt được:
Đại đa số tôn trọng luật pháp.
Môi trường không khí sạch sẽ, cây cối rừng, công viên thì quá trời.
Đường xá gọn gàng dễ đi, bản chỉ dẫn rõ ràng.
Con người tự do bài tỏ chính kiến của mình.
Vệ sinh thực phẩm bảo đảm
Các F1 dc đi học miễn phí và các chế độ cho F1 rất tốt.
Y yế sức khoẻ cho dân tốt.
Mặt chưa dc :
Tình cảm gia đình, bạn bè ko gắn bó.
Nhiều lúc e thấy buồn đến phát sợ.
Kiếm tiền, kiếm tiền và kiếm tiền để mua nhà, trả thuế.
Áp lực mưu sinh rất lớn.
Em ol bằng dt viết đến đây mỏi tay em post trước. Các cụ cần hỏi gì thì e post tiếp.

FordHagiang

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy đi đầu cũng muốn về Việt Nam. Còn gia đình, quê hương, không điều kiện tốt bằng Tây nhưng giàu tình người hơn
Cái tình người của cụ giờ nó cũng nhạt lắm rồi ạ
Nhà cháu thấy có điều kiện thì nên đến nơi nào không khí tốt, thời tiết tốt, đời sống tốt, trị an tốt... VN thì chắc chắn không có rồi, khác nào địa ngục.

O Muong Te

Xe điện
em cũng có giấc mơ mỹ nhưng chắc chẳng bao giờ thực hiện được trừ khi kiếm được được hơn chục tỷ để định cư theo diện đầu tư :((
Đô nó xuống 10k chắc đủ rồi chứ cụ.

hagiang6789

Xe hơi
Chúc mừng cụ nhé, ước mơ của rất nhiều người đấy ah :D

hubugi

Xe buýt
Em hỏi cụ là ở đấy có nhiều nhà vệ sinh công cộng như ở hà nội không.Em bị bệnh tiểu dắt mà định đi du lịnh.

cafesuada

Xe điện
Cái "tình cảm" mà dân VN mình ngộ nhận là có nhiều hơn bọn Tây, có thể phần nhiều trong đó là sự can thiệp sâu vào đời sống của nhau, nhùng nhằng, bùng nhùng, chồng lấn, nên tưởng là sống "tình cảm" hơn bọn Tây: như là cha mẹ quá chiều con cái, can thiệp sâu vào việc chọn bạn đời của con, sống chung nhiều thế hệ dưới 1 mái nhà nên sự phụ thuộc nhau về tư tưởng là lớn.
Bọn Tây coi trọng sự riêng tư, chứ e thấy bọn nó vẫn dạt dào tình cảm với những con chó, con mèo, con chim, ... mà nó nuôi, hơn hẳn người VN mình.

Bò lốp

Xe lăn
Ông cậu nhà em cả đại gia đình hơn 20 người đều ở Boston cũng hơn 20 năm ồi,nhà thì giàu ko nói hết nhưng tình cảm là ko nhiều.

td lines

Xe điện
Cụ mới đi được có mấy tháng thôi mà. Bao giờ được nhập quốc tịch, được làm có thâm niên và hoà nhập với Mẽo thì cụ nói em còn tin. Chứ cụ mới đi có ít ngày mà mưu cầu hạnh phúc sớm quá thì Mẽo sẽ trở thành bãi rác đấy. Ở đâu mà sự cống hiến và tài năng được trọng dụng thì đó là hạnh phúc.
Cụ nói phải , thời gian đầu ai chẳng chông chênh phải mất vài ba năm mới hết cảm giác "ở nhờ "cho nên đánh giá cũng bị cảm xúc chi phối ít nhiều. Đến khi nào thấy mình là một phần trong tập thể xã hội mình đang sống thì đánh giá chính xác hơn

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
cụ kiếm ít chân phỏm, sâm, chắn cuối tuần ngồi chiến vấy nhau là đỡ chán ngay ;))

hagiang6789

Xe hơi
Chúc mừng cụ nhé, ước mơ của rất nhiều người đấy ah :D

Duskdown

Xe hơi
Muốn lên thiên đường hãy đến nước mỹ, mà để xuống địa ngục cũng đến nước Mỹ. Cháu thì mơ thiên đường.

Duskdown

Xe hơi
Chỗ này em không hểu. Cụ mới sang vài tháng sao đã bày tỏ chính kiến sớm thía?
Cụ chủ có thể không bày tỏ chính kiến sớm nhưng cụ thấy như thế nên nói thế, cháu đoán mò thôi.