[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

DML

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ! Chỉ có American Dream chứ làm gì có gì gì dream đâu! Mừng cụ lần nữa ạ.

Anh Tẩm

Xe máy
Tại em thấy cụ nhắc đội rồ Nga. Đội k cử mà em tự tiện vào kính cụ ly rượu để xin cụ duyệt đổi gọi rồ Nga thành yêu Nga đ k ạ. Em đội ơn cụ
Em vừa kính cụ mà thấy bảo: sao cụ chú ý đên bác O Muong Te nhiều thế
@ Em biết thế này là k phải với nước Nga, vì sau đây em qua Nga đội đầu trọc sẽ đập vỡ mồm thằng đầu đen là em. Nhưng vì nước Nga, em chịu đựng tất cả
Thực ra thì lời gợi ý của Anh Mường Tè cũng rất hay đấy chứ ! ( Tuy có hơi " Dân dã " một tẹo .;));));)) )

Giá như có các Anh , các Chị " Yêu mến nước Nga " vào đây , kể về cơ cấu tổ chức xã hội , quyền lợi an sinh ... cũng như những thứ sảy ra trong cuộc sống thường nhật của người dân đang sinh sống hiện tại ở nước Nga nhỉ ???

Nếu được vậy thì cũng hay , phỏng Ạ ????? b-(b-(b-(b-(b-(

.

Pinoccio

Xe hơi
Chúc mừng cụ. Hiện tại của cụ là ước mơ của hàng tỷ thanh niên :( Chúc cụ và gia đình luôn khỏe. Nhớ review thêm cho sinh động cụ nhé.

fresh_air

Xe tải
Trước khi có đc sự phổ thông thì họ phải đầu tư thử nghiệm, và nó chỉ khác là chưa phải mô hình có quốc gia tài trợ. Nó giống các cty tư nhân khác, nhưng cái bản chất của giáo dục em thấy là giống nhau.
Em lại thấy bản chất hoàn toàn trái ngược: lợi nhuận vs phi lợi nhuận. Giả dụ trong trường hợp tài chính xấu, Vin school không có khả năng lãi, liệu gia đình ông V có tiếp tục dùng các nguồn tiền khác duy trì ngôi trường này với mục đích tạo điều kiện học tập tốt nhất cho các cháu không? Em đồ là không.

Có rất nhiều trường tư thục ở Mĩ 1 năm học phí 40k, vậy mà tiền học phí còn không đủ để duy trì hoạt động, phải nhờ vào phần vốn endowment. Vậy nên em là em thấy nó khác.

lotto

Xe buýt
Trước khi có đc sự phổ thông thì họ phải đầu tư thử nghiệm, và nó chỉ khác là chưa phải mô hình có quốc gia tài trợ. Nó giống các cty tư nhân khác, nhưng cái bản chất của giáo dục em thấy là giống nhau.
Cụ gì ở post trước của cụ nói đúng rồi, mô hình anh V là mô hình dành cho người có tiền. Chứ với XH hiện nay và mức lương của giáo viên thấp như vậy thì không thể thay đổi được bộ máy đâu. Cụ nào nhìn mô hình anh V mà ước ao cho cả XH thì em nghĩ quá lạc quan. Giáo dục nó đi cùng sự phát triển của XH, nền KHCN và cả sự văn minh của con người nữa, chứ không phải chỉ 1 hay 2 cá nhân, đó là tư duy ấu trĩ và duy ý trí. Ai chẳng biết mô hình GD của Mỹ, Anh, Úc, Can, Tây Âu nó tốt nhưng mãi có ứng dung được đâu. Cụ không thấy GD ở VN đi xuống trầm trọng à, mặc dù được tiếp xúc với thế giới nhiều hơn, thời đại anh tẹc néc nữa.
Ngoài lề tý là lương GV tiểu học và cấp 2, 3 ở đây rất tốt. Theo em biết average khoảng 60k đến 70k CAD/year, nếu hiệu trưởng, hiệu phó, trưởng phòng giáo vụ ... thì cỡ xấp xỉ 100k/year. Đó là mức lương rất khá, cho nên GV ở đây chuyên tâm giảng dạy lắm, cần gì phải ăn phong bì lót tay của phụ huynh vài cái đồng bạc lẻ, thứ nhất là đạo đức họ được dạy từ bé không cho phép họ làm vậy, thứ hai là ăn hối lộ mà vỡ lở thì cả đời tàn, ai nhận việc nữa, chỉ có cách đi làm việc khác ngành thôi.

xegiacmo

Xe container
Đứa em họ học ở anh mà xin việc được ở mỹ , chỉ mong f1 có bản lĩnh mà thoát ly chứ em dừ nó rồi chả phấn đấu được nữa . Đi làm mà cảm giác như xác sống cũng nản

Mycar222

Xe điện
Xh ở bển nó văn minh phát triển
hệ thống công quyền vận hành với phương châm phục vụ công dân
vận hàbh minh bạch có trách nhiệm với từng đồng thúê của công dân

lotto

Xe buýt
Việc đòi hỏi một nước GDP thấp như ta so sánh thẳng với họ thì ko ổn. Nhưng cụ thấy khi thu nhập của mình khoảng 15k $/năm thì sẽ nhiều người học ở Vin đc, giá của nó sẽ giảm hơn do hết time thử nghiệm và cạnh tranh gay gắt hơn. Đấy là chưa có bảo hiểm, trả góp như ở Mỹ. Còn cụ thấy mô hình giáo dục, các chương trình đào tạo nó ko hề khác mấy cả. Chỉ có là chúng ta quen nhìn vào Mỹ nên kém là cho rằng nó ko giống.
Tư nhân họ phải làm lợi nhuận, nhưng trường công ở họ cũng lấy từ bảo hiểm, thuế ra rồi nhà nước định ra mức đóng thấp xuống. Nhưng tiền đó đều do dân chúng hùn vào thôi, nhà nước chỉ làm thuê cho đám đông khi định ra mô hình, mức giá tốt cho xh.
Còn tư nhân họ thu thẳng từ người dùng, ko dùng thì ko phải đóng. Về mặt giáo dục như các cụ sống ở bên mô tả thì Vin làm cơ bản giống thôi. Em ko thấy bản chất : giáo dục toàn diện, khoa học khác nhau mấy.
Cụ có thể mơ, nhưng em nghĩ thực tế nó sẽ không vậy đâu. Bài toán của cụ có quá nhiều giả thiết: GDP cao 15k/năm, rồi trường công họ lấy từ thuế, bảo hiểm chi cho GD ... cái đó em nói thẳng là trong vòng 50 năm nữa là impossible nếu vẫn cơ chế này, bộ máy này. Em không phủ nhận mô hình anh V, căn bản nó cũng chẳng có gì mới ngoài copy từ bên này về, nhưng ý em nói là áp dụng cho toàn XH thì quá viển vông. Các trường quốc tế có ở VN hang chục năm nay có chat lượng hơn trường a V nhiều, có mỗi giá chat quá, học phí tầm 20k$/year cho các cháu thì chỉ có con đại gia hay người nước ngoài ở VN cho con học thôi.

phucbonguyen

Xe điện
Thực ra thì lời gợi ý của Anh Mường Tè cũng rất hay đấy chứ ! ( Tuy có hơi " Dân dã " một tẹo .;));));)) )

Giá như có các Anh , các Chị " Yêu mến nước Nga " vào đây , kể về cơ cấu tổ chức xã hội , quyền lợi an sinh ... cũng như những thứ sảy ra trong cuộc sống thường nhật của người dân đang sinh sống hiện tại ở nước Nga nhỉ ???

Nếu được vậy thì cũng hay , phỏng Ạ ????? b-(b-(b-(b-(b-(

.
Có e đây ah.xã hội nga ưu tiên ngừoi có quốc tịch còn dạng thẻ xanh như e thì ko có quyền lợi hơn dân lđ đâu ah.trẻ e sinh ra bên này nhưg đến khi vào mẫu giáo thì gần như 99,9%phải học trường tư vì trườg công ko bh nhận nhữg trẻ e ko có quốc tich Nga.như c gái e xin cho ku con vào học trường công là hi hữu,c gái e mua nhà bên này,có thẻ xanh nhug ko xin đc nhưg may có nhờ bà hiệu trưởng mách nc viét đơn khiếu nại lên tân phòng gd nên ku con mới đc nhận.Còn nhiều thứ khác e sẽ kể dần dần ah

SHM

Xe máy
OK, tranh thủ chưa vào làm việc, tâm sự đôi điều về ... NHẬU ... ở Mỹ nha ;)
Nhậu thì có nhiều kiểu nhậu, mình chỉ bàn đến làm thế nào mình nhậu tiết canh ở Mỹ. Ở bên Mỹ này ngoài 2 tiểu bang Cali và Texas có nhiều người định cư thì không tính, ngoài ra 48 tiểu bang còn lại có được một đĩa tiết canh Vịt hay Heo không phải là chuyện dễ...Tiểu bang nào thì cũng có những nông trại (farm) bán Gà ,Vịt, Dê ... nhưng vấn đề là xa hay gần mà thôi, có khi lái xe 2,3 tiếng để mua vài con Vịt hay Gà là chuyện rất bình thường. Có nhiều đai gia bên này làm 200-300 ngàn dollar một năm vậy mà có khi muốn một đĩa tiết canh cũng phải chờ có cơ hội , có khi vài năm...Trong khi ở bên VN, những người sinh sống ở dưới quê cả đời chưa bao giờ được bước lên xe hơi nhưng muốn một đĩa tiết canh Vịt thì là một chuyện quá nhỏ đối với họ... Hè rồi hội ăn nhậu của mình mới sưu tầm một nông trại rất là gần nhà (khoảng 30 cây số), đặc biệt là giá cả rất là "mềm", gà , vịt cỡ nào cũng có...

Kính thưa các loại Gà, Vịt, Ngỗng..

...nhìn thấy mà ham luôn.

Ông chủ nông trại là một người Mỹ trắng cũng hơi lớn tuổi, sau khi thanh toán tiền bạc xong xuôi ông có hỏi tụi mình là:

- Tụi bay mua Vịt về làm gì vậy ?

Mình đai diện cho mấy anh em trả lời với ông ấy là :

-Tụi tôi làm Pizza , Vietnamese Pizza..

Ông ấy trố mắt lên hỏi lại

- Cái gì?? Vietnam tui bay cũng có Pizza hả?

-Có chứ, Việt Nam tụi tôi cái gì mà không có....

-Wowww, tụi bay làm như thế nào nếu có thể được tụi bay chỉ tao làm được không ? ông hỏi

Tụi mình ai cũng nhìn nhau, lỡ nói rồi bây giờ phải phóng lao luôn chứ sao bây giờ...

-OK, chuyện nhỏ, nếu ông muốn, nhưng để tôi cho ông ăn thử trước nếu cảm thấy ông ăn được thì ông mới làm chứ....

ông gật đầu và mình cũng xin phép ông ra về, và nói là nếu có dịp sẽ cho ông ăn thử Vietnamese Pizza...

đây là những chiếc bánh "Vietnamese Pizza" đây ạ :P

Các cụ nghĩ là có nên cho ông Mỹ chủ nông trại ăn thử và chỉ công thức cho ông ấy không nhỉ ??

Tiết Canh Vịt mà uống với XO thì chỉ thua mỗi "4 đôi thông" :-B

lotto

Xe buýt
Chỗ em bên này chỗ nào cũng gần farm, muốn mua đến farm thích con vịt hay gà nào chỉ cho họ bắt. Tiết canh chỉ cần người biết làm thôi. Cái chính bên này mình tự cắt tiết gà, vịt phải giấu diếm vì phạm luật: muốn giết mổ thì phải có giấy phép VSATTP, hehe. Bên em thiếu người biết làm thôi chứ gà vịt thì không thiếu. Đợt làm tiết canh còn có cả Lúa mới mang từ VN sang nhắm nữa.

SHM

Xe máy
Nhân tiện post luôn bảng nội quy ăn nhậu của hội mình :-B

Điều 1: Để công bằng và hợp lý, tất cả các tay ăn nhậu bất kể là bạn bè, chiến hữu thâm tình... đều phải thực hiện sòng phẳng “Kẻ rượu người mồi” để bày ra buổi tiệc và phải bầu ra chủ xị để điều khiển cuộc nhậu.

Điều 2: Khi nhậu được tin báo, tin nhắn hoặc điện thoại của chiến hữu thì phải đi ngay không chậm trễ, tránh tình trạng “Gà sống đá gà chết”.

Điều 3: Trong khi nhậu phải tỏ ra văn minh, lịch sự, giữ vệ sinh chung không khạc, nhổ, phun... chung quanh bàn nhậu, tránh tình trạng cầm lâu, kê tán, rót lưng, bưng đổ, câu giờ... hoặc qua vòng khi chưa được phép của chủ xị.

Điều 4: Khi nhậu trong bàn phải “Ăn xem nồi ngồi xem hướng” tỏ ra tôn trọng đối với những người lớn tuổi, tuyệt đối không được “Say mồi”.

Điều 5: Trong bàn nhậu tuyệt đối không được cầm lộn, cầm nhầm nhất là bật lửa, giày, dép, mũ và điện thoại di động.

Điều 6: Trong bàn nhậu tuyệt đối không mang theo vợ, con hoặc cháu gây phiền hà cho bạn nhậu, ngược lại được phép mang theo em vợ, em nuôi hoặc em gái (Chưa chồng).

Điều 7: Trong bàn nhậu không được cãi cọ, nói chuyện riêng hoặc những chuyện gây mất đoàn kết đối với những chiến hữu trong bàn nhậu, ngược lại phải kể chuyện có tính chất hài hước.

Điều 8: Khi tan tiệc rượu về nhà không được lớn tiếng, chửi mắng, cãi cọ vợ con hoặc làm mất trật tự ở địa phương... Gây ảnh hưởng đến uy tín bạn nhậu, ngược lại phải khuyến khích những chuyện làm hài lòng bà xã... để lần sau đi nhậu được bà xã khuyến khích.

Điều 9: Phải thường xuyên vận động, thể dục, thể thao để đảm bảo sức khỏe và tuổi thọ để nhậu được bền lâu.

Điều 10: Đến lúc trả tiền không được đi tiểu, nghe điện thoại, làm bộ say xỉn để ngủ hay sang bàn khác để lẩn tránh...

P/S: mình thích nhất là điều 6... hiihih

SHM

Xe máy
Chuyện về "người ăn xin"
Dẫn 2 thằng nhỏ đi vòng vòng xuống Downtown nhân dịp có gia đình người bạn ở tiểu bang khác sang chơi, vô tình gặp 1 người "homeless" ngồi ngay trước cửa quán cà phê Starbucks cầm tấm bảng, trên tấm bảng có ghi dòng chữ tạm dịch "CẦN 23 ĐỒNG CHO MỘT CHỖ Ở, ĐỂ TẮM RỬA VÀ NGỦ".

Lúc đầu mình cũng không để ý, vì mấy hình ảnh này cũng không lạ vào những hôm trời đẹp. Nhưng thằng lớn nhà tôi nó để ý rồi nó tới hỏi tôi.
- Ba nghĩ người này có "xạo" không Ba? Andy Hỏi..
Lúc đầu tôi cũng lờ lờ đi nói không biết cho qua chuyện, vì nghĩ là chuyện của người ta mình cũng chẳng cần thiết để ý làm gì, nhưng Andy cứ đi theo và hỏi tôi nhiều lần, tôi đành phải "đối thoại" với Andy.
- Sao con nghĩ là người ta "xạo"? Tôi hỏi Andy
- Nếu như anh ấy nghèo thì anh ấy đâu có đi giầy Nike và xài Iphone..Andy nói.
Tía má ơi, chuyện lớn rồi, Andy muốn mình giải thích, tại sao anh ấy đi giầy Nike, xài Iphone mà đi xin tiền..????
- Ba nghĩ chắc anh ấy lỡ đường, rồi làm gì đó hết tiền thôi, còn giầy Nike và Iphone chắc anh ấy mua lúc anh ấy có tiền hoặc ai cho anh ấy.... Mình giải thích với Andy.
- Con nghĩ anh ấy "xạo" để xin tiền..? Andy cố nói thêm một câu.
Sau đó chúng tôi bỏ đi chỗ khác nên Andy cũng không còn thắc mắc nữa.

Như các cụ thấy, những hình ảnh như này thôi cũng đủ làm ảnh hưởng đến suy nghĩ của trẻ em đang ở cái tuổi "tò mò, hiếu kỳ"..
Mấy lần trước đi chơi Andy cũng đã gặp nhiều hình ảnh như này, nhưng thường là những hình ảnh già nua, tàn tật, hoặc là nhìn bên ngoài rất khổ, chứ không có "sang trọng" như anh chàng trong hình này.
Có lẽ là "Ở đâu củng có anh hùng, ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên".

hoxuantu

Xe buýt
Kinh khủng khiếp!!! Có lẽ đây là ng trúng to phỏng cụ nguyencharlie?
Nhân đây cụ và các cụ khác đang ở EU hoặc Mỹ cho thêm ttin cụ thể về giá xăng bên đó đi ạ.
Bên đó có dùng loại A92 18.1ngan 1lit và A95 18.7ngan 1lit như mình ko hay cao cáp hơn? Mình đang triển khai thêm xăng sinh học E5 giá 17.6ngan 1lit, tỉ giá hôm nay là 22.300d trên 1 usd đấy ạ.
Em nghi ngờ xăng ở nhà, A95 chứ kiểm định chắc gì đã đạt tiêu chuẩn của A87 :D

lotto

Xe buýt
Em nghi ngờ xăng ở nhà, A95 chứ kiểm định chắc gì đã đạt tiêu chuẩn của A87 :D
Xăng regular A87 bên em hôm nay là 95 CAD cent/lít, quy ra tiền việt là khoảng 16000 VND/lít. So với mức sống bên này thì xăng chỉ là chuyện quá nhỏ cho nên xe cộ bên này dung tích động cơ thường 2 L cho xe nhỏ, 3.0 hay 3.6L cho xe minivan hay SUC, 3.6 hay 5.7L cho pickup truck, 5.7, 6.4 hay 6.2L tang áp cho muscle car như Ford Mustang, Dodge Challenger, Dod Charge hay GM Camaro ... Nói chung dân bên này mua xe theo sở thích chứ không quan tâm đến mức tiêu thụ nhiên liệu lắm, cái quan tâm nhiều hơn là performance. Hiện tại các hang xe đều cải tiến động cơ, đặc biệt là tăng áp supercharge, như động cơ Hellcat của Chrysler 6.2L nhưng lên đến 700 mã lực.

kevle09

Xe máy
OK, tranh thủ chưa vào làm việc, tâm sự đôi điều về ... NHẬU ... ở Mỹ nha ;)
Các cụ nhậu xong rồi ngủ lại luôn à. Bọn em lâu lâu gặp nhau, uống vài chai bia, thêm ít rượu thì đã phải kêu vợ lái về. Police nó mà quay đèn thì bách nhục. Texas có nhiều nhà hàng bán đồ nhậu VN, vài tháng thì anh em tụ họp 1 lần cũng vui. Farm của các bạn Mễ bên này có cả cừu, dê, bồ câu, bê ... có thể chỉ con nào mình thích. Heo rừng thì bán rất rẻ, 1 con chừng 35kg chắc khoảng $30 khi đến mùa săn. Cầy tơ thì giang hồ nói vẫn có nếu muốn, tất nhiên là phải kín miệng, không thì vợ con nó nhìn mình như bọn mọi.

Rượu bia thì sẵn và đảm bảo xịn. Nghe đồn rượu đế nước mắt quê hương có bán ở Mỹ, Kai Vodka, nấu bằng nếp, bữa nào em đi kiếm xem sao.

kensaii

Đi bộ
năm nay là năm thứ 8 em ở Mỹ, chưa về vn. chia sẻ với cụ chủ thớt nhé. em ở Atlanta, GA. trong đây có ai ở GA không ạ

lotto

Xe buýt
Về vụ hàng xóm láng giềng, em cho rằng VN mình không bằng được tây, như ông anh em ở bên Đức, có lần về chơi kể chuyện. Nhà ông ấy có con nhỏ phải gửi trẻ. Hàng xóm là một ông bà tây đã nghỉ hưu. Cứ chiều đến là ông bà tây lại đi đón con hộ cho nhà ông anh em, đưa cháu về nhà tắm rửa, cho ăn uống rồi tối mang sang trả. Trong nhiều năm ông bà ấy vẫn đến dự tất cả các buổi lễ, buổi biểu diễn của cháu em ở trường. Em ở VN 45 năm nay chưa bao giờ thấy có cụ hàng xóm nào như thế.

Ông anh em cũng kể, có lần ông ấy đang dừng đèn đỏ thì bị một thằng đi sau tông vào mít, ủn xe ông ấy đâm vào mít xe đằng trước. Lái xe đằng trước là một người Đức xuống xem xét, trao đổi nhưng không đi ngay mà bảo với ông anh em rằng: "Vì mày là dân nhập cư nên tao sẽ ở đây đợi đến lúc cảnh sát đến giải quyết. Tao muốn bảo đảm rằng chúng nó đối xử công bằng với mày và cái thằng đâm vào mít mày nó không giở trò".

Xem ra bậc thần tiên ở xứ thiên đàng không thể bằng được người dân xứ giãy chết được, các cụ nhể?
Chuyện tử tế ở đây thì kể ra không hết, cơ mà có những cái loa phường tuyên truyền toàn về chuyện dân nhập cư bị phân biệt đối xử hay coi thường. Em đồng ý là có mấy chuyện đó ở đây nhưng it hơn chuyện tử tế còn nói về coi thường thì người giàu - kẻ nghèo ngay ở Vn còn chẳng quá phổ biến trong khi chuyện tử tế thì là của hiếm ạ.

hungvn

Xe tải
Em thấy một số nước đang yêu cầu đàn ông phải ngồi như phụ nữ khi đi tiểu, lý do các ông đứng hay vẩy lưng tung.
Có lần trong nhà hàng ở Đức em tthấy trong nhà vệ sinh nó viết rõ ràng như thế, nhưng không biết bên Mỹ như nào.
Bên Mỹ vẫn được đứng vẩy cụ ạ, cháu cũng đã đi ngang dọc bên đó nhưng chưa thấy chỗ nào bắt ngồi trừ lúc mình i nặng