Đôi điều về văn hóa kinh doanh của Trường Hải

calibrationwater

Xe điện
Tôi đang định đặt mua 1 con Cerato của Trường Hải, tuy nhiên vấn đề ở đây là văn hóa kinh doanh của Trường Hải.
Trường Hải đã cung cấp cho tôi 1 cái dự thảo Hợp đồng mua bán mà trong đó mọi rủi ro đều đẩy hết cho Khách hàng. Sale nói với tôi sẽ giao hàng trong vòng 1 tháng, trong Hợp đồng cũng nói rõ như vậy. Tuy nhiên, trong Hợp đồng không có điều khoản phạt nếu giao hàng không đúng hẹn mà chỉ có điều khoản phạt khách hàng số tiền đặt cọc nếu không lấy xe. Như vậy, đến tháng 12, nếu "không vui" lắm hoặc có chú nào chịu chi để mua xuất, Trường Hải có quyền không giao xe cho mình để giao chú "chịu chi" kia thì mình cũng chả thể kiện cáo gì được. Thậm chí, qua tháng 1 năm 2010 Trường hải ép mình nhận xe nếu không nhận thì mất tiền cọc. Điều này cũng có thể xảy ra lắm chứ.

Các option đề trong hợp đồng cũng sơ sài so với các option mà sale nói. Ví dụ như sale nói có điều hòa tự động, nhưng hợp đồng chỉ nói có Máy lạnh (giờ chỉ có công nông đầu ngang mới không có máy lạnh). Điều này có nghĩa là nếu chẳng may option thực tế nó không đúng với option mà sale quảng cáo hay trên website thì có nghĩa là khách hàng phải cắn răng mà chịu.

Túm lại là, Sologan của Trường Hải là "Đẩy mọi rủi ro vào khách hàng, Trường Hải cầm dao đằng chuôi, lưỡi dành cho khách hàng".
Kg biết hãng khác thế nào chứ đầu năm em làm với FOrd cũng vậy ! Em sửa lại HĐ họ kg chịu ! Vậy thì bi bi nhé ! Mua xe nhập cho đỡ tức ! :21:

yeswrong

Xe buýt
Cái hợp đồng như vậy là ép khách thôi chắc để hạn chế khách hàng mua xe vì xe có sản xuất kịp đâu mà bán, nếu xe mà thừa mứa thì ai cần hợp đồng, option với chả đặt cọc làm gì, vào kho thích cái nào đủ option mình cần chỉ cái đó mặc cả rồi mua. Em hỏi các bác 1 câu là giờ các bác mua cái honda air blade có cần phải đặt cọc không nào? Có ai hỏi đến điều khoản hợp đồng không nào, rách việc! chung quy lại là cung không đủ cẩu nên sinh ra người bán ép người mua thế thôi

VeryGood

Xe điện
Không chỉ riêng Trường Hải đâu, đọc hợp đồng của các hãng khác cũng tức như bò đá. Để yên tâm, cụ bảo Sale gửi cho cụ cái báo giá trong đó liệt kê đầy đủ option, thế thôi.

biahoihanoi

Xe lăn
Thì Bác sửa lại hợp đồng cho có lợi về bác thôi.

bác cứ ra showroom ngoài xem xe nhập, xem option, bàn về giá, và đưa lun nàng về dinh, đắt hơn vài trăm obama nhưng đỡ tức(b)

Bác meọthanhlam nói chính xác.Chỉ có ở Vịt Nam thôi,đi mua xe còn phải 2 tay xoa xoa vào nhau nói khó<mong anh giao xe sớm:21:>như đi xin xe ở ngoài nước
đấy gọi là : Xoa tay khét lẹt
bác nhẩy:)):)):)):))hài thiệt
Theo em đi mua xe cứ mang lọ thuốc trừ sâu theo người, ko đúng hẹn giao xe cho bọn sâu đi lun(b)

Luca_Bradi

Xe máy
tình trạng chung rồi bác ơi,hồi e mua xe cũng vì bị thằng seller Toyota nó chọc cho tức điên nên em mới cưới được em Kia Soul nhập ngon thía này,giờ nghĩ lại chắc phải cám ơn nó,chứ nếu nó cứ ngọt nhạt đúng hẹn với mình thì giờ e đã tha thẩn với Vios rùi

xe365vn

Xe container
Bác này là âm binh của salon nào mà phán cứ như đúng rồi,mua xe ở đâu nó chẳng đẩy trắch nhiệm cho khách hàng,em đố bác tìm được thằng salon nào ở ngoài mà nó ghi hình thức bị phạt nếu không giao đúng thời gian,chưa nói đến còn bị lừa nếu bác chủ quan không kiểm tra kỹ trước khi nhận xe.bác phán ông th thế này người ta còn đất sống nữa không?e thấy ngoài 1 số nhược điểm thì ở th nó cũng có cái được của nó đấy nếu không nó đã đóng của lâu rồi
thế bác là âm binh ở đâu? :21:
e nói 1 câu cho nó vuông: e có 1 chú Carnival của TH, hôm nọ bị mất cái gạt mưa sau với cái nẹp cửa bên lái, tốn 1 đống tiền đth với cả hẹn hò mà chưa được bộ phận Service đoái hoài
theo bác TH thế nào? có very good ko ạ?
còn đặt xe, với hợp đồng - hợp đèo, luật sư - luật sẻo.. ở VN ý mà.. cứ tiền tươi thóc thật, mắt thấy, tay sờ mà múc.. chớ có tin bố con thằng nào (b)
xin lỗi vì e hơi nóng (y)

thanh_hoi

Xe điện
Bác này nge ko rõ lại nói nhầm
TH ko bao h lấy tiền cọc của khách hàng.
Bác đặt xe xong ko lấy nữa kể cả xe đã về bác vẫn được thanh lý hợp đồng và hoàn lại tiên.
trừ bác lấy được xe ngay, còn ở đâu cái hẹn cũng là ko lường trước được như nhau thôi bác.
Còn chẳng ở đâu bán hàng không muốn bán chỉ có khách hàng ko muốn mua nữa thì là thường xuyên thôi.
Th giao hàng it ra cũng thuộc dạng chuẩn nhất ở VN rồi.
Còn HĐ ở đâu cũng có chuẩn riêng chứ cứ mỗi người đòi hỏi 1 kiểu thì có trời theo được ý các bác.
Thương hiệu ko phải tự nhiên mà có, các bác đừng vì cá nhân mà đánh giá sai cái mà bao con người dầy công xây dựng lên (b)
[FONT=&quot]Anh rất quý Ngọc Anh và không hề trách em trong việc này. Em làm rất tốt nhiệm vụ của 1 sale. Nhưng anh trách cách làm ăn không fair của Công ty em.[/FONT]
[FONT=&quot]Khoản 6.5. Điều VI cuả hợp đồng bên em nói rõ:
[/FONT]

[FONT=&quot]"[FONT=&quot][/FONT][/FONT][FONT=&quot]Nếu Bên B trì hoãn việc thanh toán và nhận xe theo quy định tại Điều II và Điều IV của hợp đồng này hoặc huỷ hợp đồng vì bất cứ lý do nào thì Công ty sẽ toàn quyền quyết định số tiền đã đặt cọc"[/FONT]
Giả sử xe em giao tháng 1/2010, anh không nhận xe, đương nhiên bên em có quyền xử lý tiền cọc. Đúng ko?

Đấy chỉ là 1 trong các điều khoản không fair của hợp đồng.
Vấn đề chính ở đây là hợp đồng không fair em à.

[FONT=&quot][/FONT]

nhala75

Xe hơi
Nói chung đi đâu mua xe cũng thế thôi bác ạ! Hợp đồng họ chỉ nói chung chung thôi

nguyentienbinh

Xe hơi
Bác đặt xe xong ko lấy nữa kể cả xe đã về bác vẫn được thanh lý hợp đồng và hoàn lại tiên.
trừ bác lấy được xe ngay, còn ở đâu cái hẹn cũng là ko lường trước được như nhau thôi bác.
Còn chẳng ở đâu bán hàng không muốn bán chỉ có khách hàng ko muốn mua nữa thì là thường xuyên thôi.
Còn HĐ ở đâu cũng có chuẩn riêng chứ cứ mỗi người đòi hỏi 1 kiểu thì có trời theo được ý các bác.
Thương hiệu ko phải tự nhiên mà có, các bác đừng vì cá nhân mà đánh giá sai cái mà bao con người dầy công xây dựng lên (b)
Bản Mỗ đã bị Thaco chặt chem mất 4 củ tiền cọc đấy thôi, đặt con carento từ tháng 3 đến tháng 5 không có, đặt cọc 10 củ, khi đến rút HĐ thì bảo là khô trả, làm toáng lên thì bảo là phải chịu phạt 4 củ, làm ăn kiểu leo giè thế mà bẩu là kô lấy tiền cọc, khi rút HĐ ko bị phạt là sao. anh em hãy tránh xa trường Hải nhất là thaco long Biên, kô thể chơi được vì rất xấu chơi.

Lungcu

Xe điện
Bác mua xe cứ ôm theo cục tiền đi, mua xe nhập cho nhanh. :101: không có bảo hành thì về mua bảo hiểm toàn bộ:69: mua xe mà H Đ đặt cọc dẽ đau tim lắm :77:
Chúc bác nhanh tìm được xe ưng ý(b)(b)(b)

newboy

Đi bộ
các bác ơi, trưa nay e đi đặc cọc, chuẩn bị rước em KM TH, các bác chỉ e cách fân biệt đời 2008 và 2009 với, e hoàn toàn mù tịt. đời 2010 thì e biết. đội ơn các bác:)

hoangdole

Xe buýt
Khách hàng hãy tự bảo vệ mình thôi, sale của TH luôn nói hỉnh ảnh và option giới thiệu chỉ để tham khảo, thực tế có thể khác. Vậy theo em nên tránh càng xa càng tốt kiểu này, trước đây em cũng tý bị rồi, may mà ko dính chưởng

hoangdole

Xe buýt
các bác ơi, trưa nay e đi đặc cọc, chuẩn bị rước em KM TH, các bác chỉ e cách fân biệt đời 2008 và 2009 với, e hoàn toàn mù tịt. đời 2010 thì e biết. đội ơn các bác:)
Thực sự lại phải chia buồn cùng bác vì khi bác nhận xe sẽ thất vọng thật nhiều.

Lungcu

Xe điện

Cái thương hiệu mà bác nói ấy. dẽ tan lắm vì quyền lợi cá nhân, đầy rẫy những kẻ sắn sàng bán rẻ ,không chút do dự:77::77::77::77:

HobbyDriver

Xe tăng
TH ko bao h lấy tiền cọc của khách hàng.....
(b)
Ơ thế ai phục vụ thượng đế??? Bác nói thế lại giống như "phiếu C hôm nay chỉ có lòng lợn. Vậy... ai mua gì thì mua". Hợp đồng thì cũng phải có những điều khoản tùy theo khách hàng chứ nhể, nhất là mua một món hàng như thế, có phải mớ rau đâu.

htkt

Xe hơi
em nghĩ chắc TRƯỜNG HẢI đại gia quá mà nên đâu có cần khách hàng, hôm em qua xem em New Sorento:
em đến Showroom ở Phạm Hùng mà cứ như là đi xin việc chỉ giám đứng ở lễ tân hỏi, không mời lấy 1 câu uống nước,hay ngồi xuống bộ bàn ghế kính bên cạnh ...chẳng có ai ngồi (chắc nghĩ em là xe ôm, tủi thân quá...:102:),
và anh chỉ sâu trả lời... cái gì cũng không biết, cuối cùng nói New Sorento số tự động giá 807 tr thế nà làm em tự sướng mất 1 đêm, may hôm sau em gọi lại để nhắc gửi bản nháp HĐ thì mới bẩu số sàn......:'(:'(:'(:'(:'( thôi thế là thôi...........

trieuphianh

Xe tải
Ơ thế ai phục vụ thượng đế??? Bác nói thế lại giống như "phiếu C hôm nay chỉ có lòng lợn. Vậy... ai mua gì thì mua". Hợp đồng thì cũng phải có những điều khoản tùy theo khách hàng chứ nhể, nhất là mua một món hàng như thế, có phải mớ rau đâu.
ý em nói là HĐ nó ở chuẩn riêng cho thuận tiện tương đối cho 2 bên. Còn em nghĩ theo ý bên này tí rồi bên kia muốn thế này để rút cục sau có chuyện j lôi nhau ra tòa vì mấy triệu à.
Khách hàng là thượng đế theo em nghĩ nghĩa là: làm ăn kd chúng ta cần khách hàng và cố gắng phục vụ khách hàng hết khả năng có thể có. Còn khách hàng bảo j phải làm nấy thì khó quá. Có cài j hoàn hảo đc đâu. bác cứ làm ng phục vụ thượng đế thì bác sẽ thấy thôi. Cũng như bác ngồi oto bác chửi rủa và gét cay cú mấy thằng xe máy hay tạt đầu, nhưng bác đi xe máy e thề thế nào bác cũng đã từng tạt đầu vài cụ đi oto.