Đôi nét hình ảnh quê em

Trang te

Xe tăng
Website
www.shopios.vn
Em "nguyên quán" Cao Mật -An Thọ đây cụ chủ. Làng em cũng có một đoạn sông Văn úc chảy qua. HP giờ có vài chùa đc đầu tư xây mới nhưng đúng là kiến trúc bị pha tạp nhiều quá. Em nhớ ko nhầm thì Kiến An có cái chùa gì rất to mới xây cũng dính chuyện lùm xùm vì kiến trúc của chùa và vị trụ trì ở đây...
Cụ có ảnh xung quanh Đồi thiên văn thì up em ngắm với ! Bao lấn dc rủ lên đấy chơi rồi mà em vẫn chưa đi được.

korandovinhyen

Xe container
Cũng tại cơ chế cả. Chả có cái gì làm chuẩn cả, cứ mạnh ai nấy làm. Kiến trúc đền chùa các cụ ngày xưa xây dựng đều có khuôn mẫu chung. Còn bây giờ thì tất cả làm theo ý thích của mấy ông chủ trì.

Lavande

Xe điện
Cụ chủ quê Thủy Nguyên ah? E chưa đc đến cái Thiên Vũ tự này bao giờ.

hoangan79hn

Xe tải
que cụ quá đẹp luôn đúng chất lang quê vn mình

kentdju

Xe điện
Em "nguyên quán" Cao Mật -An Thọ đây cụ chủ. Làng em cũng có một đoạn sông Văn úc chảy qua. HP giờ có vài chùa đc đầu tư xây mới nhưng đúng là kiến trúc bị pha tạp nhiều quá. Em nhớ ko nhầm thì Kiến An có cái chùa gì rất to mới xây cũng dính chuyện lùm xùm vì kiến trúc của chùa và vị trụ trì ở đây...
Cụ có ảnh xung quanh Đồi thiên văn thì up em ngắm với ! Bao lấn dc rủ lên đấy chơi rồi mà em vẫn chưa đi được.
Đấy là chùa Cao Linh ở xã Bắc Sơn, huyện An Dương mợ ah

Kenket

Xe điện
Xanh đỏ tím vàng lòe loẹt quá, e hoa hết cả mắt

CocTay

Xe đạp
Chùa quê Cụ đẹp thật đấy. Ắt hẳn quê cụ dân giàu lắm nhỉ :)

DreamOld

Xe hơi
Cụ nhà ở phường Phù Lưu Kiến An à, nhà em gần đấy đây, em ở đường Nguyễn Lương Bằng, chùa này năm nào em cũng đưa Mẹ em đến thắp hướng, trước Ông già em cũng làm Phó phòng công an ở phường Phù Lưu đấy. Nao em với cụ giao lưu tí nhỉ

DreamOld

Xe hơi
Nếu Sự phụ cụ là trụ trì chùa này thì chắc Sư phụ thầy biết Ông già em rồi, cứ bảo là Cựu phó phường cũ của phường sau chuyển về Quận làm là Thầy biết thôi, em không nhớ tên Trụ trì lắm, đúng là từ ngày Sư phụ cụ về chùa mới được như ngày nay. Nhưng Sư phụ cụ cũng có nhiều vấn đề trong quản lý chùa ( Cái này em ko tiện nói ra trên mạng, chắc cụ cũng biết). Tết năm nay em lại đưa Mẹ em vào đó thắp hương.Mong nếu có điều kiện sẽ được gặp trò chuyện với cụ.
Từ ngày sư phụ em về trụ trì chùa làng mới được sửa sang tu bổ như vậy chứ trước kia cũng xuống cấp nhiều lắm.
Khuôn viên.

Ruabien

Xe hơi
Em thấy quê cụ có đồi Thiên văn đẹp lắm

dau_ngang_v16

Xe tải
phong cảnh đẹp.....nhưng sao cảnh chùa vắng thế nhỉ?

future neo 6845

Xe hơi
chùa xây kiến trúc mới, E cũng dân HPnhuwng ko phải vùng này

t260379

Xe hơi
Quê cụ là ở Thủy nguyên HP ợ ...

codon.4150

Xe buýt
Quê cụ là ở Thủy nguyên HP ợ ...
Em dân Kiến An, Cụ ơi.

chùa xây kiến trúc mới, E cũng dân HPnhuwng ko phải vùng này
Em cũng nhận thấy như vậy.

phong cảnh đẹp.....nhưng sao cảnh chùa vắng thế nhỉ?
Ngày thường ở quê mấy ai đến viếng chùa đâu Cụ, ngày lễ tết mới đông.

Chùa quê cụ hoành tráng thật :-bd
Cảm ơn Cụ.

quê cụ đẹp quá tời luôn
Còn phải nói, toàn hoa hậu báo Tiền phong với hoa hậu thể thao sinh ra tại làng này mà Cụ.

Cụ thêm ít phong cảnh quê đi ạ cho nó tao nhã :D
Chùa quê cụ kiểu mới phết nhể!
Chào Cụ. Nét mới của văn hóa hội nhập mà.

Nhìn cái cảnh chùa và nghe cụ giới thiệu về hoa hậu là em cũng đoán đó là quê hương đất cảng rồi; và điều em suy nghĩ quả không sai. Cảnh đẹp và thanh bình cụ chủ nhỉ
Cảm ơn Cụ.

Xin lỗi cụ chứ em dị ứng với kiểu chùa lai tạp này lắm .đèn đá của Nhật ,con nghê của Anh hàng xóm.một số chùa cứ có phong trào cứ thấy thích thì cứ mang về chưng nhưng lại không có kiến thức tối thiểu về Văn hóa.bây giờ 1 số chùa không khác gì lẫu thập cẩm
Cụ ném đá quê em dữ thế

chùa nao vậy cụ ơi đẹp thế
Chùa Phù Lưu Cụ ơi.

codon.4150

Xe buýt
Cụ thêm ít phong cảnh quê đi ạ cho nó tao nhã :D
Em về ngoài này bốc mộ cho Ông Bà Nội mà được nghỉ có 10 ngày, mất 7 ngày trên đường rồi, Cụ thông cảm chỉ có mấy tấm hình luống rau cái nhà của Ông ngoại em thôi. Cụ không phiền tý em đưa lên.

Em về nhưng không có thời gian lên đồi Thiên văn.

Cũng tại cơ chế cả. Chả có cái gì làm chuẩn cả, cứ mạnh ai nấy làm. Kiến trúc đền chùa các cụ ngày xưa xây dựng đều có khuôn mẫu chung. Còn bây giờ thì tất cả làm theo ý thích của mấy ông chủ trì.
Ngày xưa gỗ nhiều, bây giờ toàn cột bê tông cả

Cụ chủ quê Thủy Nguyên ah? E chưa đc đến cái Thiên Vũ tự này bao giờ.
Đây là đất Kiến An Cụ ơi.

que cụ quá đẹp luôn đúng chất lang quê vn mình
Cảm ơn Cụ.

Đấy là chùa Cao Linh ở xã Bắc Sơn, huyện An Dương mợ ah
Xanh đỏ tím vàng lòe loẹt quá, e hoa hết cả mắt
Đấy gọi là sắc màu mà Cụ.

Chùa quê Cụ đẹp thật đấy. Ắt hẳn quê cụ dân giàu lắm nhỉ :)
Cái này em chịu.

Cụ nhà ở phường Phù Lưu Kiến An à, nhà em gần đấy đây, em ở đường Nguyễn Lương Bằng, chùa này năm nào em cũng đưa Mẹ em đến thắp hướng, trước Ông già em cũng làm Phó phòng công an ở phường Phù Lưu đấy. Nao em với cụ giao lưu tí nhỉ
Cám ơn Cụ, Cụ nói chính xác, hẹn Cụ dịp khác em xuôi nam mất rồi. Chủ tịch phường Phù Liễn năm 2004 là bạn học của em.

fantome524292

Xe buýt
cụ chủ vào Nam rồi ạ
thật ra cụ ở trong Nam nhiều, nên sẽ quen với văn hóa chùa trong đấy, ra đây cụ sẽ không thấy khác biệt như các cụ ngoài này.
cụ đọc các bình luận của các cụ ở trang 2, 3, sẽ thấy có rất nhiều cụ không thích kiểu kiến trúc này.
Văn hóa chùa trong Nam là sư mặc áo Vàng, chùa nhiều màu sắc, rực rỡ, nhưng văn hóa chùa ngoài Bắc, lại luôn là một màu trầm, lắng đọng. Cái này do văn hóa chùa trong Nam ảnh hưởng địa lý khác với chùa ngoài Bắc. Tuy nhiên, ở đâu thì ở, em thấy hình thức không quá quan trọng, quan trọng là ở đâu chùa cũng là nơi hướng thiện cho tâm hồn.
tiện ở đây em chỉ nói ra cái bức xúc nhất, đấy là hiện nay, rất nhiều đình làng, đền, cũng thờ Phật, và xây dựng kiến trúc kiểu nhà Phật. Tạm gác qua một bên chuyện các sư thầy quản lý theo kiểu em không thể chấp nhận, thì cái làm em bức xúc là không gian tĩnh lặng mà em luôn tìm về, nơi mà tâm hồn em sống trọn cho những ngày vui thuở thơ ấu, đã bị xâm phạm một cách nghiêm trọng. Trước khi đền làng em bị phá để xây chùa, mỗi lần vào là mỗi lần em bước vào một thế giới khác, cây cối um tùm, không gian âm u, tĩnh mịch, trầm buồn, nơi mà lòng em nhẹ bẫng vì bước ra khỏi nỗi lo trần thế. Nhưng giờ, bước vào đền làng em là bước vào không gian như công viên, không còn chút gì của ngày xưa. Thật sự em thấy hơi buồn lòng. Nếu như lúc trước, ngồi cả buổi ở đền sao thấy thời gian trôi nhanh thế, thì giờ đây, mỗi năm em chỉ về công đức 2 lần, thắp hương rồi đi luôn, 1 lần lễ và 1 lần Tết.
Em cũng vẫn thắp hương Phật, vẫn vào nhà thờ Thiên Chúa, thậm chí nghiên cứu cả về đạo Hồi. Nhưng em thấy chi phối con người em, và rộng ra là đạo đức xã hội quanh em, vẫn là Nho giáo. Tổ tiên chính là nguồn cội.
Ý kiến cá nhân em thồi, em biết có nhiều cụ thấy không hợp, nhưng em tin có nhiều cụ sẽ đồng cảm với em.

fantome524292

Xe buýt
tiện luôn quên nói, sao cụ không lên đồi Thiên Văn, đúng là nó không có gì đổi khác nhiều (xây thêm cái chùa ở lưng chừng, với lại làm rộng đường hơn), nhưng cái đổi khác nhất đấy chính là quang cảnh Kiến An đổi mới cụ ạ:x

codon.4150

Xe buýt
tiện luôn quên nói, sao cụ không lên đồi Thiên Văn, đúng là nó không có gì đổi khác nhiều (xây thêm cái chùa ở lưng chừng, với lại làm rộng đường hơn), nhưng cái đổi khác nhất đấy chính là quang cảnh Kiến An đổi mới cụ ạ:x
Em xuôi Nam rồi, được nghỉ có 10 ngày mất 7 ngày đi bốc mộ cho Ông Bà từ nghĩa trang Yên Kỳ, Ba Vì về Vụ Bản, Nam Định thành thử ko có thời gian lên đồi thiên văn được. Cảm ơn Cụ đã chia sẻ đôi dòng.
Quan điểm của em cũng giống của Cụ, có Ông Bà tổ tiên mới có các thứ khác, em cũng không câu lệ đạo giáo nào cả, em chơi tuốt.

codon.4150

Xe buýt
Em ở trong Nam lâu ngày về ngoài Bắc gặp đúng mùa Đông rau quả quá ngon. em thích nhất thứ này

Thật sự là ngon ngọt khác biệt so với trong miền Nam

Lâu rồi mới được ăn món riêu cá diếc

Em chơi hết cả rổ rau luôn

codon.4150

Xe buýt
hehe, em nhớ cụ codon này rồi, đợt trước cụ có thớt về chuyến đi Trường sa hay phết, cụ còn bộ ảnh nào đi công tác Trường sa, cụ phọt lên cho em hóng với ạ! cám ơn cụ
Cụ đợi gần tết em sẽ hầu các Cụ chuyện ăn tết ngoài biển