Động cơ xăng không có buzi, nổ được kô ?

He he có ăn nhậu là ới em nhé. Mấy bác bên MK bẩu hiện tại Fiat nó cũng có động cơ xăng không dùng bugi mà đốt cháy theo kiểu đi-e-zen sắp ra thương phẩm rồi. Các bác xem GM, Mẹc.. đều có rồi đấy.
Cái em chưa chắc là liệu có phải đánh lửa mồi hay không & khả năng không dùng bugi hoàn toàn hay tại số vòng tua cao, công xuất lớn vẫn phải dùng bugi.

thanh3e

Xe tải
Cái em chưa chắc là liệu có phải đánh lửa mồi hay không & khả năng không dùng bugi hoàn toàn hay tại số vòng tua cao, công xuất lớn vẫn phải dùng bugi.
Trình làng ngày 24/8 và mang tên HCCI, động cơ của General Motors sử dụng xăng nhưng không dùng bu-gi. Hỗn hợp xăng - không khí được nén ở áp suất cao và tự bốc cháy. Theo thử nghiệm của General Motors, công suất động cơ này tăng thêm 15% mà lại không cần nhiều tiền để xử lý khí thải như trên xe chạy dầu thông thường.
Tuy nhiên, khi khởi động và làm ấm, HCCI vẫn sử dụng bu-gi để đốt cháy nhiên liệu
(y)

thanh3e

Xe tải
Trình làng ngày 24/8 và mang tên HCCI, động cơ của General Motors sử dụng xăng nhưng không dùng bu-gi. Hỗn hợp xăng - không khí được nén ở áp suất cao và tự bốc cháy. Theo thử nghiệm của General Motors, công suất động cơ này tăng thêm 15% mà lại không cần nhiều tiền để xử lý khí thải như trên xe chạy dầu thông thường.
Tuy nhiên, khi khởi động và làm ấm, HCCI vẫn sử dụng bu-gi để đốt cháy nhiên liệu
(y)
Ở vận tốc khoảng 90 km/h, động cơ này sử dụng nguyên lý trên. Tuy nhiên, khi đi với vận tốc cao hơn hoặc tải trọng lớn, nó trở lại thành động cơ xăng bình thường.

Ở Việt Nam mà dùng ông này thì chỉ có liều vượt quá tốc độ quy định mới có giá trị. :^) :^) :^)

Thế là ổn rồi, bác nào cho uống bia đây

victory

Xe đạp
Không có bugi cũng nổ được, chỉ cần các bác tăng tỷ số nén lên đến 22 là nổ ngay, còn nổ thế nào thì em không chắc đâu nhé, ngày xưa khi ông tổ của đông cơ diezen cũng đã từng thử nghiệm nhưng vì nó không ổn định và công nghệ không cao nên không phát triển nữa nhưng bây giờ thì GM, AUDI đang phát triển loại đông cơ này, ưu điểm của nó là hiệu suất cao do có hiệu suất cháy đoạn nhiệt lớn

wageboy

Xe đạp
He,iem đọc tới trang tư rùi thì thấy có vẻ bác Land thắng thế rùi đây:D .Vì bác ý chỉ nói "động cơ xăng ko có bugi có nổ đc ko?"(y) .Và iem đã thấy có mấy bác dẫn chứng có thể nổ đc(y) .Như vậy là hiện tại phần thắng đang nghiêng về phía bác Land (b) !!!

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Vụ này bác Khôi toi rồi tặng bác cái source nhé
http://vnexpress.net/Vietnam/Oto-Xe-may/2007/08/3B9F99B9/
Động cơ chạy xăng như dầu của General Motors

Động cơ mới của hãng xe lớn thứ hai thế giới dùng xăng nhưng lại có nguyên lý đánh lửa như động cơ diesel. Nhờ đó, công suất tăng lên và chi phí xử lý khí thải giảm xuống.

Sự khác biệt cơ bản giữa động cơ diesel và động cơ xăng là quá trình đánh lửa. Trên xe chạy xăng, bu-gi chịu trách nhiệm đánh lửa, làm mồi cho hòa khí nhiên liệu - không khí trong xi-lanh cháy. Trong khi đó ở động cơ dầu, hỗn hợp được nén ở áp suất cao và tự bốc cháy.

Saturn Aura sẽ là mẫu xe đầu tiên lắp HCCI. Ảnh: Saturn.

*Tìm hiểu về động cơ diesel
Tuy nhiên, khi khởi động và làm ấm, HCCI vẫn sử dụng bu-gi để đốt cháy nhiên liệu.

Động cơ dung tích 2,2 lít HCCI sẽ được lắp trên hai mẫu sedan Saturn Aura và Opel Vectra (hai hãng con của General Motors) có cùng công suất 180 mã lực.

Ở vận tốc khoảng 90 km/h, động cơ này sử dụng nguyên lý trên. Tuy nhiên, khi đi với vận tốc cao hơn hoặc tải trọng lớn, nó trở lại thành động cơ xăng bình thường. "Ưu điểm lớn nhất của HCCI là khả năng kiểm soát quá trình cháy", Uwe Grebe, Giám đốc phòng kỹ thuật tiên tiến của GM cho biết.

Các kỹ sư GM hy vọng nâng cao thêm khả năng vận hành của HCCI dưới các điều kiện khác nhau, chẳng hạn khi thời tiết lạnh hoặc ở độ cao lớn.

Land

Xe tăng
Ôi kinh nhở , bác Zipo chứng minh bằng video kia à. Nhưng E sợ nhà MK chưa thua đâu vì có khi chính vì cái topic này mà mấy hãng kia nó mới hiểu ra một việc là cứ gì động cơ xăng là phải cần bugi nên thay nhau chế tạo ra cái ấy. :)) . Có nghĩa là chúng nó vẫn đi sau OF :))

buebue

Xe đạp
Thực ra lúc đầu em cũng có thắc mắc là tại sao khi người ta chế tạo ra động cơ phun xăng trực tiếp mà ko xài luôn kiểu tự bốc cháy nhờ áp suất nén như DC Diesel, mà vẫn xài cái bugi châm "thuốc".
Theo em thì có thể là do ở động cơ xăng ko thể cho áp suất cuối quá trình nén trong xi lanh lên cao đến mức để môi chất công tác tự bốc cháy đc, vì sẽ gây ra hiện tượng cháy kích nổ. Còn ở DC Diesel làm đc, cũng ko khó hiểu, là vì khả năng chống cháy kích nổ của Diesel là cao hơn xăng nhiều.

ktsNghia

Xe buýt
em ủng hộ ý kiến bác Land
Trước em có cái động cơ mô hình, do chỉnh xăng gió rất chuẩn rồi nên mỗi khi ra sân bay em chẳng cần mồi điện vào cái buzi nung nóng mà cứ thế đổ nhiên liệu rồi đề máy chạy là nó tự nổ luôn
Tất nhiên methanol và xăng thì chỉ số kích nổ khác nhau nhưng em nghĩ là không cần buzi máy vẫn nổ được

khacdan_auto

Xe đạp
tranh luận liệu có động cơ xăng mà không cần Buzi kô?
Theo em động cơ xăng có thể ko cần buzi cũng đươc.Có thể phun xăng trực tiếp vào buông cháy với áp suất cao như là động cơ diezel vây.Khi đó phải cần hệ thống bơm cao áp thôi..

guidingstar

Xe tăng
Xin lỗi vì chen ngang câu chuyện của các bác một chụt Em ðýợc biết một số hãng lớn ðã thử nghiệm loại ðộng cõ chạy nhiên liệu hỗn hợp hoặc ða nhiên liệu. Khi ở tốc ðộ thấp nó hoạt ðộng nhý ðộng cõ xãng, khi ở tốc ðộ cao hõn, nó hoạt ðộng giống nhý ðộng cõ dầu vậy, buzi không bật ðiện nữa mà ðộng cõ tự ép nổ. Ðể em search thử xem có tài liệu nào nói về mấy cái này không nhé!

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Sáng nay Hà Nội mưa rả rích buồn, ngồi nhâm nhi ca fê và ngắm mưa trên phố với bác Minh Khôi, Cá chọi, HàChi, sau cùng hết chuyện, E và MK tranh luận liệu có động cơ xăng mà không cần Buzi kô?

E bảo là có .
MK bảo là kô và còn hùng hồn thách đấu trị giá giải thưởng có giá trị ngang với 20 bộ tời điện sắp mang về (y) . Câu chuyện này có bác Cá chọi và Hachi làm chứng .

Bác ấy còn viện dẫn là riêng về động cơ bác ấy đã nghiên cứu kỹ lưỡng rất nhiều thời gian nên chỉ có đúng mà thôi . Còn e vì là tài hùng biện có hơi kém MK nên đành phải về đây nhờ các bác phân xử xem liệu đã có ai sản xuất ra loại động cơ xăng mà bỏ hẳn cái buzi đi chưa. Tạm thời các bác có ý kiến chia ra làm 2 phe cũng được , kô phải là chia rẽ đâu, fun là chính thôi, vì trời mưa mà .
THEO EM ĐỘNG CƠ XĂNG KO CẦN BUZI NỔ ĐƯỢC
Nhưng mà nổ cái "bùmmmmmm"

nguyenninh

Đi bộ
em là lính mới tò te, nhưng mới chỉ biết có động cơ diessel là kg cần bugi thôi chứ chưa nghe tới động cơ xăng kg có bugi mà vẫn chạy đc bao giờ, nếu có thật các bác cho em mở rộng tầm mắt với nhá

MTHANOI

Xe máy
Cho em tham gia cùng phe bác land :
Các bác về mở quyển sách : Kỹ thuật sửa chữa oto và động cơ nổ hiện đại , Tác giả Nguyễn Oanh , tập 1 trang 45 chương 5 có nói về động cơ piston tự do hoạt động không cần bugi thì phải. Mời các bác nghiên cứu rồi bình luận tiếp.