Động cơ xăng không có buzi, nổ được kô ?

Land

Xe tăng
Sáng nay Hà Nội mưa rả rích buồn, ngồi nhâm nhi ca fê và ngắm mưa trên phố với bác Minh Khôi, Cá chọi, HàChi, sau cùng hết chuyện, E và MK tranh luận liệu có động cơ xăng mà không cần Buzi kô?

E bảo là có .
MK bảo là kô và còn hùng hồn thách đấu trị giá giải thưởng có giá trị ngang với 20 bộ tời điện sắp mang về (y) . Câu chuyện này có bác Cá chọi và Hachi làm chứng .

Bác ấy còn viện dẫn là riêng về động cơ bác ấy đã nghiên cứu kỹ lưỡng rất nhiều thời gian nên chỉ có đúng mà thôi . Còn e vì là tài hùng biện có hơi kém MK nên đành phải về đây nhờ các bác phân xử xem liệu đã có ai sản xuất ra loại động cơ xăng mà bỏ hẳn cái buzi đi chưa. Tạm thời các bác có ý kiến chia ra làm 2 phe cũng được , kô phải là chia rẽ đâu, fun là chính thôi, vì trời mưa mà .

alexnguyen

Xe tải
Theo em động cơ xăng bao gồm 2 phần chính là hỗn hợp khí xăng và lửa.thiếu 1 trong 2 yếu tố trên thì chỉ có ăc..ăc thui. Các cụ đã nói rùi mà bác " Không có lửa làm sao có khói " xe không có Bugi thì nổ thế nào được !!!

Land

Xe tăng
Á , bác MK có một đồng minh rồi .

Để cho vui,E có YK là các bác kô nên viện dẫn sách vở , các site khác , các báo trong ngoài nước , mà dùng chính suy diễn của mình như E va MK sáng nay để tham gia cho sôi nổi .

Các tài liệu trích dẫn từ mọi nguồn đều kô có giá trị :'(

alexnguyen

Xe tải
Thế theo bác không có Bugi thì nổ ra sao cho em mở rộng tầm mắt với ạ?

AMD

Xe đạp
Tôi thấy cái đ/cơ nhỏ xíu dùng cho máy bay trò chơi điều khiển từ xa nó không có bougie. đ/cơ 2 thì, dùng cồn. Nó ép cho cồn bị kích nổ luôn mà không dùng đánh lửa. tất nhiên chất lượng thì cực tệ rồi. Bác ra mấy chỗ bán máy bay loại đó mà xem. lọai này rất khó khởi động.

lengkeng

Xe tăng
Bác sai rồi, động cơ mô hình cái nào cũng có bugi... Nó đây bác:

Tuy nhiên em theo ý kiến bác Land (y)
Tôi thấy cái đ/cơ nhỏ xíu dùng cho máy bay trò chơi điều khiển từ xa nó không có bougie. đ/cơ 2 thì, dùng cồn. Nó ép cho cồn bị kích nổ luôn mà không dùng đánh lửa. tất nhiên chất lượng thì cực tệ rồi. Bác ra mấy chỗ bán máy bay loại đó mà xem. lọai này rất khó khởi động.

Blueman

Đi bộ
Theo em là được ạ. Cách đây hơn chục năm, có lần em chạy chiếc vespa T5 của Đài loan. Nó trục trặc như thế nào mà đến khi em dừng để đổ xăng tại cây xăng, không cách nào mà tắt máy được các bác ạ. Ngay cả khi em mở cốp xe, rút dây bu-gi ra mà xe vẫn rống ầm ầm. Lại dừng ngay cây xăng nữa, bà con ai cũng hoảng hốt. Cuối cùng, bí quá em thử lấy dép bịt lại ống bô thì một hồi sau nó tắt máy. Hú hồn! Sau này em đoán là lúc ấy máy nó nóng rồi, xăng lúc ấy được nạp vào cũng theo nguyên lí của động cơ dầu nên nó vẫn nổ ầm ầm thôi.

Land

Xe tăng
Theo em là được ạ. Cách đây hơn chục năm, có lần em chạy chiếc vespa T5 của Đài loan. Nó trục trặc như thế nào mà đến khi em dừng để đổ xăng tại cây xăng, không cách nào mà tắt máy được các bác ạ. Ngay cả khi em mở cốp xe, rút dây bu-gi ra mà xe vẫn rống ầm ầm. Lại dừng ngay cây xăng nữa, bà con ai cũng hoảng hốt. Cuối cùng, bí quá em thử lấy dép bịt lại ống bô thì một hồi sau nó tắt máy. Hú hồn! Sau này em đoán là lúc ấy máy nó nóng rồi, xăng lúc ấy được nạp vào cũng theo nguyên lí của động cơ dầu nên nó vẫn nổ ầm ầm thôi.
Trường hợp của bác NgườiXanh là một VD thực tế, E đoán đó là do lớp muội trong buồng đốt còn lưu nhiệt lại nên hòa khí nạp vào lại cháy tiếp. Chính cái lỗi này làm người ta có ý tưởng khai thác để chế ra cái động cơ kô có bugi.

Nhà AMD mà động vào động cơ của lũ mô hình là mất điện với Lengkeng và MK đấy.

Thế là E có những 2 đồng minh nhé (y)

bes

Xe lăn
Cái này em cũng gặp một lần, do xoáy nòng chiếc xe 67 từ 50cm3 lên 70cm3 rồi lại dùng quả piston của xe khác chế vào ---> thể tích buồng đốt bị nhỏ hơn so với thiết kế chuẩn. Chạy một lúc nóng máy --> tự kích nổ. Chả cần điện, chả bugi...chuẩn nhất là bịt dép vào pô thì mới tắt được máy.

alexnguyen

Xe tải
Các bác bám vào câu hỏi nhé : không có Bugi có nổ được không chứ không phải đang nổ bỏ Bugi ra có nổ nữa hay không.

Land

Xe tăng
Hơ hơ , bác MK vẫn chỉ có 1 đồng minh , nghe chừng lung lay quá , tí nữa để hội đi dã ngoại hôm nay về mà còn sức thử tranh luận tiếp xem sao.

Bác Alex rủ thêm đi , khéo thua đến nơi rồi. Bác AMD có lẽ đứng về phiá E nhỉ , nhưng mà nhớ là chạy xăng đấy.

alexnguyen

Xe tải
Hơ hơ , bác MK vẫn chỉ có 1 đồng minh , nghe chừng lung lay quá , tí nữa để hội đi dã ngoại hôm nay về mà còn sức thử tranh luận tiếp xem sao.

Bác Alex rủ thêm đi , khéo thua đến nơi rồi. Bác AMD có lẽ đứng về phiá E nhỉ , nhưng mà nhớ là chạy xăng đấy.
Bac đừng vội mừng ! Em vừa nhắc lại câu hỏi rồi đấy nhé

alexnguyen

Xe tải
Bây giờ em lấy ví dụ như thế này : tháo Bugi của 1 chiếc Honda Dream ra , tìm 1 con bulong to vặn vào chỗ đó bịt kín lại rồi đề nổ. Theo các bác bao nhiêu lâu sau thì nó nổ ạ? chắc phải hết cả xăng và Bình điện ấy nhi ?

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
động cơ xăng ko có bu gi và điện cao áp đánh lửa thì làm sao đốtcháy được xăng , e tặng ngay 10 triệu đồng VND hoặc ơn thế nữa cho bác nào tìm ra được Dc xăng k cần bugi ----- lại còn 1 ông bốc phét xe T5 nhấc ra vẫn nở chứ , bảo ông ấy làm lại em tặng luôn 10 triệu VND luôn

DC Diezen ko dùng lửa mà dùng áp suất cực lớn , do bơm cao áp bơm dầu vào xilanh

Land

Xe tăng
động cơ xăng ko có bu gi và điện cao áp đánh lửa thì làm sao đốtcháy được xăng , e tặng ngay 10 triệu đồng VND hoặc ơn thế nữa cho bác nào tìm ra được Dc xăng k cần bugi ----- lại còn 1 ông bốc phét xe T5 nhấc ra vẫn nở chứ , bảo ông ấy làm lại em tặng luôn 10 triệu VND luôn

DC Diezen ko dùng lửa mà dùng áp suất cực lớn , do bơm cao áp bơm dầu vào xilanh
Tốt thật , công nhận OF có bác hào phóng thật , mong bác còn phải quân tử nữa , Thôi E kô dám nhận 10 triệu đâu , ai lại đánh bạc thu lời nhiều thế , KD kiểu này chỉ sau đêm nay E thành tỉ phú mất.

Bác MK lại có thêm 1 đồng minh. :P

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Động cơ đơn giản nhất chính là cái động cơ của bọn em chơi mô hình nhưng nó vẫn có bugi,khi khởi động vẫn phải mồi cho nó đỏ lên rồi khi nó nổ nhiệt lượng trong buồng đốt sẽ duy trì cái bugi ấy đỏ mãi chính vì thế mà nó luôn bị nổ cưỡng bức lúc sớm lúc muộn nhiều khi ở nhà chỉnh mãi mà ra sân vẫn giật đỏ tay
Động cơ ko bugi là động cơ DIEZEN:)) :)) :)) :))
@LAND :Cái bật ga nhiều cái không dùng đá lửa mà vẫn bật lửa được đấy:^)

Land

Xe tăng
Nhà MK nghe chừng vẫn muốn tặng kô mấy chục cái tời nhở ?

Mà bác vừa nói gần đúng đấy :
Động cơ kô buzi là động cơ Diesel
:))

Chỉnh sửa cuối:

Land

Xe tăng
Cần phải nói rõ buzi là gì :

Theo em cái tên Buzi là đại diện cho hệ thống đánh lửa , bao gồm các thành phần chính : Biến thế cao áp ( Bobin ) , Chia điện , Dây cao áp , buzi phóng tia lửa điện. ( Cái này bác Alex sướng nhá )

Nguyên lý của ĐC xăng là : Hòa khí được nạp vào buống đốt , nén và được buzi phóng tia lửa đốt cháy, sự dãn nở của khí cháy sinh ra công cho ĐC.
Đã có câu nói truyền thống về khả năng kô nổ của động cơ xăng : “ Thứ nhất là cái buzi, thứ nhì là cái gì gì bên trong “ cho thấy buzi là cái cực quan trọng .

Thế nên khó mà có thể chế tạo được ĐC xăng kô buzi . Điều này mới nghe thoáng qua gần như 100% mọi người sẽ có YK giống bác MK .

Vậy để làm ra được 1 ĐC xăng kô buzi thì phải giải quyết được mấy vấn đề chính :

Tăng tỉ số nén của ĐC để tăng nhiệt độ của hòa khí đến mức có thể gây tự cháy . ( Sẽ tăng khả năng kích nổ)

Thay thế buzi bằng một thiết bị khác kiểu như nến sấy trong ĐC Diesel để làm hòa khí dễ cháy hơn

Thay đổi nguyên lý nạp nhiên liệu , chuyển sang phun nhiên liệu trực tiếp như ĐC Diesel . Hiện tượng kích nổ sẽ được loại trừ .

Vậy thì chế tạo ra được nó có vẻ dễ hơn rồi , chỉ có điều sẽ có bác phản biện , dễ thế sao người ta kô làm ra sớm và tiết kiệm được ối thứ ? :^)

Lại có bác phản biện : Thế thì dùng luôn ĐC Diesel , hoán cải lại nhiên liệu là xong kiểu như bài đổ nhầm nhiên liệu đã nói . Thế thì lại phải để bác AMD tiếp sức rồi .(y)

Theo Em nếu chế tạo được ĐC xăng kô Buzi thì nó lại mang một số nhược điểm của ĐC Diesel nên có khả năng thiên hạ chưa mặn mà lắm . ( Thôi đi ăn cỗ đây , chiều về xem tiếp tình hình chiến sự thế nèo ;) )

yahu

Xe đạp
Câu hỏi ở tai tồ của bác Land và lập luận trên chẳng liên quan gì tới nhau.
Nếu trả lời theo cái tai tồ của bác thì quá đơn giản là: không thể nổ! (Vì người ta sẽ hiểu là một cái động cơ xăng bị tháo buzi ra)
Còn với lập luận trên của bác phải đưa vào một topic khác: "Có thể chế tạo động cơ xăng không dùng buzi được không?"