[Thảo luận] Dừng xe máy trong khu đô thị mới ĐỊnh CÔng có bị phạt không a?

phaodien

Xe hơi
Em chào các bác,hôm trước em ngồi khu đô thị mới,có dựng xe dưới đường (dựng xe sát vào lề đường),bị mấy ông phường lao ra giữ xe.Em quan sát không thấy biển báo cấm dừng đỗ.Tiếc là sau khi mất 1 lít e mới biết OTF,nên không biết xử lý thế nào.Theo các bác phạt như thế đúng hay sai?Lần sau gặp tình huống này mình sẽ xử trí ra sao?cảm ơn các bác

little hero

Xe tải
Website
suavalikeo.com
E nghĩ là dính vào mấy ông ở phường thì cũng mệt, mấy ông ấy chắc cũng chẳng biết luật lá gì đâu nên có nói luật cũng k hiểu =))

atbp

Xe buýt
Xe máy phải đỗ trên vỉa hè , cụ đỗ dưới lòng đường nó bắt là chuẩn đấy !

lagor

Xe tải
em cũng ý kiến 2 cụ trên đầu em ợ ;))

pocket

Xe buýt
Cụ chủ bị bắt là chuận rồi ợ.

Evolution

Xe điện
Nghịch lý ở chỗ xe máy đỗ ở lòng đường bị xịch ngay, ô tô lên vỉa hè bị luôn còn ngược lại thì không bị sao (tại nơi không biển cấm)

Nseries

Xe buýt
Cụ để xe dưới lòng đường thì sai lè rồi còn giề

s0s82

Xe tải
Xe máy phải đỗ trên vỉa hè , cụ đỗ dưới lòng đường nó bắt là chuẩn đấy !
Em vừa search ra cái này http://soha.vn/cu-dan-mang/dung-xe-mua-do-an-bi-phat-vi-de-xe-duoi-long-duong-trai-quy-dinh-20130608182107494.htm

Tại khoản 3, Điều 9 được sửa đổi. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;
b) Không giảm tốc độ hoặc không nhường đường khi điều khiển xe chạy từ trong ngõ, đường nhánh ra đường chính;
c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;
d) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;
đ) Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 3 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;
e) Bấm còi, rú ga liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
g) Xe không được quyền ưu tiên sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn của xe ưu tiên;
h) Không thực hiện đúng các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt; dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, trên cầu, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển cấm dừng; đỗ xe tại nơi có biển cấm dừng hoặc biển cấm đỗ;...

Tóm lại là em thấy vô lý khi bác bảo để xe trên vỉa hè thì không bị phạt. Để xe trên vỉa hè là cản trở người đi bộ.

Trong khi đi khu đô thị Định Công rất ít biển cấm dừng đỗ xe. Ô tô vẫn đỗ bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

oojimioo

Xe tăng
đi xe máy thì để lên vỉa hè cho gọn cụ ạ,

ORIJEANS

Xe container
Để xe máy dưới lòng đường thì đương nhiên là bị phạt rồi cụ ạ. Ở phố nào cũng thế, k riêng gì khu Định Công.

Để xe máy trên vỉa hè thì tùy từng địa bàn họ quy định có được để hay không và để chỗ nào ạ. Thông thường, với vỉa hè đủ rộng, Trật tự đô thị sẽ kẻ 1 cái vạch liền trên vỉa hè, xe máy được để trong phạm vi vạch này ra sát mép vỉa hè giáp với đường, phần vỉa hè còn lại để dành cho người đi bộ. Nếu có vạch này mà cụ để xe vào phần còn lại của vìa hè cũng bị tóm.

hn03

Xe điện
Tóm lại là em thấy vô lý khi bác bảo để xe trên vỉa hè thì không bị phạt. Để xe trên vỉa hè là cản trở người đi bộ.

Trong khi đi khu đô thị Định Công rất ít biển cấm dừng đỗ xe. Ô tô vẫn đỗ bình thường.
- Rất vô lý nhưng xxx nói là có lý đó? sao không cụ? Thôi đành chấp nhận cụ nhé

windys

Xe tăng
Dừng xe đỗ xe dưới lòng đường gây cản trở giao thông thôi mà cụ, chứ có nói là trên vỉa hè gây cản trở giao thông đâu ?

Định Công quá rộng rãi, cụ đi xe máy thì nên cho lên vỉa hè là đúng rồi, để dưới lòng đường, xe khác nó quệt vào mà ngã ra, cụ còn dính phải lỗi đỗ xe gây tai nạn giao thông, mà còn làm nguy hiểm cho người khác nữa. em nghĩ cụ nên nộp phạt 1 lần cho nhớ, chừa thói bừa bãi

Phạm Gia

Xe máy
Cụ làm đc lít là thơm rồi
Đỡ đc 50k còn giề

00714

Xe hơi
chó Định Công nhà em dữ lắm :))=))

lemdao

Xe buýt
CŨng có 1 số 4b đỗ ẩu. Nhưng em thấy, rất nhiều 2b đỗ quá ẩu. Cái ngõ bé hoặc đường nhỏ, mật độ đi lại đông, mà chủ 2b ngồi ăn sáng hoặc uống nước chè vỉa hè là để mệ nó xe dưới lòng đường, mít xe thì vểnh ra ngoài rất vướng lối, gây khó khăn và khó chịu cho người đi qua. Mà nhiều lúc rõ ràng chủ xe 2b ngồi đó, thấy người khác rất khó khăn để có thể đi qua chỗ mình để xe dưới lòng đường, cũng chẳng chạy ra mà dựng xe lên hè hoặc dịch chuyển xe cho gọn lại, cứ dương mắt ếch ra nhìn, vô cảm hết sức. Xin lỗi, ý thức tối thiểu ko có thế, bị phạt cho nhớ.

Chỉnh sửa cuối: