[Luật] Được bồi thường như thế nào khi xe khác húc vào đuôi xe?

virtual_oto

Đi bộ
Chào các bác,

Các bác cho em hỏi 1 chút, chẳng là hôm trước xe của em bị bác xe tải húc vào đuôi xe đồng thời đẩy xe của em trạm vào đuôi xe phía trước. Thiệt hại: móp cốp, sườn phải, vỡ đèn hậu, cản sau, cản trước... Công an đã lập hiện trường và xác định đồng chí xe tải sai và phải chịu bồi thường.

Hôm sau kéo xe về Honda Tây Hồ, nhờ cố vấn kiểm tra lên danh mục thay thế, cũng ~50tr (Đại loại là cài gì bị móp méo, hỏng hóc là thay thế hết)

Vậy cho em hỏi 1 chút, về phương diện pháp lý mình là người bị thiệt hại do xe tải gây ra thì mình hoàn toàn có quyền bắt chú xe tải hoàn trả nguyên trạng xe nhu ban đầu (nghĩa là thay thế hết các phần bị hỏng, vỡ, móp méo, chày xước) chưa kể tính giá trị xe bị giảm do đã bị tai nạn :(, giá trị thiệt hại do xe nằm ở gara không có phương tiện đi lại (xe của em mới đi được 4000 km)

Các bác có kinh nghiệm hay biết luật lệ quy định thế nào thì chỉ giáo. Xin đa tạ đa tạ...

TechVNS

Xe tải
Chào các bác,

Các bác cho em hỏi 1 chút, chẳng là hôm trước xe của em bị bác xe tải húc vào đuôi xe đồng thời đẩy xe của em trạm vào đuôi xe phía trước. Thiệt hại: móp cốp, sườn phải, vỡ đèn hậu, cản sau, cản trước... Công an đã lập hiện trường và xác định đồng chí xe tải sai và phải chịu bồi thường.

Hôm sau kéo xe về Honda Tây Hồ, nhờ cố vấn kiểm tra lên danh mục thay thế, cũng ~50tr (Đại loại là cài gì bị móp méo, hỏng hóc là thay thế hết)

Vậy cho em hỏi 1 chút, về phương diện pháp lý mình là người bị thiệt hại do xe tải gây ra thì mình hoàn toàn có quyền bắt chú xe tải hoàn trả nguyên trạng xe nhu ban đầu (nghĩa là thay thế hết các phần bị hỏng, vỡ, móp méo, chày xước) chưa kể tính giá trị xe bị giảm do đã bị tai nạn :(, giá trị thiệt hại do xe nằm ở gara không có phương tiện đi lại (xe của em mới đi được 4000 km)

Các bác có kinh nghiệm hay biết luật lệ quy định thế nào thì chỉ giáo. Xin đa tạ đa tạ...
Cụ bị người khác đâm đằng sau thì đương nhiên cụ được bồi thường. Tuy nhiên khái niệm "hoàn trả lại nguyên trạng" nó mơ hồ lắm. Thay mới cũng là trở về nguyên trạng, sơn sửa lại cũng về nguyên trạng.

Bên xe tải sẽ yêu cầu bảo hiểm TNDS của xe tải chi trả tiền sửa chữa xe của cụ. Tuy nhiên bên BH sẽ không chấp nhận thay mới nếu còn có thể phục hồi. Phần chênh lệch giữa thay mới và phục hồi sẽ do cụ hoặc cụ bắt lái xe tải chi trả.

Nếu lái xe tải chịu trả thì hết chuyện, nhưng nếu lái xe tải không chịu trả thì hai bên ra tòa dân sự, đến đoạn này thì mệt lắm, em cũng chịu không dự được tiếp theo nó thế nào.

virtual_oto

Đi bộ
Cam on ba'c nhieu nhe, noi chung di xe cung suong that nhung ma khi co van de voi no cung rat chi la phuc tap :(

Bac thong hieu nhieu cho em hoi la, cong an giao thong van giu ca giay to cua em the co dung luat khong ah?

Kinh nghiem con it mong duoc cac bac chi giao.

cam on cac bac nhieu (b)

anhviet88

Xe tăng
:^)lằng nhằng lắm bác ợ nó đền thế nào cho thỏa đáng là được bác:77: bắt nó đền thêm giá trị xe nữa thì bác dồn nó vào chân tường rồi em bị 1 lần em biết xxx giữ giấy tờ là đúng rôi khi nào 2 bên đền bù xong ký vào không khiếu kiện nữa thì họ trả giấy tờ

Chỉnh sửa cuối:

TER-2008

Xe buýt
Cái này phụ thuộc vào 2 yếu tố:
Nếu có thể khắc phục dc (hỏng vừa) Bác lái xe tải mà OK thì thay mới (bác tải chịu 1 phần, bảo hiểm chịu 1 phần) cái ngàu bác xe Tải ứ chịu. BH chỉ phục hồi thui (nắn hàn, sơn ..).
BH mà OK thì thay mới ( nhưng làm hỏng cái cũ và chụp ảnh hiện trường làm hồ sơ thể hiện không thể phục hồi dc) phụ thuộc vào QH của Bác với BH.
Còn xxx quyên đi, bắt cả 2 tay

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nếu chủ xe gây tai nạn có BH thì bên BH sẽ chịu ,nhưng thường là sẽ cố gắng khắc phục thôi (nếu được ) chứ ít khi có chuyện thay mới

NewCyberCafe

Xe tải
Thế mà em cứ tưởng việc đền bù thiệt hại là do Bảo hiểm của cụ chủ thớt phải làm việc với bên xe tải để đảm bảo quyền lợi cho thân chủ của mình.
Em cứ tưởng mình đã mua bảo hiểm thân vỏ hay toàn bộ giá trị vật chất xe rồi, lỡ bị tai nạn thì phải gọi cho BH để họ làm việc chứ???
Hay cụ chủ thớt chưa mua BH? :P :D

Chester4T

Xe hơi
Bác này dính quả giống hệt e hôm 23 Tết, nhưng e chỉ bị nát đít thôi. May chú xe tải biết điều nên đền + thay mới hết. Của e tổng thiệt hại 18 củ. Chia buồn với bác

luxery_HNT

Xe buýt
Có biên bản công an. Cụ vào hãng thiệt hại bao nhiêu thì bắt bên xe tải (hoặc bảo hiểm TNDS của xe tải) trả. Tốt nhất theo em đừng dính dáng đến tiền nong mà bắt bên kia trả cho xưởng luôn.

Bơ Làng

Xe hơi
Bác mà mua bảo hiểm thân vỏ mình thì bác quên hết xxx và xe tải đi. Chạy về kiếm cái bờ tường sát trụ điện nào đó ủn đầu ủn đít vào rồi kêu bảo hiểm mình lên là nó đền cho bác tất. Nhanh, khỏe và như ý!

Bất cứ vụ gì mà dính xxx là mệt lắm!

NCC

Xe tải
Bác này cứ xúi dại.
Ủn thêm thế dại mồm chứ ngộ quá chân ga ...

huonglua

Xe đạp
Bác mà mua bảo hiểm thân vỏ mình thì bác quên hết xxx và xe tải đi. Chạy về kiếm cái bờ tường sát trụ điện nào đó ủn đầu ủn đít vào rồi kêu bảo hiểm mình lên là nó đền cho bác tất. Nhanh, khỏe và như ý!

Bất cứ vụ gì mà dính xxx là mệt lắm!
Cảm ơn. tớ là bác sỹ

tuancaloc

Xe đạp
híc, bảo với hiểm, chạy đi chạy lại có khi phải lạy dài

OrientExpress

Xe máy
Em nghĩ là nếu Bác mua bảo hiểm thân vỏ rồi, và nếu Bác không sai thì chuyện giải quyết bồi thường không liên quan đến Bác
Bác chỉ việc gọi BH đến rồi đánh xa vào hãng sửa, chuyện tài chính để cho phía BH của Bác và phía xe tải tự làm việc với nhau
Còn chuyện thay mới hay không thì lại phụ thuộc vào kết quả giám định, nếu ảnh hưởng tới cấu trúc và không thể phục hồi được thì thay mới, nếu phục hồi được thì sơn lại
Còn chuyện đền bù thiệt hại khác ngoài thiệt hại về xe ra thì lâu rồi e thấy có hãng BH nào đấy QC đại khaí là trong thời gian sửa xe sẽ cấp kinh phí cho Bác đi lại bằng taxi hay đại khái gì đấy

huytoan87

Xe hơi
Em đã từng bị như bác chủ thớt, bị IFA đâm từ sau khi em đang xi nhan vào trạm xăng. Kết quả xe em bị móp phần đuôi trái, vỡ đèn hậu trái. Em và chủ xe thỏa thuận là phục hồi nguyên trạng. Thiệt hại được hãng báo là ~100 triệu, chủ xe tải thanh toán toàn bộ. Họ chuyển ngay 30 triệu vào ngày hôm sau và trả nốt cho hãng vài ngày sau. Xe em sau khi lấy về nhìn ngon như mới vì phần nào bị nạn thì thay toàn bộ. Em tuy không mất tiền sửa xe nhưng mất 3 tuần sửa không có xe đi và đôi triệu bồi dưỡng xxx và mấy chú thợ.

ạc má nì

Xe tải
Website
vietlife.com.vn
Em đã từng bị như bác chủ thớt, bị IFA đâm từ sau khi em đang xi nhan vào trạm xăng. Kết quả xe em bị móp phần đuôi trái, vỡ đèn hậu trái. Em và chủ xe thỏa thuận là phục hồi nguyên trạng. Thiệt hại được hãng báo là ~100 triệu, chủ xe tải thanh toán toàn bộ. Họ chuyển ngay 30 triệu vào ngày hôm sau và trả nốt cho hãng vài ngày sau. Xe em sau khi lấy về nhìn ngon như mới vì phần nào bị nạn thì thay toàn bộ. Em tuy không mất tiền sửa xe nhưng mất 3 tuần sửa không có xe đi và đôi triệu bồi dưỡng xxx và mấy chú thợ.
Xe tải biết sai rồi bồi thường cho nhanh còn lấy xe kinh doanh không thì tiền giữ xe và tiền ca kinh doanh + mấy khoản lằn ngoằn mà không được việc cũng chết.

kutyuit

Đi bộ
E mới bị húc mít tương tự nhưng khó cái là lúc e bị ngay dịp nghỉ lễ kẹt xe nhìu, tuyến đường e bị là QL20 (thuộc quản lý csgt tỉnh Đồng Nai), nơi bị cách csgt tỉnh ~70km, lúc bị e gọi bh và giao thông nhưng đợi mãi ~1 tiếng ko thấy csgt. Cái ông húc mít e ko cho e giữ hiện trường, vừa bị xong là lão chạy xe vô lề, lão nói để hạn chế kẹt xe. Đứng nói chuyện 1lúc lão nói có bh để bh lo rồi lão đi mất.
Lúc này còn lại mỗi xe e, e gọi bh báo ko thấy ca tới, bh nói ở xa nên bh cũng ko xún dc, nói e hoặc báo ca xã khu vực đó và làm tường trình có xác nhận ca xã thì bên bh hỗ trợ tối đa 50% thôi.
E có chụp hình lại hiện trạng xe e và biển xe húc mít e khi đó gửi bh luôn.
Mọi người tư vấn giúp e xem vậy bh xử lý có đúng hong ạ.

BMW X10

Xe điện
E mới bị húc mít tương tự nhưng khó cái là lúc e bị ngay dịp nghỉ lễ kẹt xe nhìu, tuyến đường e bị là QL20 (thuộc quản lý csgt tỉnh Đồng Nai), nơi bị cách csgt tỉnh ~70km, lúc bị e gọi bh và giao thông nhưng đợi mãi ~1 tiếng ko thấy csgt. Cái ông húc mít e ko cho e giữ hiện trường, vừa bị xong là lão chạy xe vô lề, lão nói để hạn chế kẹt xe. Đứng nói chuyện 1lúc lão nói có bh để bh lo rồi lão đi mất.
Lúc này còn lại mỗi xe e, e gọi bh báo ko thấy ca tới, bh nói ở xa nên bh cũng ko xún dc, nói e hoặc báo ca xã khu vực đó và làm tường trình có xác nhận ca xã thì bên bh hỗ trợ tối đa 50% thôi.
E có chụp hình lại hiện trạng xe e và biển xe húc mít e khi đó gửi bh luôn.
Mọi người tư vấn giúp e xem vậy bh xử lý có đúng hong ạ.
Bác xử lý sai cmnr.
Lẽ ra, bác tự lùi xe thật oách vào bức tường cây cột nào đó, rồi mách Bảo hiểm: Anh say quá, lỡ chân. Mài giúp anh 1 cái!!!
Thế có phải ổn không??