[Funland] Đứt dây chằng khớp gối

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
OF Champagne Cup đang diễn ra sôi nổi thế mà đã có một OFER bị chấn thương nghiêm trọng
Cụ thể nà thế lài, tối nay em đang ngồi lướt OF, đột ngột một OFER gọi điện đến cho em và mếu máo than rằng "Thế là sự nghiệp với trái bóng của em đi toi ròi hu hu hu"
Trong trận bóng chiều nay, cụ ấy bị ngã, đau và không thể nhấc đầu gối lên được. Đi khám bác sĩ, chụp chiếu và được dự rằng bị đứt dây chằng khớp gối và cần phải phẫu thuật
Em đã tư vấn cho cụ ấy (chắc sẽ cần phải mổ) và lập thớt chia sẻ với OFERS

ĐỨT DÂY CHẰNG CHÉO TRƯỚC KHỚI GỐI, CÓ CẦN THIẾT PHẢI PHẪU THUẬT?
Khi một bệnh nhân bị tổn thương đứt dây chằng chéo trước khớp gối, sự băn khoăn về việc mổ hay không mổ luôn thường trực. Một số bệnh nhân cảm thấy mức độ ảnh hưởng không nhiều nhưng lại lo lắng là nếu không can thiệp, liệu có vấn đề gì xảy ra hay không. Lựa chọn phương pháp điều trị hợp lý cho các tổn thương dây chằng chéo trước không dễ, sự cân nhắc dựa trên nhiều yếu tố như: mức độ tổn thương dây chằng, các tổn thương phối hợp, nhu cầu vận động của bệnh nhân, tuổi, v..v... Trong đó, một số trường hợp gần như bắt buộc phải phẫu thuật còn một số trường hợp có thể không nhất thiết phải phẫu thuật, vẫn có thể đạt được kết quả như bệnh nhân mong muốn. Bài viết này xin trình bày sơ lược những trường hợp có thể không nhất thiết phải phẫu thuật
Dây chằng chéo trước có vai trò quan trọng trong sự làm vững khớp gối. Khi tổn thương dây chằng này thì sự vững chắc của khớp gối bị ảnh hưởng và do gối bị lỏng lẻo dẫn đến các hậu quả là:
1. Giảm chức năng gối, đặc biệt trong các hoạt động đòi hỏi di chuyển nhanh, mạnh và đột ngột như chơi các môn thể thao cần di chuyển nhiều như: bóng đá, tennis, bóng chuyền,...
2. Tổn thương thứ phát các thành phần khác của gối trong đó 2 thành phần dễ bị ảnh hưởng nhất là sụn chêm và sụn mặt khớp. Tổn thương sụn chêm thường gặp là rách sụn chêm dẫn đến biểu hiện đau, kẹt khớp và tràn dịch khớp. Tổn thương sụn khớp dẫn đến hư khớp hay còn gọi là thoái hóa khớp.
Trong trường hợp tổn thương đứt dây chằng chéo trước hoàn toàn, phẫu thuật là sự lựa chọn cần thiết. Trong trường hợp vì lý do nào đó, bệnh nhân không muốn phẫu thuật hoặc không thể thực hiện được phẫu thuật thì việc thay đổi lối sống là việc cần làm nhằm tránh các tổn thương thứ phát do đứt dây chằng gây nên. Một số việc cần phải thực hiện như: giảm cân, từ bỏ các hoạt động đòi hỏi mức độ vận động của gối cao, đeo băng gối, ...
Trong trường hợp tổn thương đứt dây chằng chéo trước không hoàn toàn, việc phẫu thuật sẽ được cân nhắc dựa trên nhiều yếu tố. Nếu bệnh nhân nữ hoặc bệnh nhân không có nhu cầu vận động cao, mức độ lỏng gối không nhiều, không kèm theo các thương tổn khác như sụn chêm,.. thì có thể không cần thiết phải phẫu thuật. Tuy nhiên, ngay sau khi chấn thương, bệnh nhân cần được bất động gối bằng nẹp trong 3-4 tuần tùy theo thương tổn cụ thể và kết hợp với thuốc điều trị. Một số trường hợp bệnh nhân có nhu cầu vận động cao hoặc thương tổn đứt dây chằng chéo trước không hoàn toàn nhưng phần còn lại của dây chằng không đảm bảo chức năng( tiếng Anh gọi là deficient ACL) thì lựa chọn phẫu thuật là hợp lý.
Nói tóm lại, nếu tổn thương đứt dây chằng không hoàn toàn, mức độ lỏng gối không nhiều, không kèm theo tổn thương khác của gối và nhu cầu vận động của bệnh nhân không cao thì có thể không cần phẫu thuật mà vẫn cho kết quả như mong muốn của bệnh nhân.

Ths. Bs. Trần Trung Dũng (tổng hợp và lược dịch)
Viện Chấn thương và Chỉnh hình - Bệnh viện Việt Đức

MrKien_Trung

Xe điện
Thanks anh rất nhiều nhé... đúng vấn đề em đang quan tâm.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đứt dây chằng chéo trước

[video=youtube;_YBV1Yjqni4]http://www.youtube.com/watch?v=_YBV1Yjqni4[/video]

The Civic Art

Xe tải
Em sẽ PM cho cụ số điện thoại của chuyên gia về vấn đề này
Cụ chủ có biết mổ ở Việt Đức hay bv Thể thao thì tốt hơn. Bs nào mổ giỏi cái này. Cho em thông tin với.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cháu có đứa bạn bị ngã năm 2004, lúc đó đi chụp thì ko phát hiện bị đứt dây chằng.
Vừa rồi đi lại bị đau và lệch chân mới đi chụp chiếu, kết luận bị đứt và phải phẫu thuật. Giờ thì cũng tạm ổn.
10 năm bị đứt mới phát hiện ra, sợ thật

phamthanhtrung2

Xe buýt
E cũng bị đứt nhưng dây nhỏ thôi nhưng sau hai năm mới đá ngon được chứ dây chính thì buộc phải đi bệnh viện Y học thể thao mổ nối thôi.

Em có đứa cháu đứt chằng chéo trước gối phải, t3 này hội chẩn Bs Khánh mổ.
Bs 103 mổ một lần thất bại rồi:( ( lần đó mổ nó ko xin em tư vấn)

The Civic Art

Xe tải
Em có đứa cháu đứt chằng chéo trước gối phải, t3 này hội chẩn Bs Khánh mổ.
Bs 103 mổ một lần thất bại rồi:( ( lần đó mổ nó ko xin em tư vấn)
Bs Ng Mạnh Khánh, viện Việt Đức phải ko ợ. Em search gg thấy bs này chuyên về dây chằng thì phải?

xuanha_ng

Xe điện
Chi phí ca mổnayf khoảnng bao nhiêu cụ ơi, cần yên vị bao lâu đê đi làm đc. Em hỏi thì dc bit o bv thể thao có bs toàn cũng chuyên vẻ vấn đề nay. Giá khoảng 60tr 1 ca nối dây, híc em ko đau nhung thỉnh thoảng lại trẹo. Chán quá

zoro

Xe hơi
Đầu gối phải em bị tình trạng sau : e chạy cường độ cao khoảng 45m-1h thì có dấu hiệu bị giãn dây chằng (có băng đầu gối nhé). Nếu em khởi động kĩ thì chạy dc hơn tiếng, khởi động ko kĩ thì có khi 30phut là bị.
Em tính đi chụp xem xem có bị giãn dây chằng ko nhưng lười quá, để vậy đá cũng gần năm rồi :(

athk

Xe tăng
Đứa em của em cũng phải mổ cái này vì đá bóng. Chi phí tầm 30tr hay sao ấy các cụ ợ. Nghe mô tả mà giờ đi đá bóng cứ thấy run chân

bnateu

Xe hơi
mấy cụ ngồi oto mà còn đứt dây thì chắc do ham chơi thể thao ngoài trời và trên giường quá thôi.
cái này khó chữa :)

xuanha_ng

Xe điện
Có cụ nào đã đi nối dây chằng chưa ạ

liho.naq

Xe đạp
Đầu gối phải em bị tình trạng sau : e chạy cường độ cao khoảng 45m-1h thì có dấu hiệu bị giãn dây chằng (có băng đầu gối nhé). Nếu em khởi động kĩ thì chạy dc hơn tiếng, khởi động ko kĩ thì có khi 30phut là bị.
Em tính đi chụp xem xem có bị giãn dây chằng ko nhưng lười quá, để vậy đá cũng gần năm rồi :(
E ngày xưa cũng nông nổi đua xe với gió trên xa lộ. 1 lần thì bị va chạm, giãn dây chằng, giờ tập thể dục, chạy bộ hoặc đổi tư thế ngồi là ê ẩm. 1 lần thì ngã lệch cả bàn đạp xe, vỡ yếm do va vào hòn sỏi to trên đường, kết quả là đầu gối còn lại tràn dịch giãn dây chằng, đi khám ở Việt Đức thì bs bảo ko nên can thiệp, dịch thì hút nhưng chưa hết. Đến giờ e chỉ cần lên xuống cầu thang với chạy tí là đau ê ẩm rồi. E cũng đi khám mấy nơi nhưng các BS cứ bảo đứt thì mới mổ đc. Cứ tn e phải sống chung với lũ ạ. Bơi lội ko, TDTT ko, vận động leo trèo cũng ko, chưa kể đầu gối sập sệ vì vẫn còn dịch. Y học chỉ đến thế thôi sao :((

nguyenlongthe

Xe tăng
E ngày xưa cũng nông nổi đua xe với gió trên xa lộ. 1 lần thì bị va chạm, giãn dây chằng, giờ tập thể dục, chạy bộ hoặc đổi tư thế ngồi là ê ẩm. 1 lần thì ngã lệch cả bàn đạp xe, vỡ yếm do va vào hòn sỏi to trên đường, kết quả là đầu gối còn lại tràn dịch giãn dây chằng, đi khám ở Việt Đức thì bs bảo ko nên can thiệp, dịch thì hút nhưng chưa hết. Đến giờ e chỉ cần lên xuống cầu thang với chạy tí là đau ê ẩm rồi. E cũng đi khám mấy nơi nhưng các BS cứ bảo đứt thì mới mổ đc. Cứ tn e phải sống chung với lũ ạ. Bơi lội ko, TDTT ko, vận động leo trèo cũng ko, chưa kể đầu gối sập sệ vì vẫn còn dịch. Y học chỉ đến thế thôi sao :((
Đến thế thôi cụ ạ.Muốn cải thiện và khỏi cụ nên tìm lại cội nguồn YHCT,cần gì cụ alo dưới chữ ký nhé.

piccolo

Xe buýt
Em có đứa bạn cũng vừa mổ cái này xong, nguyên nhân cũng do đá bóng thì cùng WC.

ssss

Xe tải
ku em của em mới mổ ở BV Bạch Mai nằm viện 2 or 3 ngày gì đó tiền viện phí + mổ 30 triệu chưa tính bồi dưỡng