E 46, các bác chạy số D hay S?

DugAh

Xe máy
điều đó chứng tỏ những chữ cái trên tay số đều có tác dụng của nó hết đấy ạ

BạchThanhPhong

Xe tải
E đã để ý quá trình chuyển từ số D sang số S. Sự khác biết rõ rệt đó là khi để số D đi chậm vòng tua ở mức 1500v/p, gạt sang S cùng tốc độ đó thì nó nhảy ngay lên 2000v/p. Rất rõ rệt đó cụ.

thienngtk

Xe hơi
E hỏi tí : dừng đèn đỏ > 40-50s mấy bác có về số N ko ạ ? Hay vẫn D mà đạp thắng ?

BạchThanhPhong

Xe tải
Vâng, e cũng vậy. Nhưng hôm nọ đọc bài của bác sâu bên merc nói chuyển D->N tới lui hoài sẽ hư hộp số làm em hoang mang quá !
E nghĩ như kiểu ở xe số sàn mà mình đỗ đèn đỏ cứ đạp côn giữ phanh mà k về số sẽ nhanh hỏng côn hơn là về số N r đạp phanh(nếu đường dốc). Ở xe số tự động e nghĩ cũng theo nguyên tắc hoạt động tương tự thôi cụ ạ. Số sinh ra để gạt mà còn sợ gạt nhiều hỏng nữa thì e cũng chịu :))

tuancb

Xe buýt
Các cụ mà đi AT quen khi di để chế độ thể thao em e rằng sẽ rất tốn xăng đó vì sẽ ko lên số và về số nhịp nhàng theo tốc độ của xe, có khi còn quên lên số ấy chứ. Còn bác nào đi MT rồi nhảy sang AT và đi chế độ thể thao lại hợp ạ. Vì các bác đã quen với tốc độ của các dải số ví như tốc độ này là số 2 tóc độ này là lên số 5 chứ không phải nhìn đồng hồ vòng tua nữa.

bananhso

Xe tải
Em chạy test rất kĩ trên cao tốc rồi, đúng là có sự khác nhau giữa D và S. Khi để S, ở cùng một tốc độ thì số sẽ ở mức thấp hơn và vòng tua máy ở mức cao hơn (mục đích để vọt nhanh hơn). Khi tăng tốc, thời gian chuyển số sẽ chậm hơn, và khi giảm tốc thì thời gian giảm số lại nhanh hơn, vòng tua máy duy trì ở mức cao lâu hơn bình thường. Và khi vòng tua máy cao thì hiển nhiên tốn xăng hơn...

ducvit53

Xe buýt
{Salon Chợ xe}
Em chạy test rất kĩ trên cao tốc rồi, đúng là có sự khác nhau giữa D và S. Khi để S, ở cùng một tốc độ thì số sẽ ở mức thấp hơn và vòng tua máy ở mức cao hơn (mục đích để vọt nhanh hơn). Khi tăng tốc, thời gian chuyển số sẽ chậm hơn, và khi giảm tốc thì thời gian giảm số lại nhanh hơn, vòng tua máy duy trì ở mức cao lâu hơn bình thường. Và khi vòng tua máy cao thì hiển nhiên tốn xăng hơn...
vg, hôm rùi e đi cao tốc cũng thử
E chạy tầm 80km/h đang để chế độ ga tự động và số D, e chuyển sang S vòng tua tự động lên cao, e nghĩ trên đồng hồ bảo chuyển sang S chắc chắn là có sự khác nhau ạ,
Cảm giác bim sang số rất mượt mặc dù đang miết ga a

Website
chocgaybanhxe.vn
Cụ lên cao tốc và để chế độ S sẽ thấy sự khác biệt ạ
Khi để S thì cụ đạp ga mạnh xe sẽ tăng tốc và chuyển số khi vòng tua cao hơn chế độ thường. Khi đó sẽ nghe thấy tiếng máy gầm rít lúc chuẩn bị chuyển số rất phấn khích cụ ạ
Nghĩa là e nói chuẩn đúng ko các cụ :D
Khi để S đổ đèo dốc xe cũng có độ ghì tốt hơn ko cần dùng phanh nhiều nữa ạ. Mình có thể gạt về số thấp để đổ đèo

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em xin phép các cụ tạm cắt nghĩa như sau:
Bảng điều khiển hộp số tự động hoặc (và) trên cần số ôtô sử dụng hộp số tự động có các ký hiệu riêng biệt cho từng dòng hộp số, từng hãng sản xuất nhưng tựu trung lại gồm các ký hiệu sau:

P : Park, số đỗ. Vị trí cần số khi xe đã dừng hẳn. Chỉ ở vị trí này xe mới khởi động hay rút được chìa khóa. Nếu cần số không ở vị trí này, mở cửa xe chuông sẽ cảnh báo khi bạn mở cửa.

R: Reverse, số lùi. Số này cũng chỉ hoạt động khi xe dừng hay chạy không tải để chuẩn bị lùi xe.

N: Neutral, số “mo”. Tại vị trí này động cơ vẫn chạy không tải, nên dùng trong trường hợp kéo, đẩy xe khi bảo dưỡng. Không dùng số N khi đỗ xe và khi chuyển N sang vị trí D và ngược lại thì không cần bấm nút khóa trên cần số.

D: Drive, số tiến, vị trí thường xuyên nhất khi vận hành xe, tùy theo tốc độ mà số tiến sẽ tự động lựa chọn số cao hay thấp sao cho phù hợp nhất.

M: Manual (+ -) vị trí phía bên phải số D, vận hành như số thường, cho phép xe chuyển sang số 1, 2, 3, 4, thường để tạo đà tăng tốc vượt xe khác hoặc khi xuống dốc, đổ đèo.

S: Sport, số thể thao.
Nguyên tắc chung là thế này kụ chủ này, xe nào chả như thế.

phutung24h

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
39 Ngõ 4 Phố Đỗ Đức Dục, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, HN
Website
thegioiacquy.vn
Đọc các commen em thấy bổ ích quá
Cám ơn Cụ chủ thớt

daunhotgiasi

Đi bộ
Dang hong cac cao thu

novsf

Xe tải
Em hay chạy số M lúc xuống dốc dài. Đỡ phải phanh. Nhiều khi ông trước đỏ mít từ đầu đến cuối dốc mà mình có khi chả cần chạm tý phanh nào.

MitsuPajero2003

Xe hơi
Cái khác biệt khi cụ chuyển sang S(Sport) thì vòng tua máy sẽ cao hơn độ vọt cao, trước tết em đi Lạng Sơn hôm đó đi đường nhiều xe công tơ nơ^^ vượt thằng đó đá sang S vượt thì k phải nghĩ. Còn 1 khác biệt nữa khi chạy số S là nó ăn xăng thì thôi rồi cụ ợ, 318 chạy S thì ăn xăng chắc chắn k thua 325 nhé mà cảm giác thì k bằng đc 325.

handico

Xe tải
nghe hài quá >>>> :)

J&C

Xe tải
Làm cung Tây Bắc xong sẽ thấy D và S khác nhau như thế nào ngay.

oto-fun

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ chủ tả thế thì số D và S xe của cụ chẳng khác nhau mấy, có thể cụ phải đạp mạnh chân ga mới phân biệt được sự khác biệt. Em thấy xe có thêm chế độ M cũng rất hay, rất tiện cho lúc lên xuống dốc cao.

Ngô_Phong

Xe hơi
có s ko đi thì để làm gì phí hoài tuổi xuân ..em múc s suốt đường đèo núi mới biết nó tuyệt làm sao :)) d thì em đi phố thôi ..nhưng xe em mấy gioăng nó đến ngày thay rồi nên chơi s nó nóng quá chảy ít dầu làm mùi khét vào xe giật hết cả mình :)) thay hai ba cái gioăng em lại đóng s bình thường ..đi b mà ko đi s thì đi làm gì các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

nhawe_ranchoi

Xe đạp
Cụ lên cao tốc và để chế độ S sẽ thấy sự khác biệt ạ
Khi để S thì cụ đạp ga mạnh xe sẽ tăng tốc và chuyển số khi vòng tua cao hơn chế độ thường. Khi đó sẽ nghe thấy tiếng máy gầm rít lúc chuẩn bị chuyển số rất phấn khích cụ ạ
Hehe thật ra e ko thấy khác gì. E chạy cao tốc để cả S và D thử tăng tốc từ 0 đến 80km, thấy nhứ nhau :)))) Lúc đầu e tưởng xe e có vấn đề. E đi thử nhiều dòng khác cũng thế ạ @@