E đi dự đám cưới ở Đài Loan.

Mr Handsome

Xe buýt
Tối qua em vừa được ông bạn Đài mời uống chai rượu 58 này, nó 58 độ các cụ ạ, uống vào cay xé lưỡi nhưng từ chén thứ 2 trở đi thì rất ngọt, tụi em 3 người cưa hết nguyên chai, kk :D
Hôm ở bên đó, mấy ông bạn ĐL pha cái nước gì đó vào uống ngon lắm cụ ạ, 4 thằng tụi e cũng cưa hết 1 chai mà sao nick của cụ màu xanh, của e lại màu nâu thế?

Mr Handsome

Xe buýt
Từ ảnh này trở đi mỗi tấm các cụ cho e xin 1 ly rượu để e lấy khí thế post tiếp nhé, toàn hải sản ngon lắm:

Trời lành lạnh thế này mà có cái râu mực to bự thế này hấp lên cộng với chai rượu 58 độ nữa cũng hợp lý phết các cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Mr Handsome

Xe buýt
Phóng sự ảnh của cụ rất sinh động cảm ơn cụ em biết được một phần văn hóa của Đài Loan,nhưng phần tối còn lại của các cô gái Việt được gả sang Đài thì chắc không được sáng lắm thì phải,Nhưng Đài Loan thì hơn Trung Quốc là chắc rồi các cụ nhỉ?
Phần tối đấy e cũng cố gắng tìm hiểu nhưng không được rõ lắm vì ngôn ngữ và môi trường tụi e đi không có gặp những trường hợp như vậy. Nói chung các cô dâu VN sang đây muốn được nhà chồng quý, tin tưởng phải có thời gian thử thách, trước đây họ cũng thoải mái nhưng bây giờ bị lừa nhiều nên họ cũng cảnh giác. Vấn đề này e dự ở Hàn xẻng hay ĐL cũng vậy thôi.

kungfutp

Xe tải
Về hình thức đám cưới ĐL cũng khá giống với VN.

Mr Handsome

Xe buýt
Thêm 1 ít càng cua đã vặt sẵn, không biết phần thân đi đâu mất hay đây là loại cua gãy càng.

Mr Handsome

Xe buýt
Những con ruốc hay bạch tuộc gì đó đủ loại, e cũng chả biết hết.

Mr Handsome

Xe buýt
Những con ốc to bàng quả cam, e chưa gặp loại này ở VN bao giờ, không biết gọi nó là con ốc gì.

hth152

Xe hơi
Cô dâu trẻ xinh- chú rể già ... :D

bomit

Xe tăng
Cụ chủ tả về đậu hũ thối làm em nhớ món vịt chao cách đây hơn chục năm.
Món ngon nhớ lâu!
Cảm ơn cụ về topic DL này!

minhvtv3

Xe tăng
Cám ơn cụ, 1 chuyến đi hay quá :)

0fer

Xe tăng
Cho e hỏi cụ nào đi Đài Loan đã thưởng thức thử món này chưa? Tối ngày thứ 3 tụi e đi uống bia, ông bạn ĐL gọi món này:

Nếu ai chưa từng ăn món đậu hũ thối, chỉ hình dung hoặc khi ăn có tâm lý sợ “thối” thì rất khó ăn. Cứ coi như đây là món ăn mới, rất thường mà bản thân muốn thưởng thức, chắc chắn sẽ cảm nhận được hết vị thơm ngon của đậu hũ. Hoặc cũng có thể gọi đậu hũ ăn kèm với một món ăn chính nào đó, thưởng thức hết hương vị thơm ngon. Miếng đầu tiên cũng thật khó ăn nhưng sau đó e ăn bằng cách gắp cùng với hành, rau gia vị và chấm với nước xì dầu họ xốt cùng thấy rất OK.
Đậu hũ thối có mùi pha trộn giữa trứng ung và rượu tuy nhiên không thiên hẳn về thứ mùi nào . Đại đa số dân mình không ăn được loại thực phẩm này , trong nhà em cũng vậy , Gấu và đám nhân viên phát hoảng trong khi em và F1 nghiện nặng . Chỉ 1 viên trộn lẫn 1 bát cơm trắng dưới thêm chút xì - dầu đặc ( cũng của TQ ) thì ăn không biết bao nhiêu cho đủ .

Nếu để nguyên viên đậu thối ra đĩa thì chẳng ai dám đụng đũa nhưng ướp nó với thịt rồi quay + nước tuơng được chế biến từ chính đậu phụ nhự thì mọi người ăn no và hoàn toàn không có phản ứng gì cả.

Tuy nhiên không phải cứ đậu hũ thối thì có chất lượng hay mùi vị giống nhau . Đậu hũ được làm bởi Hoa kiều Sài Gòn thường nhạt và trắng hơn so với đầu hũ nhập từ phía Bắc .Ngay cả đậu phụ thối phía Bắc cũng tùy từng cơ sở ( hoặc địa phuơng ) mà có độ mặn nhạt , đậm mùi khác nhau . Nếu em không nhầm , chất lượng của nó được thể hiện ngay từ cái nhãn bao phía bên ngoài cái lọ thủy tinh : màu trắng thì nhạt , màu ngà ngà thì tuơng đối , ngả vàng thì đậm và nặng mùi ( và cũng là loại ngon nhất đối với những ai nghiện món này ) .

Chỉnh sửa cuối:

Mr Handsome

Xe buýt
Người ĐL cũng có khoái khẩu giống người Nhật và HQ về món cá hồi và cá ngừ đại dương làm món sashimi chấm với nước tương + washabi là không thể thiếu nên trong chợ rất nhiều cửa hàng bán món ăn này được chế biến sẵn.

Mr Handsome

Xe buýt
E gái này ngồi chế biến cá hồi, cá ngừ đại dương và trứng cá thành từng xuất để bán cho khách.

Mr Handsome

Xe buýt
Hai ông bạn e đang bàn bạc với nhau về việc có nên mua mớ cá Ngần trắng tinh trên cái đĩa màu đỏ kia để làm món :Cá ngần trộn trứng rán chả".

Cuối cùng 2 ông này đã nhất trí cao để mua đĩa cá đó với giá 140.000 VND và e cũng lần đầu tiên được thưởng thức món "Cá ngần trộn trứng rán chả" thấy rất ngon, các bác gặp mua về làm thử ăn 1 lần cho biết nhé.

Chỉnh sửa cuối:

AZUMIDIEP

Xe điện
Cho e hỏi cụ nào đi Đài Loan đã thưởng thức thử món này chưa? Tối ngày thứ 3 tụi e đi uống bia, ông bạn ĐL gọi món này:

Nếu ai chưa từng ăn món đậu hũ thối, chỉ hình dung hoặc khi ăn có tâm lý sợ “thối” thì rất khó ăn. Cứ coi như đây là món ăn mới, rất thường mà bản thân muốn thưởng thức, chắc chắn sẽ cảm nhận được hết vị thơm ngon của đậu hũ. Hoặc cũng có thể gọi đậu hũ ăn kèm với một món ăn chính nào đó, thưởng thức hết hương vị thơm ngon. Miếng đầu tiên cũng thật khó ăn nhưng sau đó e ăn bằng cách gắp cùng với hành, rau gia vị và chấm với nước xì dầu họ xốt cùng thấy rất OK.

Em chưa được thưởng thức Đậu Hũ thối của ĐL.Nhưng Chao thì em thích ăn.Mỗi lần mua cứ phải 4-5 Lọ để ăn .Bởi Chao ngoài Bắc mình ko ai làm,và cũng ít nơi bán.

AZUMIDIEP

Xe điện
Ngày cuối cùng đoàn e đi thăm 1 cảng cá có tên là Houchuwei gần sân bay Đào Viên.

Nơi đậu rất nhiều cano loại nhỏ, e chả biết nó dùng vào mục đích gì.
Cano du lịch,hoặc của gia đình hoặc cho thuê phỏng cụ?