E hỏi về động cơ c200 2015 và camry 2.5

repsol

Xe container
E biết 2 xe này khác phân khúc nên so sánh là khập khiễng nhưng nó lại cùng tầm tiền nên e đang lăn tăn giữa 2 em này. Các cụ cho e hỏi về ưu và nhược điểm động cơ của 2 e này với ạ. e c200 thì 2.0 nhưng 184hp còn camry 2.5 thì 178hp. thông số của 2 e ý đây ạ

Các cụ cho e ý kiến với ạ. e cám ơn :)

Kenz

Xe tải
Em không để ý lắm, cũng chẳng giỏi giang khoản này, nhưng cá nhân em thì sợ các xe dùng tăng áp. Máy móc phức tạp, nguy cơ bệnh tật cao. Cứ tự nhiên là em khoái.

zippo111983

Xe buýt
Nếu cụ thích chơi thì mer , bán mất giá hơn camry
Còn 2 con xe này thì so sánh thf khập khiễng nên không tư vấn đc cụ ạ! Cụ đi mer đẳng cấp nó khác cẩm ly lắm! Nóichung là cụ bảo tư vấn em éo biết tư vấn thế nào cho phải đạo! Chỉ tư vấn đc mỗi thế!
À quên cảm giác lái của mer thì đến lexus cũng ko so đc chứ đừng nói là toyota !
Toyota đc cái giữ giá và nội thất rộng hơn mer c một tẹo thôi! Công suất thì camry 2,5 ko bốc đc như c200 mặc dù 2.0 vs 2.5 nhé!

oto16ahn

Xe điện
Thông số chỉ trên giấy tờ thôi cụ .em chỉ cần qtam ở đây đều là hai động cơ của hai dòng xe em thích :P .

nguyendat274

Xe hơi
Mã lực lúc tăng áp thì Camry không bằng merc C đâu cụ nhé. Về phân khúc thì khác rồi, Giá thì C đắt hơn cam 2.5 200tr. Mua cam thì chắc, mua C thì chơi .

Hong top

Xe máy
Đừng so sánh 2 em này với nhau cụ ạ!
Chỉ là cụ chọn phương án xe nào thôi.
Nếu là thanh niên cứng thì nên đi merc :)

Vân Chiến

Xe hơi
Cụ chọn 2.5 Q đi, k ân hận đâu. Đúng, mec thương hiệu, nhưng mec C van chỉ là mec C thôi. Đẳng cấp thì cũng bình dân thôi. Bt cụ ạ. Nếu nói đẳng cấp, để 2 chiếc đó bên cạnh nhau. thì Cam 2.5 Q 2015 nhìn vẫn đẳng cấp hơn nhiều. Cứ như kiểu một người đàn ông lịch lãm, 1 đại gia đứng bên cạnh 1 cậu choai choai đua đòi ăn chơi ý.

repsol

Xe container
E biết là khập khiễng để so sánh và mer thì đẳng cấp rồi.nhưng cam thì ngồi rộng và 2.5.còn c200 máy 2.0 nhưng e chưa biết turbo hiệu quả nó tnao?chạy 1 mình và đủ tải ngoài quốc lộ lúc vượt xe khác có kém 2.5 của cam nhiều ko ạ?
Có phải turbo tăng áp hoạt động lúc tăng tốc đột ngột ko các cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Vân Chiến

Xe hơi
E biết là khập khiễng để so sánh và mer thì đẳng cấp rồi.nhưng cam thì ngồi rộng và 2.5.còn c200 máy 2.0 nhưng e chưa biết turbo hiệu quả nó tnao?chạy 1 mình và đủ tải ngoài quốc lộ lúc vượt xe khác có kém 2.5 của cam nhiều ko ạ?
Điều cụ nói e không để ý lắm. Tuy nhiên e đã từng được chạy 2 xe này. Nói thật, e thích cam 2.5 Q hơn. Mec C nhỏ, chạy sóc không thích. Và đây là ý kiến chủ quan của e, mong các cụ bên Mec đừng ném đá em. E cũng không chạy toy. vì vậy nhìn nhận đây là nhìn nhận khách quan.

dung_taybien

Xe tăng
Việc các cụ thích Mer C hay Toy Cam thì đã có những bài đăng từ lâu rôi, e chỉ nói về vấn đề động cơ như cụ chủ đang hỏi
1- Ngôn ngữ thiết kế, công nghệ và chế tạo của 2 hãng là khác nhau, có nhiều người nói xe Đức có công suất thực tế gần với công suất thiết kế nhất còn xe Nhật- Hàn thì công suất ko sát với thiết kế. Về mặt cảm quan bằng mắt khi mở dộng cơ ra xem thì rõ ràng C có khối động cơ đồng nhất hơn, gọn gàng hơn

Động cơ Cam

Động cơ Mer

2- Thiết kế phân bổ lực kéo, cái này cực quan trọng và ảnh hưởng tương đối lớn tới lực kéo và tốc độ max của xe. Ở xe Toy thì 90% là dùng động cơ đặt ngang cầu trước còn ở Mer thì ngược lại hầu như toàn bộ xe dùng động cơ đặt dọc cầu sau chưa, việc này thì e nghĩ là các kỹ sư của mer và toy hiểu rõ nhất cái lợi và bất lợi của từng loại thiết kế này, cá nhân e thì thấy tất cả các xe đc lắp cầu sau(ko tính loại 2 cầu nhé) thì đều có sự ổn định cao hơn, lực kéo- đẩy tốt hơn
3- Một vấn đề quan trọng ko kém ảnh hưởng tới tốc độ và sự tăng tốc đó chính là hộp số, ở Cam thì đc lắp loại hộp số mới với 6 cấp số, còn ở mer C vẫn được lắp loại hộp số 7 cấp từ những năm 2006, nhưng như vậy kho có nghĩa việc sử dụng hộp số đời cũ là điểm bất lợi của Mer, với hộp số 7 cấp này Mer đã làm mưa làm gió trong thời gian qua về tính năng cũng như vận hành hoàn hảo của nó

Hộp số Mer

Hộp sô Toy

Ngòai tất cả các yếu tố trên còn rất nhiều thứ ảnh hưởng tới công suất và tốc độ xe, nào là khí động học, nào là cầu xe....vv và ....vv

***** Ảnh chỉ mang tính minh họa

Chỉnh sửa cuối:

hoanh.nguyen123

Xe hơi
Việc các cụ thích Mer C hay Toy Cam thì đã có những bài đăng từ lâu rôi, e chỉ nói về vấn đề động cơ như cụ chủ đang hỏi
1- Ngôn ngữ thiết kế, công nghệ và chế tạo của 2 hãng là khác nhau, có nhiều người nói xe Đức có công suất thực tế gần với công suất thiết kế nhất còn xe Nhật- Hàn thì công suất ko sát với thiết kế. Về mặt cảm quan bằng mắt khi mở dộng cơ ra xem thì rõ ràng C có khối động cơ đồng nhất hơn, gọn gàng hơn

Động cơ Cam

Động cơ Mer

2- Thiết kế phân bổ lực kéo, cái này cực quan trọng và ảnh hưởng tương đối lớn tới lực kéo và tốc độ max của xe. Ở xe Toy thì 90% là dùng động cơ đặt ngang cầu trước còn ở Mer thì ngược lại hầu như toàn bộ xe dùng động cơ đặt dọc cầu sau chưa, việc này thì e nghĩ là các kỹ sư của mer và toy hiểu rõ nhất cái lợi và bất lợi của từng loại thiết kế này, cá nhân e thì thấy tất cả các xe đc lắp cầu sau(ko tính loại 2 cầu nhé) thì đều có sự ổn định cao hơn, lực kéo- đẩy tốt hơn
3- Một vấn đề quan trọng ko kém ảnh hưởng tới tốc độ và sự tăng tốc đó chính là hộp số, ở Cam thì đc lắp loại hộp số mới với 6 cấp số, còn ở mer C vẫn được lắp loại hộp số 7 cấp từ những năm 2006, nhưng như vậy kho có nghĩa việc sử dụng hộp số đời cũ là điểm bất lợi của Mer, với hộp số 7 cấp này Mer đã làm mưa làm gió trong thời gian qua về tính năng cũng như vận hành hoàn hảo của nó

Hộp số Mer

Hộp sô Toy

Ngòai tất cả các yếu tố trên còn rất nhiều thứ ảnh hưởng tới công suất và tốc độ xe, nào là khí động học, nào là cầu xe....vv và ....vv

Tuyệt vời cụ taybien ạ, e xin mời cụ 1 ly

Mrbang

Xe hơi
Mercedes-Benz Số 2 Ngô Quyền, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Website
mercedesvietnam.net

Động cơ Cam

Động cơ Mer

Hộp số Mer

Hộp sô Toy

cụ nêu khá chi tiết còn em thêm thông số kỹ thuật C200

New drive

Xe máy
Về thông số kỹ thuật và tính năng thì động cơ và hộp số của Mer. hơn Cam toàn diện về mọi mặt. Động cơ của Cam lắp cho 2 xe này là loại đời cũ. Hiện chính động cơ lắp cho Cam 2.0 -2015 mới là loại cải tiến, nhưng vẫn kém hơn so với động cơ lắp trên C200-2015.
Tinh ổn định khi lái và khả năng tăng tốc thì C200 đời mới cũng hơn hẳn Cam 2.5 . Động cơ tăng áp của Mer vận hành khá ổn định.
Động cơ Mer. đòi hỏi chất lượng xăng khắt khe hơn Cam. Về quy trình bảo dưỡng Mer cũng chặt chẽ hơn. phí dịnh vụ theo E đắt hơn khoảng 30% tính theo Km sử dung; giá phụ tùng thay thế thì cao hơn nhiều.

Mercedesquang

Xe tải
Website
xevietnam.net

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Cụ nhìn động cơ merc cho momen xoắn max 300Nm ngay từ vòng tua 1200, trong khi em cam tận vòng tua 4100 mới cho momen xoắn 231Nm, như vậy mec khỏe hơn khá nhiều.

Mặt khác em mec ăn ít xăng hơn em cam nhiều đấy ạ.

enghoang

Xe buýt
Cụ nhìn động cơ merc cho momen xoắn max 300Nm ngay từ vòng tua 1200, trong khi em cam tận vòng tua 4100 mới cho momen xoắn 231Nm, như vậy mec khỏe hơn khá nhiều.

Mặt khác em mec ăn ít xăng hơn em cam nhiều đấy ạ.
Tốc độ giảm thì mômen tăng và ngược lại cụ ơi. Chỉ có công suất là không đổi.

Mercedes24h

Xe điện
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng- Mỹ Đình-HN
Website
mercedesmydinh.com
Cụ hỏi thì các cụ trả lời chung chung thôi, cụ chạy thử xe C200 2015 đi, xem nó có yếu hơn cam 2,5 không?
E sợ camry hít khói đấy ạ :D
Thật ra cụ nên đi thử, chứ ngồi nghiên cứu thông số hay suy đoán thì không hình dung chính xác đâu ạ
Xe đi thử rất sẵn sàng phục vụ cụ, cụ cứ alo cho sale bọn em^^

Chỉnh sửa cuối:

repsol

Xe container

Hộp số Mer

Hộp sô Toy

E tưởng vvti của toy thì cũng từ 2006 đến bh rồi chứ cụ?
Cụ hỏi thì các cụ trả lời chung chung thôi, cụ chạy thử xe C200 2015 đi, xem nó có yếu hơn cam 2,5 không?
E sợ camry hít khói đấy ạ :D
Thật ra cụ nên đi thử, chứ ngồi nghiên cứu thông số hay suy đoán thì không hình dung chính xác đâu ạ
Xe đi thử rất sẵn sàng phục vụ cụ, cụ cứ alo cho sale bọn em^^
Cụ Tiến thì e gặp rồi.chung kết mer thì e gặp cụ :)

Hong top

Xe máy
Có cụ nói merc đi sóc hơn là em k đồng ý rồi
Em đã bán Accord để lấy sự êm ái của merc
( tất nhiên Cam còn chưa có cửa gì với Accord ve độ đằm nhé)
Và 1.8 của Merc còn mạnh mẽ hơn với 2.5 của Cam đấy!