[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

Dacia90

Xe tăng
…mà trường công bên Châu Âu nó chuẩn chứ không phải như trường công ở VN 50-60 hs/lớp đâu nhé. Bên Châu Âu, trường công cũng chỉ 20 hs/lớp, mỗi hs ngồi riêng 1 bàn....chuẩn từ TP lớn đến vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa...
Cụ có số liệu cụ thể không? Chứ dân tỵ nạn Trung Đông, Ukr tràn vào EU thì lấy đâu ra đủ trường lớp.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Giờ xẻo 40% thu nhập của các cụ để đóng thuế thì y tế, giáo dục miễn phí như Đức ngay ấy mà. Đơn giản :D

Bên Châu Âu, chính ra nếu làm công ty thì chế độ làm việc tốt hơn làm cty ở VN nhiều. Họ chỉ làm tối đa 40 giờ/tuần, làm overtime cũng không nhiều như ở VN, 1 năm nghỉ phép năm + các loại kỳ nghỉ hè, nghỉ đông, lễ, tết...lên đến mấy tháng.
Nhà có 1 người làm công nhân thì đủ nuôi gia đình nhỏ 2 vc và 2 con, do con đi học trường công miễn phí, mà trường công bên Châu Âu nó chuẩn chứ không phải như trường công ở VN 50-60 hs/lớp đâu nhé. Bên Châu Âu, trường công cũng chỉ 20 hs/lớp, mỗi hs ngồi riêng 1 bàn....chuẩn từ TP lớn đến vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa...
Hệ thống Y tế thì rất tốt cho những ai có BHYT, dân châu Âu đã đi làm là có BHYT, gần như BHYT chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh, kể cả thuốc tốt, tiền xét nghiệm, chụp chiếu....(nếu có). Vì dân họ đóng BH rất cao.
So với BHYT ở VN, cũng chi trả 100% tiền viện phí + tiền khám+tiền thuốc, nhưng chỉ chi trả những gì BH có, mà danh mục thuốc BH không có lại rất nhiều, các xét nghiệm và chụp chiếu BH đâu có chi trả...
Khí hậu châu Âu, trừ mấy nước Bắc Âu quá lạnh, nói chung là ôn hòa....thời tiết đẹp khoảng 6-8 tháng/năm.

danleduc

Xe điện
Cụ có số liệu cụ thể không? Chứ dân tỵ nạn Trung Đông, Ukr tràn vào EU thì lấy đâu ra đủ trường lớp.
Các quốc gia Châu Âu ( trừ Đông Âu), họ có quy chuẩn về giáo dục, y tế và nhà ở.
Không có chuyện nhồi nhét nhiều học sinh vào 1 lớp vô tội vạ đâu. Không đạt tiêu chuẩn lớp học thì hs nó cũng không học, bố mẹ hs cũng không cho con đi học, và giáo viên cũng không thèm dạy.
Bệnh viện cũng thế, không có chuyện 2 bệnh nhân nằm 1 giường hay nhồi nhét 6-8 giường bệnh trong 1 phòng.
Nhà ở cũng vậy, CP chúng nó cấm xây dựng nhà quá bé. Túm lại, phải đạt 1 diện tích tối thiểu mới cho xây dựng.

Còn chuyện dân tỵ nạn vào Châu Âu nó là vấn nạn và các nước thành viên EU phải chia nhau, theo hạn ngạch, phân bổ người tỵ nạn vào các nước thành viên EU sao cho hợp lý, phù hợp khả năng kinh tế của từng nước thành viên EU.....tránh làm xáo trộn trật tự XH các nước đó cụ.
Mà người tỵ nạn bất hợp pháp thì chúng nó gom hết vào trại tỵ nạn, chừng nào chưa được chấp nhận nhập cư hợp pháp thì đừng có mơ các quyền lợi như : đi học (d/v trẻ em), đi làm (đ/v người lớn) và vào bệnh viện khám chữa bệnh.....
=))

danleduc

Xe điện
Cụ lại chém ẩu rồi.
Chém gì.
Ở VN em đã được nghỉ phép năm 18 ngày / 1 năm + nghỉ ốm không cần giấy ốm 5 ngày+ nghỉ lễ, tết, nghỉ hè....tổng cộng là 40 ngày / 1 năm, hơn 1 tháng /1 năm rồi đó cụ.
Em làm hành chính 5 ngày/tuần ( nghỉ Thứ Bảy và CN).
Một người công nhân bình thường làm cty ở 1 nước Tây Âu, nghỉ phép năm + nghỉ hè, lễ, Nô en +tết Tây khoảng hơn 2 tháng là chuyện hết sức bình thường.

Dacia90

Xe tăng
Các quốc gia Châu Âu ( trừ Đông Âu), họ có quy chuẩn về giáo dục, y tế và nhà ở.
Không có chuyện nhồi nhét nhiều học sinh vào 1 lớp vô tội vạ đâu. Không đạt tiêu chuẩn lớp học thì hs nó cũng không học, bố mẹ hs cũng không cho con đi học, và giáo viên cũng không thèm dạy.
Bệnh viện cũng thế, không có chuyện 2 bệnh nhân nằm 1 giường hay nhồi nhét 6-8 giường bệnh trong 1 phòng.
Nhà ở cũng vậy, CP chúng nó cấm xây dựng nhà quá bé. Túm lại, phải đạt 1 diện tích tối thiểu mới cho xây dựng.

Còn chuyện dân tỵ nạn vào Châu Âu nó là vấn nạn và các nước thành viên EU phải chia nhau, theo hạn ngạch, phân bổ người tỵ nạn vào các nước thành viên EU sao cho hợp lý, phù hợp khả năng kinh tế của từng nước thành viên EU.....tránh làm xáo trộn trật tự XH các nước đó cụ.
Mà người tỵ nạn bất hợp pháp thì chúng nó gom hết vào trại tỵ nạn, chừng nào chưa được chấp nhận nhập cư hợp pháp thì đừng có mơ các quyền lợi như : đi học (d/v trẻ em), đi làm (đ/v người lớn) và vào bệnh viện khám chữa bệnh.....
=))
Cụ nên tìm hiểu kỹ đi, chẳng hạn việc học sinh phải đi học nó thuộc Hiến pháp rồi. Người đi làm chỉ được nghỉ không giấy ốm do bác sỹ cấp tối đa 2 ngày…

Haiau69

Xe tải
Phần lớn những người bỏ tiền mua thị thực vàng hoặc nhập tịch ở các nước đó là tài chính họ dư dả rồi chứ không phải để sang đó làm việc kiếm ăn như nhiều cụ nghĩ. Mà mua xong có khi họ vẫn ở Việt Nam. Mà dùng cái đó chỉ để đi lại cho tiện không cần xin Visa.

Nhiều cụ nghĩ là bỏ mấy trăm ngàn sang đó đi lao động chân tay á 🤣

Dacia90

Xe tăng
Phần lớn những người bỏ tiền mua thị thực vàng hoặc nhập tịch ở các nước đó là tài chính họ dư dả rồi chứ không phải để sang đó làm việc kiếm ăn như nhiều cụ nghĩ. Mà mua xong có khi họ vẫn ở Việt Nam. Mà dùng cái đó chỉ để đi lại cho tiện không cần xin Visa.

Nhiều cụ nghĩ là bỏ mấy trăm ngàn sang đó đi lao động chân tay á 🤣
Đúng nội dung thớt luôn, số ít người có tiền đó là kiểu “Thỏ ba hang” :)

son.nguyen.1979

Xe buýt
Chém gì.
Ở VN em đã được nghỉ phép năm 18 ngày / 1 năm + nghỉ ốm không cần giấy ốm 5 ngày+ nghỉ lễ, tết, nghỉ hè....tổng cộng là 40 ngày / 1 năm, hơn 1 tháng /1 năm rồi đó cụ.
Một người công nhân bình thường làm cty ở 1 nước Tây Âu, nghỉ phép năm + nghỉ hè, lễ, Nô en +tết Tây khoảng hơn 2 tháng là chuyện hết sức bình thường.
Ở Đức người lao động được nghỉ phép bình quân 25 ngày cộng thêm 8 ngày nghỉ lễ trong năm nữa là tổng cộng tầm 33 ngày, gọi là hơn 1 tháng chứ móc đâu ra mấy tháng?

son.nguyen.1979

Xe buýt
Ở VN theo luật được nghỉ 12 ngày phép, 11 ngày lễ tổng cộng là 23 ngày. Còn công ty cụ nghỉ vài tháng thì kệ cụ. Nói thì phải nói chung cả nước chứ đừng lôi mấy trường hợp đặc thù ra nói.

danleduc

Xe điện
Ở VN theo luật được nghỉ 12 ngày phép, 11 ngày lễ tổng cộng là 23 ngày. Còn công ty cụ nghỉ vài tháng thì kệ cụ. Nói thì phải nói chung cả nước chứ đừng lôi mấy trường hợp đặc thù ra nói.
Cụ chưa đi làm bao giờ à ?
Với 1 Cty VN bình thường, áp dụng đúng = luật thì 12 ngày phép năm là cho người mới đi làm, mỗi 5 năm làm việc tai cty lại được tăng thêm 1 ngày phép năm.
Cụ không tính đến trường hợp em đã đi làm được 30 năm à ? Vậy nên số ngày phép tăng lên 6 ngày, hiện tại tổng là 18 ngày. :))
....
Nói vậy thôi, em còn trẻ, chưa đi làm được 30 năm đâu.....Nhưng do Cty em là cty nước ngoài nên mọi thứ đều trên luật VN hết, Cty em cho mọi nhân viên mới vào làm là 18 ngày phép năm, 5 ngày nghỉ ốm không cần giấy ốm của Bác sỹ. Trong Cty em, những bác làm lâu năm còn được 23-24 ngày phép năm cơ đấy ( cứ theo đúng luật VN: 5 năm làm việc liên tục ở Cty, lại được thêm 1 ngày phép năm....) :))

Những Cty ở VN như Cty em rất rất nhiều.
Cho nên chuyện ở Tây Âu, 1 người lao động đi làm Cty được nghỉ phép năm + nghỉ lễ, tết, nghỉ hè, nghỉ đông ....tổng cộng khoảng 2 tháng/1 năm là chuyện hết sức bình thường. Em có bạn bè và người thân định cư bên Tây Âu em xác nhận với các cụ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Cụ chưa đi làm bao giờ à ?
Với 1 Cty VN bình thường, áp dụng đúng = luật thì 12 ngày phép năm là cho người mới đi làm, mỗi 5 năm làm việc tai cty lại được tăng thêm 1 ngày phép năm.
Cụ không tính đến trường hợp em đã đi làm được 30 năm à ? Vậy nên số ngày phép tăng lên 6 ngày, hiện tại tổng là 18 ngày. :))
....
Nói vậy thôi, em còn trẻ, chưa đi làm được 30 năm đâu.....Nhưng do Cty em là cty nước ngoài nên mọi thứ đều trên luật VN hết, Cty em cho mọi nhân viên mới vào làm là 18 ngày phép năm, 5 ngày nghỉ ốm không cần giấy ốm của Bác sỹ. Trong Cty em, những bác làm lâu năm còn được 23-24 ngày phép năm cơ đấy ( cứ theo đúng luật VN: 5 năm làm việc liên tục ở Cty, lại được thêm 1 ngày phép năm....) :))

Những Cty ở VN như Cty em rất rất nhiều.
Cho nên chuyện ở Tây Âu, 1 người lao động đi làm Cty được nghỉ phép năm + nghỉ lễ, tết, nghỉ hè, nghỉ đông ....tổng cộng khoảng 2 tháng/1 năm là chuyện hết sức bình thường. Em có bạn bè và người thân định cư bên Tây Âu em xác nhận với các cụ đấy.
Cty e thì dc 15 ngày phép và 5 năm thêm 1 ngày, và số ngày nghỉ phép của năm trước sẽ dc gia hạn đến 30/6 năm sau ạ. Ngoài các ngày nghỉ ốm bọn e còn dc thêm mấy ngày nghỉ chăm sóc cá nhân nữa, 1 ngày tri ân nhân viên. Nên ví dụ từ tháng 1- tháng 6 ai mà thích thì có thể dùng hết số phép của cả 2 năm gộp lại dc, vì cty em nghỉ thứ 7, cn nên dùng hết số phép đó tính ra cũng gần 2 tháng, tất nhiên với điều kiện là nghỉ dài vậy ko ảnh hưởng đến công việc hoặc phải chấp nhận làm online hoặc 1 số việc bắt buộc trong tgian nghỉ.