Em đề ba ko dùng phanh tay

buocngoat07

Xe hơi
Bác ấy làm ngược!
Nếu dốc rất cao hay dù không cao lắm nhưng lái chưa thạo thì ngược lại. Nhả phanh chân, chuyển nhanh sang để đẩy nhẹ ga, nhả dần côn cùng với tăng mức ga và tay phải giữ và nhả nhẹ dần phanh tay cho đến khi xe nhích được về phía trước thì thả hẳn phanh tay. Nếu xe vẫn bị lùi kéo mạnh thêm phanh tay, tăng thêm ga và nhả thêm côn đến hết, đến lúc xe hết lùi thì nhả bắt đầu nhả phanh tay...(tất nhiên nếu xe lùi nhanh quá thì phải đạp lại côn và chuyển nhanh đạp hết phanh chân để chặn lại - sau đó lặp lại từ đầu. Lúc đó là do ga quá nhẹ hay côn vẫn sâu so với độ đốc. Thường phanh tay chiều tiến không ăn bằng chiều lùi nhất là lúc kéo chưa hết)!
Cụ cứ như thầy giáo ấy nhỉ like cụ cái
Chi tiết và thực tế

phaodien

Xe hơi
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Mình thi dc mấy tháng,lúc tập thầy dạy mình chả bao giờ dùng phanh tay khi đề pa,chạy dc mấy lần mình đề pa toàn dùng côn để dừng-thầy bảo mình có năng khiếu..:)))

Ginkgo

Xe buýt
Khi em học , không hiểu sao ông thày chỉ hướng dẫn cách đề pa không dùng phanh , cả 5 người trong nhóm lúc làm được lúc không . Đến gần ngày thi thày mới hướng dẫn cách đề pa dùng phanh , ai cũng thở phào , thày nói làm vậy để mọi người có kỹ năng " côn ra ga vào" tốt hơn .
Đấy chắc là thầy tiết kiệm xăng ạ, vì đề pa phanh tay tốn xăng và hại máy hơn phanh chân. Còn luyện kỹ năng côn ra ga vào thì thầy cho bọn em tiến rồi lùi theo dọc theo một đoạn bó vỉa thẳng có đoạn cong, khi đó vừa phải chú ý chân ga chân côn vừa phải quan sát gương và đánh lái.

lili

Xe tải
Thầy cháu còn dạy đề pa ko dùng phanh cơ ạ, dừng bằng côn và ga, dùng độ bám côn là phanh luôn, nhưng cái đấy cảm giác phải cực tốt, ko xe trôi lại ngay

tanhoang

Xe điện
Lúc đang học thầy luôn dạy khi đề pa phải dùng phanh tay. Trước ngày thi 1 ngày, đang làm quen với xe trong sa hình, thầy lại bảo không nhất thiết dùng phanh tay. Em hỏi: tại sao, thầy hỏi lại: anh nghĩ phanh tay của các xe dùng để thi lúc nào cũng chuẩn à? Hôm sau em thi không dùng đến phanh tay, chẳng mất điểm nào mà thấy dễ hơn là dùng phanh tay. Hiện nay, tuỳ độ dốc lớn hay nhỏ và 1 số yếu tố khác, em sẽ lựa chọn phương án dùng hay không dùng phanh tay khi đề pa.

gocart

Xe cút kít
Thầy các bác tài tử quá. Em bao năm lái xe rồi vẫn phải dùng phanh tay trừ khi gặp cái xe nát quá thì quay ra dùng phanh chân hoặc đỡ côn. Suy cho cùng thì sinh mạng mình quan trọng hơn khả năng trình diễn.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Trước đây, kỹ thuật cơ bản của depa là dùng phanh tay. Thực ra, depa bằng phanh tay ko khó và rất an toàn. Em đi dốc cao toàn dùng phanh tay. Hiện nay, các xe số AT đời cao đều dùng "phanh tay" bàng cách đạp chân nên việc thao tác depa bằng phanh tay e là ko thực hiện đc nưa rồi.

thienphuc

Xe điện
cụ cứ luyện cho thuần thục đi đã.trước em cũng quen phanh tay đến khi nhận xe gặp đúng con xe hỏng phanh tay nên chả có cơ hội dùng phanh tay bao giờ cả em chạy đúng 1 năm sau mới đc biên chế xe khác.tùy cơ ứng biến cụ nhé

sontung227

Xe tải
cứ học cho đúng bài đi cụ ơi, thầy dạy như thế ko thừa đâu cụ :)

tuandungdang

Xe máy
chuẩn cụ ợ! nhà cháu quen phanh tay, nhiều khi đi xe lạ chết máy là túm phanh tay kéo luôn, cảm giác an toàn tuyệt đối

tigacude

Xe máy
Em đề ba ko dùng phanh tay, thầy giáo bắt phải dùng, có nên ko các Bắc ơi? Bác nào có kinh nghiêm giúp em với
Cụ đạt đến trình độ đề pa không dùng phanh tay rồi thì thày giáo còn nói gì được cụ nữa.
Trong trường hợp cụ thể nào đó nhiw thi thực hành cần đề pa bằng phanh tay thì với trình của cụ cũng là chuyện nhỏ mà.
Sao phải lăn tăn ạ.