[CCCĐ] Em đẹp lắm Pleiku ơi.........

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ấp ủ một chuyến đi thăm phố núi đã lâu nhưng gần đây khi sân bay Pleiku được chỉnh trang lại và đường bay mới của Vietjet được thiết lập em mới có dịp đến nơi này để tận mắt được nhìn ngắm "đôi mắt Pleiku" trong những lời hát của Nguyễn Cường, và để trải nghiệm "phố núi cao, phố núi đầy sương" trong những lời hát buồn của Phạm Duy.

VC em đi chuyến bay chiều khởi hành tại HN lúc 3h nhưng cũng giống như khá nhiều lần khác chuyến bay lại khởi hành trễ khoảng 1h, đành chấp nhận vì mình đã chọn hãng bay giá rẻ và vui vẻ ngồi lướt web xem thêm thông tin về nơi này.

Sau hơn 1 giờ bay phố núi dần hiện ra trước mắt qua ô cửa. Pleiku nhìn từ trên cao thật đẹp với những dãy núi đồi đan sen phía dưới lấp lóa trong ánh chiều tà. Sân nay Pleiku sau khi được cải tạo cũng vẫn nho nhỏ như các sân bay tỉnh lẻ khác, có 1 điều khá bất tiện là hình như trong thiết kế không có thang máy nên những hành khách mang nhiều hành lý sẽ khá vất vả khi lên xuống.

Sân bay khá gần khu trung tâm, khoảng 6km và giải pháp duy nhất về TP là taxi. Ấn tượng đầu tiên Pleiku mang lại khá giống Đà Lạt với những con đường lên xuống khá thú vị, thời tiết về chiều cũng se se lạnh như vậy.

Điểm trừ lớn nhất của Pleiku là rác. Thiết nghĩ các lãnh đạo tỉnh nên quan tâm hơn nữa đến vấn đề này để thu hút khách du lịch đến và quay trở lại. Hiện tại các khu vùng ven và các khu du lịch em thấy rất nhiều rác.

Tóm tắt chuyến đi của em như sau:

I. Lịch trình
Ngày 1: đi từ HN vào Pleiku bằng Vietjet chuyến 15h
Ngày 2: Biển Hồ - Nhà thờ gỗ Kon Tum - thủy điện Ialy
Ngày 3: Đồi cỏ xã Gào - Nông trường chè Bàu Cạn - Chư Prong
Ngày 4: Đi loanh quanh phố núi - núi Hàm Rồng (em đi xe lên nhưng các chú bảo vệ không cho vào nên quay lại) - chiều 17h về lại HN

II. Khách sạn
Em nghỉ ở Tre Xanh Plaza giá 600k - các cụ có thể gọi trực tiếp để đặt giá êm hơn Agoda. Lưu ý Tre Xanh có 2 khu Plaza là khu mới còn Hotel là khu cũ phòng rất kém giá 400k.
Khách sạn em đặt ở khu TT, nhìn xuống khu ăn đêm nên khá tiện.
Khách sạn Hoàng Anh Gia Lai có vẻ OK hơn nhưng nằm ở đường ven không tiện lắm. Ngoài ra em thấy KS Sê San có vẻ cũng ổn và ở TT.

III. Đi lại
Các cụ có thể thuê máy ngay tại sảnh KS, giá xe số 150k, xe ga 200k/ngày

IV. Ăn uống
Nhiều cụ khen phở khô (phở 2 tô) ngon nhưng cá nhân e không khoái lắm
Thịt bò ở đây ăn rất ngon, recommend các cụ thưởng thức lẩu bò tại địa chỉ 334 Hùng Vương thì phải, bò nướng Ba Ngon đối diện KS Tre Xanh ăn cũng rất được
Cơm gà Hải Nam và Mỹ Tâm II ăn cũng OK

Demo mấy tấm hình đẹp để các cụ cùng xem trước khi đi vào chi tiết chuyến đi này:

Bộ ảnh được chụp chủ yếu bằng Canon 6D/24-70II/CPL Green.L

1. Đường đi đồi cỏ Xã Gào

24
by Hung Doan, on Flickr

2.

30
by Hung Doan, on Flickr

3. Thảo nguyên mênh mông

25
by Hung Doan, on Flickr

4.

21
by Hung Doan, on Flickr

5. Đôi mắt Pleiku

IMG_0361
by Hung Doan, on Flickr

6.

69
by Hung Doan, on Flickr

7. Đồi cỏ Xã Gào

29
by Hung Doan, on Flickr

8. Một lối vào Biển Hồ

35
by Hung Doan, on Flickr

9.

55
by Hung Doan, on Flickr

10. Hai kẻ lãng du trong chuyến đi này

IMG_0514
by Hung Doan, on Flickr

(ảnh còn nhiều nữa nhưng em đang bận chút việc nên sẽ update từ từ hầu các cụ mợ sau)​

Chỉnh sửa cuối:

Phú Hoàng

Xe điện
Em chưa đi bao giờ ,tạm đặt gạch để học hỏi :)

buonnon

Xe buýt
E cũng đã ở playku vài lần và ấn tượng nhất là cơm gà và sinh tố ngon và rẻ.

Buôn gạch

Xe buýt
tiếp đi cụ ơi. nhìn 2 vợ chồng cụ mà em thấy thèm được đi quá mà chưa có điều kiện

nguoitraixula

Xe tải
Hai kẻ lãng du có chuyến đi hạnh phúc quá , em cũng ao ước làm một chuyến lãng du như vợ chồng Cu.

thằng nhà quê

Xe điện
ối zời ơi, máy hịn + trình cao = wá xá đẹp.

bomit

Xe tăng
Trông vc cụ hp quá đi!
Em chưa đc đến Tây nguyên, nên hóng ảnh đẹp của cụ chủ vậy.
Kính cụ 1 ly!

pentiumd805

Xe buýt
Nhất vợ chồng cụ rồi.

Cơ mà ảnh đẹp. Quan trọng là cụ biết chụp ^^

hungtcl

Xe container

SirTuan

Xe hơi
cụ chụp có hồn thật! lót dép hóng ảnh, e về kho tìm ảnh show cùng cụ đợt năm ngoái e ăn ngủ cắm trại ở rừng QG Konkaking cũng phê lắm

hungtcl

Xe container

camovie

Xe tải
Website
www.youtube.com
Quê hương cụ đẹp lắm nhưng nhiều rác quá!
Chịu khó quét nhà nhiều hơn cụ nhé :)
dà chắc quen rồi hay sao em cũng kô để ý, nhưng cụ ở ngay khách sạn Tre Xanh thì rác nhiều là đúng rồi, nó là chợ đêm mà, 1 đêm nó lòi ra hàng tấn rác T.T

camrys

Xe tải
Thế là cụ đã tới nơi em sống rồi đấy. đồng ý với cụ là Tp hơi bị nhiều...rác, nhưng bù lại thì người dân ở đây thân thiện, dễ mến và đặc biệt không chặt chém du khách như ở nơi khác. Mong cụ đi đc nhiều nơi và có một kỳ nghỉ trên mảnh đất nắng gió này thật vui vẻ. Rất tiếc em đang đi làm ở vùng Biên giới, không là cũng giao lưu với cụ chút.

hungtcl

Xe container
dà chắc quen rồi hay sao em cũng kô để ý, nhưng cụ ở ngay khách sạn Tre Xanh thì rác nhiều là đúng rồi, nó là chợ đêm mà, 1 đêm nó lòi ra hàng tấn rác T.T
Không cụ à. E thấy ngay đôi mắt pleiku là điểm tham quan chính mà cũng nhiều rác lắm :) Cái này chắc phải dần dần cụ ạ

camrys

Xe tải
E cũng đã ở playku vài lần và ấn tượng nhất là cơm gà và sinh tố ngon và rẻ.
Khuyên cụ đừng nên ăn cơm Gà. Gà thì công nghiệp, nhập về và bảo quản hàng tháng trời thấy không ổn. Riêng cá nhân em thì quản triệt Vợ và F1 hạn chế hoặc tốt nhất là nói không với Cơm gà đấy.

thanhthanh.sht

Xe tải
Ảnh Cụ nét quá, cảnh đẹp đến run người. Dự kiến cuối tháng E cũng có chuyến vô đây, hóng ít thông tin lấy kinh nghiệm ạ :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

akiyama_6868

Xe buýt
Em đặt cục gạch hóng ảnh chuyến đi của cụ

camovie

Xe tải
Website
www.youtube.com
Khuyên cụ đừng nên ăn cơm Gà. Gà thì công nghiệp, nhập về và bảo quản hàng tháng trời thấy không ổn. Riêng cá nhân em thì quản triệt Vợ và F1 hạn chế hoặc tốt nhất là nói không với Cơm gà đấy.
em chào đồng hương :)