[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hai Vu

Xe tải
Trong các bệnh viện đều có khoa vật lý trị liệu. Trước vợ em bị nó chèn vào dây thần kinh đã bại hẳn 1 bên tay, đầu không cựa được cũng khám nhiều nơi các bác sĩ bảo phải mổ nhưng sau đó gặp thầy thầy phán không cần mổ tập VLTL là được. Vợ em tập ở Việt Đức sau 3 tháng thì đỡ hẳn và tập thêm ở nhà mỗi ngày 15' từ đó đến nay không tái phát. Cùng thời gian đó, ông cậu vợ cũng đau đi khám lang vườn chỉ nửa giờ là hết đau nhưng cuối cùng phát hiện ra là nó tiêm thuốc giảm đau cứ nghỉ là liệt giường. Sau 4 tháng khám các loại lang vườn thì ông cậu vợ được ăn cỗ 1 mình 1 mâm. Ăn chuối cả nải và ngắm gà khỏa thân.
Em tí nhập hội cùng ông cậu vợ nhà cụ đấy a.

now_what

Xe điện
Cụ nhanh cho em nhờ, em đau lắm rồi.

Hai Vu

Xe tải
Mong cụ chủ thớt chia sẻ với tinh thần xây dựng ạ, vì e biết nhiều anh em rất khổ với bệnh này, mà theo hiểu biết eo hẹp của em là chữa cũng không khỏi, mổ thì 50/50, trên quãng đường mổ xẻ nhỡ có sai sót cực nhỏ thì cũng tạch 1 số thứ vĩnh viễn :-t
Quả thật em cũng rất đắn đo khi kể lại câu chuyện kinh khủng này, em chỉ muốn quên đi thôi cụ ạ... Vì kể ra sẽ đụng chạm tới một số người khác, ngoài ra chắc gì em là điển hình? Hay tại số em đen đủi thôi? Em chia sẻ thật bụng cực....

Rickyman

Xe điện
Cụ chủ lại táo bón. Em kê viên gạch tối đọc tiếp

techcombak

Xe buýt
hic.. đọc thead của cụ em lại thấy gai gai cái lưng rồi. E đã từng bị 2 lần nằm im ko cử động được khổ sở vô cùng, mỗi lần mất 3-4 ngày. Đau quá phải cắn răng bò đến BS Lực ( Trưởng khoa xương khớp bện viện E) tiêm 1 tuần liền. đợt 1 tiêm xong chủ quan ko giữ gìn mấy thì khoảng 1,5 năm sau em bị tái phát lại rồi lại phải đi tiêm thêm 1 đợt nữa, xong đến giờ rón rén được 2 năm rồi ko dám động chạm mang vác gì nặng cả ơn trời e chưa bị tái phát lại. bị cái bệnh này nhiều khi trái gió trở trời lo lắng vô cùng. Kinh nghiệm của em là tuyệt đối ko nằm ngủ đệm mềm, dù có thế nào e cũng nằm trên nền cứng, sau khi tuân thủ nguyên tắc đấy em cũng thấy đỡ đấy ah. Các cụ ở đây có kinh nghiệm gì thì phổ biễn cho anh em học hỏi với nhé.
Chúc các cụ mạnh khỏe.

Hai Vu

Xe tải
hic.. đọc thead của cụ em lại thấy gai gai cái lưng rồi. E đã từng bị 2 lần nằm im ko cử động được khổ sở vô cùng, mỗi lần mất 3-4 ngày. Đau quá phải cắn răng bò đến BS Lực ( Trưởng khoa xương khớp bện viện E) tiêm 1 tuần liền. đợt 1 tiêm xong chủ quan ko giữ gìn mấy thì khoảng 1,5 năm sau em bị tái phát lại rồi lại phải đi tiêm thêm 1 đợt nữa, xong đến giờ rón rén được 2 năm rồi ko dám động chạm mang vác gì nặng cả ơn trời e chưa bị tái phát lại. bị cái bệnh này nhiều khi trái gió trở trời lo lắng vô cùng. Kinh nghiệm của em là tuyệt đối ko nằm ngủ đệm mềm, dù có thế nào e cũng nằm trên nền cứng, sau khi tuân thủ nguyên tắc đấy em cũng thấy đỡ đấy ah. Các cụ ở đây có kinh nghiệm gì thì phổ biễn cho anh em học hỏi với nhé.
Chúc các cụ mạnh khỏe.
Cụ đau hệt em đới...

vietran

Xe ba gác
Đồ rằng ca mổ của cụ chủ thất bại.
Cách đây vài năm, em có ông anh 60 tuổi mổ ở viện hàng đầu vn, đợt đó chuyên gia nước ngoài sang hướng dẫn, mổ nội soi thoát vị đĩa đệm, ông ý ok vài hôm sau đi uống riệu cùng em với cái nẹp ở lưng, cậu trẻ hơn khoảng 30 thấy anh ý bẩu bị thất bại, liệt nửa người

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Đồ rằng ca mổ của cụ chủ thất bại.
Cách đây vài năm, em có ông anh 60 tuổi mổ ở viện hàng đầu vn, đợt đó chuyên gia nước ngoài sang hướng dẫn, mổ nội soi thoát vị đĩa đệm, ông ý ok vài hôm sau đi uống riệu cùng em với cái nẹp ở lưng, cậu trẻ hơn khoảng 30 thấy anh ý bẩu bị thất bại, liệt nửa người
Nghe mà ghê răng nhỉ, em nhớ 1-2 năm trước có thông tin VĐ mổ nội soi được với cho phí tầm 40 củ,
CỤ nào đứng ra thành lập hội TVDĐ đê, em đang tính đi bơi dưng đi 1 mình nên ngại quá

vietran

Xe ba gác
Em cũng đang nằm giường đây
Bị vài lần nằm đứ đự rồi
Lần đầu đang giữa cầu thang trong nhà, k lên k xuống dc, may mà điện thoại cầm tay, lần đó châm cứu tại nhà và nằm mất tuần
Lần sau cũng gọi châm cứu đến nhà, lần nào đén họ cũng tiêm một mũi vào cạnh chỗ đau, đốt sống số 3 ở thắt lưng
Lần thứ 3 cũng đau k lết dc thì bạn em làm trưởng khoa nó đến tiêm đúng 1 mũi xong 2 thằng xuống làm vại bia, nó cũng mua thuốc uống và bôi cùng chế phẩm với tiêm bảo uống và bôi
Lần tư thì em bôi luôn k để nó tiến triển đến k đi dc, 2 hôm là khỏi
Cách đây vài hôm tập cơ bụng quá sức nên em lại bị đau, lại bôi dc 2 hôm thấy đỡ đỡ hôm qua le la bia rịu cả ngày hôm nay lại đau, nằm im cho chắc.
Giữa lần 1 và 2 tuy đỡ nhưng lúc nào cũng thấy hơi âm ỉ đau ở lưng. Sau đó em tập tọe tí yoga thì k đau tí nào nữa.
Nhưng chủ quan trái miếng là bị, sáng dậy khởi động mươi phút cho dẻo cơ là ổn nhưng lười

Kanye

Xe hơi
Chốt lại, tóm lại, tổng quan rằng, tóm tắt là: Bệnh này ở VN chưa ai có khả năng chữa rất tốt (e ko dám nói là chữa khỏi, dứt điểm) đúng không ạ? Quanh đi quẩn lại xúi nhau đến ông lang này, bà lang nọ, vật lý trị liệu kiểu này, bệnh viện kiểu kia nhưng vẫn không đâu vào đâu phỏng ạ?

techcombak

Xe buýt
Bị bệnh này rồi tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh thôi chứ ít có khả năng chữa khỏi đc lắm. E nghĩ phòng bệnh chỉ có cách tập nhẹ ( yoga, bơi, xà đơn, đi bộ..) và tuyệt đối tránh bê vác nặng. Với lại thừoi tiết cũng là một vấn đề lớn, vào thời điểm giao mùa ( Nhất là từ thu sang đông) thì em thấy bệnh dễ tái phát nhiều hơn. Mấy hôm nay e cứ bị đau âm ỉ suốt các cụ ạ ;(((

vietran

Xe ba gác
Bệnh này cũng k dc oánh tenit,

techcombak

Xe buýt
ko biết bị bệnh này quan hệ nhiều có sao ko các cụ nhỉ, bảo hạn chế cái khác thì còn chịu được chứ hạn chế vụ này hơi bị mệt ..hịhị..

Hai Vu

Xe tải
ko biết bị bệnh này quan hệ nhiều có sao ko các cụ nhỉ, bảo hạn chế cái khác thì còn chịu được chứ hạn chế vụ này hơi bị mệt ..hịhị..
Cái này thì khó nói quá cụ ạ, vì nếu em nói là ko ảnh hưởng thì các cụ bụm miệng cười, còn nếu nói là có thì ko đúng....haiz...

Hai Vu

Xe tải
...vì em " yếu ngay từ khi còn khỏe"... Fun cụ tí, theo em thì chắc chắn có ảnh hưởng. Nhưng ảnh hưởng do "cái lưng" hay do thuốc chữa cái lung thì em ko biết. Tuy nhiên đối với em thì có vẻ ko ảnh hưởng nhiều lắm....cái này phần sau em sẽ tả chi tiết ợ.

dvd

Xe tăng
Nhà cháu cũng bị bệnh này hơn chục năm rồi.
Cũng điều trị nhiều hướng, có lúc cáu quá quyết đi mổ.
Gấu nghe đâu bảo xác suất thành công là 50\50. Mà thất bại thì.... Nên thôi.
Giờ sống chung với nó thôi. Ngoài việc kiêng mang vác nặng, nằm đệm quá mềm....như một số cụ thì nhà cháu thấy cần kiêng 1 thứ nữa là “Dính nước mưa ngấm lạnh ”
Nhà cháu mấy lần dính là bị đau ngay.

Hai Vu

Xe tải
[FONT=&quot]Em xin tiếp đây…[/FONT]
[FONT=&quot]Với thời gian xem phim MRI tương đương tốc độ tên lửa Tomahoc thế hệ 3 (dưới 29s), người “ai cũng biết là ai” phán: “…Trẻ thế này mà đã TV to tướng thế này ah? TV L4-L5 nhé, ra kia đặt lịch mổ nhé…..” . Ôi, trong lòng em rưng rưng cảm động vì ko phải ai cũng được bác này ra tay… sau khi rối rít cám ơn, em ra bàn tiếp nhận bệnh nhân để làm thủ tục, nói chung tuy là BV nhà nước nhưng em cảm thấy mọi thứ rất dễ chịu, thứ nhất: các cô y tá ở đây rất trẻ và dễ thương. Thứ hai: mọi thủ tục cũng khá nhanh gọn. thứ ba: Vì là một thằng An Nam mít đậm đặc nên sau khi Bác ấy khám xong, em cố đợi khoảng 30p đợi cho vãn khách rồi run run cầm cái “vũ khí tối thượng”…. “Cháu cảm ơn Bác…” nhưng nhận được câu trả lời làm em choáng nhất trong năm: “Thôi, cầm về đi, tôi ko nhận phong bì của ai bao giời cả, khi nào xong rồi tính….”. Ôi cha mẹ ôi, từ mẫu tái thế... đêm đó vì phải nhập viện trước 1 đêm, em di dời Gấu, F1,F2 về nơi sản xuất, khăn gói vào viện, chợt nghĩ: “nằm không ở đây cũng phí, em tỉ tê với cậu trực cho em sổng chuồng, hứa 5h30 sáng mai có mặt. Ra khỏi cổng viện em hú ngay mấy thủ túc làm một trận bi – a nên thân mãi tới 2h sáng mới về ngủ. Em rông dài như vậy để các cụ thất rằng tình hình bệnh tật cuả em trước lúc mổ cũng chưa phải là nặng lắm (trừ những lúc bị trận đau cấp) chân chưa tê, chỉ ngồi lâu, đứng lâu, lái xe lâu thì đau, đứng lên không thẳng nhưng nghỉ ngơi 1 lúc vẫn ok. Em vẫn chiến bi-a được từ 10h sáng đến 4h chiều….[/FONT]
[FONT=&quot]Ngày mổ….[/FONT]
[FONT=&quot]5h30 sáng em có mặt tại phòng chờ mổ. Trong phòng có khoảng 15 người, trẻ có, già có, trung niên có…nói chung đủ các thành phần. Cậu trẻ nhất là 25 tuổi, bác già nhất là 66 tuổi. Trong lúc chờ đợi thì mọi người buôn với nhau về quá trình bị bệnh và đi chữa bệnh. Không hẹn mà gặp, có đến 80% là các bác bị TV L4-L5, tiến trình bị bệnh tương tự nhau, chữa trị tương tự nhau (nói chỗ nào cũng biết rồi, cũng đi rồi…).Em là người được mổ đầu tiên trong ngày, lúc đó khoảng 8h30 sáng. Mấy cô y tá chuyển em vào phòng mổ của, quãng đường khoảng 4 dãy nhà, phải nói chả ai như em: đáng nhẽ lo sợ thì em lại phơi phới trong lòng, nghĩ đến ngày ra sân cùng anh em đang rất gần, những bữa nhậu từ trưa tới tối mà ngồi nguyên cả cái mông xuống ghế một cách hoành tráng cũng không còn xa…[/FONT]
[FONT=&quot]Mọi chuyện trong phòng mổ nói chung bình thường, em mổ phanh và lắp cái DIAM (chi tiết cái DIAM này các cụ hỏi cụ Gúc giúp em nhé). Sau 45p thì xong, đi chụp lại X Quang là hoàn thành thủ tục và về phòng hậu phẫu. Có một chi tiết quan trọng trong giai đoạn này, do chuyển quan cáng khác nên cái ống dẫn lưu (dẫn dịch từ vết mổ ra ngoài) bị tụt ra….mấy cô y tá xinh đẹp sau một hồi cãi vã “em ko biết, ko phải tại em….” Thì có một cô xung phong “đút” lại cái ống dẫn lưu đó vào lại chỗ cũ… từ bây giờ cuộc phẫu thuật của em bắt đầu rẽ qua hướng khác…[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

Trạng thái
Thớt đang đóng