Em đi Úc xem Australia Open 2015

lam2990

Xe buýt
Chuyến đi của cụ thú vị quá

Bí thư

Xe hơi
Ok cụ, te lít xong rồi thì mời cụ tường thuật mấy vụ "oánh chén" bên đó cho đúng tinh thần ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 :D

Thanhpht4

Xe hơi
VII. Một số trải nghiệm.

Mua hàng ở Úc.

Trong tất cả các cái thích thì có mỗi cái mua hàng là nhà cháu dị ứng nhất, không phải vì chất lượng hàng hóa mà là thời gian bán hàng, cứ 9h00 mở cửa và 17h00 là tất cả các super market, shop,.. đóng cửa hết, chỉ trừ quán bán đồ ăn, bar, nên muốn mua gì thì tranh thủ lúc rảnh xem trên mạng hoặc phóng đến mà mua ngay chứ đi lòng vòng lúc quay lại họ đóng cửa rồi.
Trái cây, thì nhà cháu nói ở trên. Còn nói đến hàng tiêu dùng như quần áo, dầy dép, túi,.. thì ở Úc các mặt hàng sản xuất tại Úc rất ít, có đến trên 90% là “Disigned in Australia, Made in China”, nhưng chất lượng thì chắc hơn đồ Tàu ở Việt Nam, nhìn cái túi đường may nó cũng đều, cẩn thận hơn,..
Một loại hàng nữa mà các cụ đi Úc hay mua là “Sữa ong chúa”, “Nhau thai cừu”, đây là 2 loại nổi tiếng ở Úc. Cái này các Cụ đến các cửa hàng thuốc hoặc Gife shop khu người Việt mà mua, chỗ khác cũng có nhưng khó tìm.

Giao thông ở Úc.

Đường không rộng, thông thường chỉ 2 làn mỗi bên (kể cả free way có khi cũng có tổng 4 làn xe), sạch, tốc độ cho phép tối đa trên đường cao tốc (bên ấy gọi là Free Way) là 100km/h nhà cháu chưa thấy chỗ nào hơn 100km/h, trong phố thì tùy, có chỗ 80, 70, 60, 40; Trừ khu trung tâm thì hai bên đường chủ yếu là cây, nếu đường cao tốc thì có tường rào chắn cao khoảng 3-4m để giảm ồn đến khu dân cư bên trong. Ở bên Úc mỗi cột đèn xanh đỏ đều có một nút bấm cho người đi bộ “xin đèn xanh cho người đi bộ”, nếu không nó chỉ điều tiết giao thông tự động không có cho người đi bộ”. Lúc đầu không biết tại sao họ đến chờ đèn xanh cứ bấm cạnh một cái, sau này anh em đi đều tự bấm để xin đường. Về xe máy thì cả hành trình đi em nhìn thấy vài lần xe máy chạy, cũng có xe đạp nhưng cũng ít như xe máy, ngoài ra tại trung tâm thường có xe đạp cho thuê, giá 2AU$/h, quá 4h thì giá giảm một chút. Phương tiện thì cứ công cộng là rẻ nhất (tàu điện ngầm bên đó gọi là Train, xe điện kiểu tàu điện của hà nội ngày xưa chạy trên phố thì gọi là Chaim, xe BUS), đến xe đạp, rồi xe riêng, đến taxi. Giá cả chuyến tàu hình như 5AU$, nhưng taxi thì 4,2AU$/1km ban ngày, tối thì hình như 5,4AU$/km. Ngoài ra các cụ có thể thuê xe như nhà cháu đã nói ở trên, nếu ở Perth thì thuê xe cả ngày chỉ mất 25$ với xe Corolla. Giá xe thì bên đó rẻ hơn Việt Nam nhiều các Cụ ạ, chiếc RAV4 mà đăng ký xong chỉ khoảng 45.000$AU, như vậy mới bằng con xe Mazda 3 ra biển ở VN, hay xe của Hyundai thì cao lắm chỉ 15.000$AU; còn xe cũ thì thôi rồi, nhà cháu thấy con CX5 chỉ có 17.500$AU, àm loại này thì chỉ mới xuất hiện vài ba năm nay thôi, còn các loại như BIM, MEC,.. cũng vô cùng rẻ, ở VN thì cháu làm vài con.

Nhà ở.
Về nhà ở, trừ khu trung tâm là nhà cao tầng, còn hầu hết chỉ 2 tầng, cái này thì cả nước họ thế. Ở Sydney có một đặc điểm là nhà ở đây họ xây bằng gạch nhưng không chát, nên nhìn nhà mới xây cũng rất cổ kính, ở Melbourne cũng có nhưng cũng nhiều nhà có chát, hoặc ốp như ở Việt Nam, ở Perth thì còn nhiều hơn nữa. Nhà nào cũng có cái gara, và thường xe họ để ngoài đường, chắc tối mới cho vào gara. Bên đó họ không có khái niệm nhà mặt đường, vì nhà nào cũng ở mặt đường không lớn thì nhỏ, mà nhỏ thì cũng hơn 2 làn xe và diện tích thì trừ khu trung tâm ra cơ bản từ 400-1000m2. Nhà cháu ít thấy họ xây quá 2 tầng, có nhà kiểu cũ thì chỉ 1 tầng, các nhà mới hiện đại mới xây 2 tầng thực sự, và nhà cũ còn rất nhiều làm bằng gỗ. Ở 2 nhà mà anh em đến thăm, nhà thứ nhất 490m2, xây 270m2, 1 tầng; nhà thứ 2, 1000m2, xây khoảng 300m2. Kể cả xây mới họ cũng thường đóng khung gỗ, xong xây xung quanh, chứ không xây rồi đưa gỗ vào sau.

Vài cái nhà để các Cụ ngự lãm.

Nhà dân thì thế này.

Nhà công sở,.. thì thế này.

Về môi trường
, chắc Úc là một trong những đất nước sạch trên thế giới, đường hầu như không có tí bụi nào, hôm ở Sydney trời mưa, nhà cháu đi bộ bằng đôi thể thao mặc dù bị nước bắn nhưng không bẩn tý nào kể cả đế giầy, đến nỗi chỉ gói tạm và nhét vào chung với quần áo được. Hai bên đường đi, xung quanh các tòa nhà thì cây cối đủ loại. Nhưng nhiều nhất là cây Gum (tree gum), cây này giống hết cấy bạch đàn ở Việt Nam, nhưng nó rất to, nhà cháu có chụp vài cây đây ạ.

Ở nhà dân thì hay trồng cây hoa như cấy Tường Vi ở mình, Ở Sydney thì có vẻ ít cây to, còn ở Melbourne thì nhiều cây to. Ở Perth thì rất nhiều cây to, đây là cây trên một con đường ở Perth, mỗi cây ở đây lại có một cái biển ghi người trồng nó, ngày nào.

Đây là cây GĂM, nhưng nhà cháu thấy thì nó là cây Bạch đàn ở VN thôi ạ, nhưng sao nó to thế.

Công viên thì cũng rất nhiều cây, sạch sẽ nhưng hoang vắng lắm ạ, chẳng có bóng người, chả trách xem phim cứ thấy bọn tội phạm gây án trong công viên.

Có mỗi 2 cái xe của nhân viên công viên.

Lại nói về khách sạn, không biết chỗ khác thì thế nào, nhà cháu ở 3 thành phố thì đều đặt trước KS, ở Sydney 1 đêm hết 250$AU/1 đêm cho một phòng đôi, ở Melbourne thì chỉ có 215$AU một phòng đôi cho 2 đêm thì tính ra cũng 2.000.000VNĐ/đêm cho 2 người, còn ở Perth thì 350$AU một phòng đôi 2 đêm. Như vậy cũng không quá đắt.

Sáng ngày 01/02/2015 nhà cháu cùng anh em đã lên đường từ Perth về Việt Nam.

Nhà cháu xin dừng bài viết ở đây.
Trong bài viết một số ảnh chụp từ điện thoại nên không nét lắm còn những cái chụp bằng G1X thì khác hẳn. Nhà cháu sẽ tiếp tục dọn sạn vì vừa nghĩ vừa viết để còn post cho nhanh nên còn nhiều lỗi đánh máy, chưa xoay lại được ảnh.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhpht4

Xe hơi
Ok cụ, te lít xong rồi thì mời cụ tường thuật mấy vụ "oánh chén" bên đó cho đúng tinh thần ngày Quốc tế phụ nữ 8/3 :D
Kính Cụ,

Về cái vụ đánh chén bên đó thì thế này ạ:
- Nói về giá cả:
Nếu cụ ăn ngoài tiệm thì tối thiểu cũng khoảng 8AU$, như cái Menu nhà cháu đã post lên, như Bún, Phở,.. Nếu cụ ăn kiểu như Bitet, Piza,.. thì khoảng 30AU$.
Nếu cụ ăn tiệc thì cũng đắt đáy ạ, hôm nhà cháu ăn trên tháp Sydney hình như 65$/người đồ ăn tự chọn (buffe) mà không nhiều món ngon đâu ạ.
Nếu cụ nấu ăn thì chỉ cần 300AU$/tháng 1 người là OK, vì thực phẩm rẻ lắm ạ, ví dụ 7$/1kg thịt lợn nạc, 15$/1kg thịt bò loại ngon. Rau củ quả đắt gấp đôi, gấp 3 Việt Nam, tức là khoảng 1-2$ rau Cụ ăn cả ngày.
- Nếu nói về nhậu:
Dân Úc chắc thua dân Việt 100%, nhà cháu có gặp một đội các Bác khoảng 60-65 ngồi lai rai, đâu đó mỗi bác 2 cốc bia đã thấy biêng rồi. Chắc Úc không có quán nhậu, chỉ có quán ăn, Bar thôi.
Bên ấy cứ khoảng 9-10h là cũng có cảnh sát chặn xe bắt thổi hơi nhé, nhằchus gặp 1 lần trong chuyến đi, nen chắc dân sợ không dám uống, luật bên Úc nghiêm lắm ạ.
Đến tối cuối cùng một bạn mời về nhà nướng BBQ, thế là cũng được bữa nhậu, nhưng cũng chỉ uống xã giao là chính, không tẹt như ở VN.

Thanhpht4

Xe hơi
Sorry, máy lỗi nên nhà cháu tưởng chưa post xong lại bấm cái nữa mới nhiều thế này.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhpht4

Xe hơi
Sorry các Cụ, Máy bị treo.

Chỉnh sửa cuối:

Thanhpht4

Xe hơi
Kính Cụ,

- Nói về giá cả:
Nếu cụ ăn ngoài tiệm thì tối thiểu cũng khoảng 8AU$, như cái Menu nhà cháu đã post lên, như Bún, Phở,.. Nếu cụ ăn kiểu như Bitet, Piza,.. thì khoảng 30AU$.
Nếu cụ ăn tiệc thì cũng đắt đáy ạ, hôm nhà cháu ăn trên tháp Sydney hình như 65$/người đồ ăn tự chọn (buffe) mà không nhiều món ngon đâu ạ.
Nếu cụ nấu ăn thì chỉ cần 300AU$/tháng 1 người là OK, vì thực phẩm rẻ lắm ạ, ví dụ 7$/1kg thịt lợn nạc, 15$/1kg thịt bò loại ngon. Rau củ quả đắt gấp đôi, gấp 3 Việt Nam, tức là khoảng 1-2$ rau Cụ ăn cả ngày.
- Nếu nói về nhậu:
Dân Úc chắc thua dân Việt 100%, nhà cháu có gặp một đội các Bác khoảng 60-65 ngồi lai rai, đâu đó mỗi bác 2 cốc bia đã thấy biêng rồi. Chắc Úc không có quán nhậu, chỉ có quán ăn, Bar thôi.
Bên ấy cứ khoảng 9-10h là cũng có cảnh sát chặn xe bắt thổi hơi nhé, cháu gặp 1 lần trong chuyến đi, nên chắc dân sợ không dám uống, luật bên Úc nghiêm lắm ạ.
Đến tối cuối cùng một bạn mời về nhà nướng BBQ, thế là cũng được bữa nhậu, nhưng cũng chỉ uống xã giao là chính, không tẹt như ở VN.

Bí thư

Xe hơi
Kính Cụ,

- Nói về giá cả:
- Nếu nói về nhậu:
Bên ấy cứ khoảng 9-10h là cũng có cảnh sát chặn xe bắt thổi hơi nhé, nhằchus gặp 1 lần trong chuyến đi, nen chắc dân sợ không dám uống, luật bên Úc nghiêm lắm ạ.
Lạy cụ, em ko quan tâm ăn uống, rượu chè cụ ơi ^:)^
Em hỏi mấy món "ấy" cơ, cụ thực là ...

Thanhpht4

Xe hơi
Lạy cụ, em ko quan tâm ăn uống, rượu chè cụ ơi ^:)^
Em hỏi mấy món "ấy" cơ, cụ thực là ...

Cụ cứ đùa. Nhà cháu đi công tác mà lại...
Cái gì cụ không biết, nhà cháu không biết thì Cụ cứ Gúc gờ mà hỏi.
Nhà cháu được biết bên Úc món gì cũng có nhé, cái món gì gì ấy nhà Cụ hỏi thì đâu chả có
Cụ vào guk mà sợt nhé ra ngay ấy mà.

Chỉnh sửa cuối:

dungden

Xe tải
Xem các sao đánh tennis tận mắt thì sướng vô cùng cụ nhể,ko biết tốc độ trais bóng đi như thế nào.

Thanhpht4

Xe hơi
Xem các sao đánh tennis tận mắt thì sướng vô cùng cụ nhể,ko biết tốc độ trais bóng đi như thế nào.
Vâng, Thank Cụ. Nhiều quả chỉ nghe bốp cái khô không khốc, chả thấy gì, chỉ được cái không khí thôi cụ ạ.

Perle

Xe hơi

Dai Nam

Xe hơi
E cũng xem trực tiếp Master Thượng Hải rồi. Cụ nhớ tìm vé ngồi gần nhé. Ngồi xa xem k thích lắm. Thấy Jokovich đánh chậm lắm. :)
Cụ cho xin chút kinh nghiệm mua vé đi xem Shanghai master với, e có đội định đi năm nay kết hợp công tác.
Đa tạ cụ

max100

Xe máy
Cụ cho xin chút kinh nghiệm mua vé đi xem Shanghai master với, e có đội định đi năm nay kết hợp công tác.
Đa tạ cụ
Lần e đi la năm 2012 thì phải. Trận chung kết bọn e 4 người bắt taxi từ trung tâm Thượng Hải ra sân (tầm 50km) sau đó mua vé chợ đen. He he.. bọn buôn vé bán rẻ hơn cả giá niêm yết, e cũng k hiểu tại sao. Bọn e cẩn thận, chắc ăn lấy trước 1 vé gà cử 1 người vào trước, ok thì thanh toán tiền 4 vé rồi vào sau. Thú thực là Thượng hải k thích tennis lắm nên sân cũng k đông, thừa nhiều chỗ.

Jackie N

Xe hơi
Đọc hết chỗ cụ viết rồi, còn gì nữa cụ post nốt cho em đọc

Jackie N

Xe hơi
Đọc hết chỗ cụ viết rồi, còn gì nữa cụ post nốt cho em đọc