[HĐCĐ] Em định đi bản giốc từ 3 tết đến 5 tết 2024

td102

Xe máy
Tết vừa rồi mình cũng đi 1 cung HN - Cao bằng - HN. Lịch trình như sau, 7h xuất phát HN ăn trưa ở LS. Chạy thẳng LS lên bản giốc, ăn tối. Sáng hôm sau đi thăm Bản Giốc, động Ngườm Ngao. 10h từ Bản Giốc về Cao Bằng, trên đường đi ghé vào núi Mắt Thần, 3h đến suối lê nin hang pắc pó. 7h tối về Cao bằng ăn tối ngủ nghỉ. Sáng hôm sau về Bắc Kạn ăn trưa. 16h có mặt ở HN

Conglx

Xe máy
Ngày đầu chạy chạy mất 8 tiếng cụ nhỉ? E sợ người già hơi oải

duythaimh

Xe tải
Em thì nghĩ lịch của cụ không hợp lý vì đi đường đồi núi, tay lái không quen chạy đường đèo dốc chạy lên đến Cao Bằng người già trẻ con mệt bã, chả có sức mà chơi. Nên theo em lên đến Cao Bằng thì ở khách sạn Bằng Giang rồi lượn lờ chiều tối ăn uống ở đó, ví dụ lượn ra cái chợ trung tâm cũng vui mắt rồi ăn mấy món lạ mồm như kiểu rau bò khai xào trứng, thịt gác bếp nướng, cá suối.....Hoặc lẩu gà đen lợn bản gì đó.... Sáng hôm sau ăn bánh cuốn Cao Bằng rồi có cả ngày đi Bản Giốc, Suối và ra động. Nếu gia đình không phải là thần dân của Fb thì đi chơi một ngày mấy chỗ đó là chán, chả có gì nhiều đâu. Chiều tối ăn luôn ở Trùng Khánh hoặc phi về tp Cao Bằng ăn. Tối lượn lờ cà phê... Hôm sau lượn về Lạng Sơn, không cần đi sớm vì mấy ngày mọi người di chuyển nhiều là mệt, cứ đủng đỉnh ăn sáng trả phòng rồi phi về Lạng Sơn buổi trưa ăn lợn quay, vịt quay.... Có thể phi lên Công Sơn Mẫu Sơn chụp choẹt rồi phi về Hà nội. Qua Bắc Giang lượn vào thành phố ăn tối ở quán thịt trâu 7 món hoặc về Bắc Ninh ăn Trâu Giật chỗ Từ Sơn. Cứ tra Google là có.
Đường lên CB đi ngả Lạng Sơn e thấy nó bt, đồi núi có nhưng đường thì k có gì khác biệt. Chạy cả nghỉ ăn sáng, uống nước mà lên tới CB mệt bã thì tốt nhất lịch trình thành 5-6 ngày gì đó hợp lý hơn. Từ tp lên tới suối cũng chỉ thêm khoảng gần 1h chạy xe đường như đồng bằng, đang hào hứng buổi đầu tiên đi như vậy là rất hợp lý, e nghiên cứu kĩ vì chính gia đình e đi đủ cả trẻ e lẫn người già cho 1 lịch trình 3 ngày 2 đêm thăm thú cao bằng.
Nguyên cái ngày thứ 2 mà cụ đòi đi chơi thác + suối + động thì mới gọi là ko hợp lý, 3 điểm chính để thỏa mãn trải nghiệm thì lại gói gọn trong 1 ngày, từ tp lên thác và suối lại 2 chiều khác ngược nhau.
3n2d thì tập trung nguyên Cao Bằng còn không đủ, đừng nên ham hố thêm Lạng Sơn, Bắc Giang,...gì cả.
Cụ thớt cứ cân đối lịch trình, chứ riêng e đi lúc nào e cũng tính sát nhất mục tiêu của mình.

duythaimh

Xe tải
E xuất phát long Biên độ 5h30, ăn sáng tại Lạng Sơn, 12h có mặt tại Mế farmstay cạnh suối để ăn trưa. Toàn bộ quãng đường đi đúng tốc độ k phóng nhanh vượt ẩu :D

Muomchua

Xe điện
Ngủ ở bản giốc thì ngủ ở Quây Sơn là ok cụ nhỉ?
Ngoài những chỗ các cụ trên đã nói, cụ có thể vào Homestay Khuổi Ky cũng được, gần đường cái, trên đường vào động Ngườm Ngao

hieutd2

Xe tăng
Quá chi tiết , em cám ơn cụ rất nhiều. Nhà em chắc theo lịch trình nhà cụ là hợp lý ạ.
e nghĩ tối ngày 2 ngủ ở bản giốc chứ ko về tp cao bằng ngủ nữa để ngày 3 về theo lối lạng sơn cho tiện đường

TYFN

Xe tăng
Em vừa đi giữa tháng 10, đoàn 4 người trong đó có ông bà ngoại gần 80 tuổi. Sáng xuất phát gần 6:00 từ Phù Đổng, ăn sáng ở Lạng Sơn , sau đó tới ks Mường Thanh ở cao bằng khoảng 12:30. Gửi đồ rồi đi ăn trưa ở Nhà hàng ngon gần đó. Ăn trưa xong, nhận phòng rồi cả đoàn đi suối Lê Nín thế là Hết ngày 1. Ngày 2 sáng đi thác Bản Giốc bên hàng xóm đến khoảng 14:30 lại về thác bên mình chơi một hồi rồi chạy về ks nghỉ, hết ngày 2. Ngày 3 trả phòng sớm rồi đi hồ Ba Bể chơi, ăn trưa xong phi về HN vẫn kịp đón trẻ con trước 8:00 tối.
Như vậy nếu ông bà nhà cụ chưa đến 80 thì vẫn đi tốt. Quan trọng là các cụ thích đi thì sẽ không oải đâu.

Conglx

Xe máy
Em vừa đi giữa tháng 10, đoàn 4 người trong đó có ông bà ngoại gần 80 tuổi. Sáng xuất phát gần 6:00 từ Phù Đổng, ăn sáng ở Lạng Sơn , sau đó tới ks Mường Thanh ở cao bằng khoảng 12:30. Gửi đồ rồi đi ăn trưa ở Nhà hàng ngon gần đó. Ăn trưa xong, nhận phòng rồi cả đoàn đi suối Lê Nín thế là Hết ngày 1. Ngày 2 sáng đi thác Bản Giốc bên hàng xóm đến khoảng 14:30 lại về thác bên mình chơi một hồi rồi chạy về ks nghỉ, hết ngày 2. Ngày 3 trả phòng sớm rồi đi hồ Ba Bể chơi, ăn trưa xong phi về HN vẫn kịp đón trẻ con trước 8:00 tối.
Như vậy nếu ông bà nhà cụ chưa đến 80 thì vẫn đi tốt. Quan trọng là các cụ thích đi thì sẽ không oải đâu.
Vâng bà già em cũng 76 nên sợ cụ mệt. Vừa đi vừa nghỉ với tâm trạng đi chơi nữa chắc cũng ko sao ạ.

Conglx

Xe máy
Đường lên CB đi ngả Lạng Sơn e thấy nó bt, đồi núi có nhưng đường thì k có gì khác biệt. Chạy cả nghỉ ăn sáng, uống nước mà lên tới CB mệt bã thì tốt nhất lịch trình thành 5-6 ngày gì đó hợp lý hơn. Từ tp lên tới suối cũng chỉ thêm khoảng gần 1h chạy xe đường như đồng bằng, đang hào hứng buổi đầu tiên đi như vậy là rất hợp lý, e nghiên cứu kĩ vì chính gia đình e đi đủ cả trẻ e lẫn người già cho 1 lịch trình 3 ngày 2 đêm thăm thú cao bằng.
Nguyên cái ngày thứ 2 mà cụ đòi đi chơi thác + suối + động thì mới gọi là ko hợp lý, 3 điểm chính để thỏa mãn trải nghiệm thì lại gói gọn trong 1 ngày, từ tp lên thác và suối lại 2 chiều khác ngược nhau.
3n2d thì tập trung nguyên Cao Bằng còn không đủ, đừng nên ham hố thêm Lạng Sơn, Bắc Giang,...gì cả.
Cụ thớt cứ cân đối lịch trình, chứ riêng e đi lúc nào e cũng tính sát nhất mục tiêu của mình.
Vâng em cũng nghiêng theo phương án của cụ là mỗi ngày một hướng cho tiện.

bomit

Xe tăng
Nhà em cũng đang tính đi CB 3n2d như lịch trình của cụ chủ. Nếu tranh thủ ở LS thăm chùa động Tam Thanh j nữa thì tốt.
Thành phần chắc ko có phụ huynh nhưng bọn trẻ con gọi dạy sớm để đi đủ lịch trình CB cũng là vđề lớn.

Conglx

Xe máy
Nhà em cũng đang tính đi CB 3n2d như lịch trình của cụ chủ. Nếu tranh thủ ở LS thăm chùa động Tam Thanh j nữa thì tốt.
Thành phần chắc ko có phụ huynh nhưng bọn trẻ con gọi dạy sớm để đi đủ lịch trình CB cũng là vđề lớn.
Nhà e chắc không đi động tam thanh mà vào thanh phố lạng sơn nghỉ ngơi ăn uống rùi về hn thôi.

realfunny

Xe hơi
+ D1: Có người già trẻ nhỏ thì đi lối Lạng Sơn là hợp lý, đường đẹp dễ đi ít lượn quanh co. 3n2d thì xuất phát ở HN 5h-5h30 là hợp lý, sáng tới Lạng Sơn ăn phở vịt -> tiếp tục di chuyển thẳng bên suối Lê Nin luôn ( khoảng 12h tới nơi, nên đặt ăn trưa trước, Mế farmstay khá ổn ); đặt phòng ở 2 đêm trung tâm phố đi bộ Cao Bằng cho vui, nhưng tại sao nên đi thẳng lên suối chơi trước vì nếu cụ về phòng nghỉ ăn uống xong thì tiếp tục ra xe đi tiếp lại rất ngại và buồn ngủ, mất thời gian, nên đi thẳng lên suối cho tròn 1 lộ trình, ăn gần đó, nghỉ ngơi 1 chút vào chơi suối buổi chiều; chiều tối về nhận phòng rồi đi ăn uống vui chơi tối.
+ D2: sáng dậy đi ăn sáng, sau đó xuất phát lên thác Bản Giốc, làm tour qua bên nước bạn thăm thú chơi luôn; chiều lượn qua thăm quan động Ngườm Ngao ( rất đáng đi ). Sau đó về lại thành phố, tối đi chơi thăm thú tiếp.
+ D3: ăn sáng, đi chơi loanh quanh ( có thể lên mấy khu hồ thang hen, núi mắt thần,..tuy nhiên ở đây thì thực ra phù hợp bạn trẻ đi camp hay cafe...chứ k có gì đặc biệt lắm ); mua quà đồ, ăn trưa hoặc xuất phát sớm về ăn trưa muộn ở Lạng Sơn -> Hà Nội.
Lịch trình này phù hợp đi thăm quan cả gia đình trẻ nhỏ, mục đích chính là 3 điểm du lịch lớn là suối Lê Nin - thác Bản Giốc - động Ngườm Ngao ( các điểm khác như dốc 15 tầng, núi mắt thần,...phù hợp checkin các bạn trẻ hơn )
Đây là lịch trình nhà e cả già trẻ cùng chiến đó, gửi cụ.
Lịch cụ y hệt lịch trình nhà em. Lịch này em thấy chuẩn không cần chỉnh rồi ạ. Nếu được đi thêm 1 ngày nữa thì mình sẽ có nhiều thời gian thăm thú hơn.

duythaimh

Xe tải
Lịch cụ y hệt lịch trình nhà em. Lịch này em thấy chuẩn không cần chỉnh rồi ạ. Nếu được đi thêm 1 ngày nữa thì mình sẽ có nhiều thời gian thăm thú hơn.
Vâng, để chơi núi rừng Tây Đông Bắc thì bao nhiêu cho đủ, mục đích lần này là đưa các cụ lên các điểm di tích nổi tiếng nhất nên lấy mấy điểm này làm trọng tâm. Cao Bằng đẹp cụ nhỉ, xanh mướt, đúng là non nước Cao Bằng ^^

nsh

Xe tăng
Đợt 30.4 cháu đi CB nhưng không đặt phòng trước thấy hơi ... oải.
Đi đâu cũng báo hết phòng, sau phải ở chỗ cũ, xấu hơn mấy cái nhà nghỉ ven đô H nội.

Conglx

Xe máy
Đợt 30.4 cháu đi CB nhưng không đặt phòng trước thấy hơi ... oải.
Đi đâu cũng báo hết phòng, sau phải ở chỗ cũ, xấu hơn mấy cái nhà nghỉ ven đô H nội.
Em đã đặt phòng xog rùi. Ở thành phố cho tiện ăn uống ạ. Chứ cụ đi mà xa mà ko có chỗ nghỉ chân thò mệt đấy ạ.