[Công nghệ] Em hỏi cách chống cháy cuộn dây van tuần hoàn máy rửa bát BOSCH

Kiabuoisang

Xe container
báo cáo là em đã thay bằng cuộn của van máy giặt sanyo 35K và chạy được. Do không có mỏ hàn nên ghép hơn xấu ạ

Hế hế, cụ làm xấu quá, cụ nên gò cho nó phẳng đẹp chứ; ra hiệu phụ tùng xe máy mua 2 cái giắc còi về cắm cho nó chuyên nghiệp; trích ngang dây để đấu cho đẹp. Cụ cứ yên tâm sử dụng :D
Thực tình em rất xin lỗi những bác bán linh kiện vì vụ này :))

tomtomchát

Xe container
Chào các cụ.
Em có cái máy rửa bát BOSCH Serie 6 chạy khá Ok nhưng khốn nạn là cái van tuần hoàn rất hay hỏng. Kiểu như mìn hẹn giờ vậy, hơn 1 năm là hỏng.
Van nó như thế này:

Thông số cũng rất củ chuối (280-340VDC)
Giá cũng từ 850k-1.200k/cái, quá là đắt đỏ.
Để sửa con này thì cũng rất đơn giản là thay cuộn dây thôi. Nhưng khó khăn là trên thị trường chỉ có các loại cuộn dây của các dòng van 24VDC, 220VAC là vừa kích thước hình học của nó và có giá bèo nhèo (100k-200k). Thị trường không bán các loại van có điện áp 280-340VDC như của nó.
Em thấy bọn phát xít tạo ra cái van có điện áp như vậy theo kiểu độc quyền, độ bền kém nhằm bắt người tiêu dùng phải mua đồ của nó với giá cắt cổ để thay.
Cụ nào am hiểu về điện tư vấn giúp em xem có biện pháp nào rẻ tiền để có thể bảo vệ được cái cuộn điện van 280VDC này kiểu như cầu chì hay tụ gì đó để nó không cháy nữa, để không phải thay định kỳ nữa. Hoặc có cách nào hạ áp xuống để cho thành điện 24VDC thay cuộn dây cho rẻ tiền.
Em cũng đã thay thử cuộn coli của van nguồn máy giặt (loại 220vac) vào thấy chạy ầm ầm cả tuần nhưng xong không dám để sợ ngỏm main.
Thanks các cụ.
Thiển ý của e là xe đức tốn quá ta đổi sang xe nhật :))

Kiabuoisang

Xe container

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Hế hế, cụ làm xấu quá, cụ nên gò cho nó phẳng đẹp chứ; ra hiệu phụ tùng xe máy mua 2 cái giắc còi về cắm cho nó chuyên nghiệp; trích ngang dây để đấu cho đẹp. Cụ cứ yên tâm sử dụng :D
mấy cụ bán linh kiện đang khóc dòng kia kìa

Gauvaran

Xe đạp
Em có biết gì về điện đâu :D

Kiabuoisang

Xe container
Cụ làm ơn cho e hỏi ko nối cầu chì có đc ko ạ? Nếu dùng thì dùng chì mấy A ạ? Máy nhà e vừa tèo van rồi... cảm ơn cụ nhiều
Em ko đấu qua cầu chì đâu. Vẫn chạy phe phé từ ngày em đăng bài rới giờ cụ nhé.

Hai bus

Đi bộ
Không có bác nào giúp được em ạ? :(
Cụ nào định mua MRB Bosch thì nên cân nhắc điều này do MRB nhà em bình quân 1 năm ngỏm cái van này 1 lần.
Em cắt ra thì thấy dây đồng của nó bé hơn sợi tóc và vô cùng nhiều vòng. Cuốn lại là điều không thể

Em chế lại cái van từ bằng cuộn coil 220VAC gắn vào, chạy phe phé. Nhược điểm là thấy cuộn dây cũng nóng. Em gắn thêm cái cầu chì vào xem như nào. Máy chạy lại bình thường.
Chấp nhận chết main thì vứt cả máy đi để mua hãng khác cho đỡ bực mình.
Cuộn dây chế đây các cụ. Tháo từ van 220v của máy giặt giá 100k thay vào. Dùng cuộn dây của van 220VAC để mục đích nó chịu được 280VDC không bị đứt dây bên trong. Em nghĩ là thế thôi :D

Để em dùng 1 thời gian nữa mà OK sẽ thông báo lại ạ.
Thanks Bạn! Tớ đã thực nghiệm , 2 tháng nay vẫn chạy tốt. trước cứ 1 năm hơn là hư.

Kiabuoisang

Xe container

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
cảnh báo, tôi làm theo chủ thớt và tèo cái bảng mạch chính, phải thay mới rồi
các cụ cân nhắc trải nghiệm đáng nhớ đấy

Kiabuoisang

Xe container
cảnh báo, tôi làm theo chủ thớt và tèo cái bảng mạch chính, phải thay mới rồi
các cụ cân nhắc trải nghiệm đáng nhớ đấy
Vậy à cụ. Máy nhà em vẫn chưa tèo ạ. Chia buồn với cụ KDCN nhé.
Xem ra cái trải nghiệm của cụ đắt quá ạ :-? . Cụ có thể show cái van cụ tự làm, tự lắp và cái bảng mạch bị tèo cho em xem được ko.

Chỉnh sửa cuối:

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Xem ra cái trải nghiệm của cụ đắt quá ạ :-? . Cụ có thể show cái van cụ tự làm, tự lắp và cái bảng mạch bị tèo cho em xem được ko.
mình có viết hẳn 1 bài trên này khi mà hoàn thành xong, rồi van nó nó tèo sau 1 lần rửa nên mình đã xóa bài đi vì ko làm mn khác theo thì dở.
Kinh doanh chuyên nghiệp chứ không đi ăn xin cụ nhé?

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
tự làm có nhiều cái hay ho, nhưng nếu dở thì mình hứng đầu tiên. cụ nào rảnh cứ trải nghiệm thôi

Kiabuoisang

Xe container
mình có viết hẳn 1 bài trên này khi mà hoàn thành xong, rồi van nó nó tèo sau 1 lần rửa nên mình đã xóa bài đi vì ko làm mn khác theo thì dở.
Kinh doanh chuyên nghiệp chứ không đi ăn xin cụ nhé?
Vậy ạ. Em cũng theo dõi thớt và không nhận thấy bác viết cái bài ấy ạ. Chia buồn với bác nhé, trải nghiệm đôi khi cũng ko được may mắn.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em thấy hơi lạ là sao 1 năm lại hỏng 1 cái nhỉ, đồ Bosch đâu có tệ thế
Nhà em, chạy 8 năm nay thấy vẫn ổn

PS: em ko nhớ nó là seri mấy đâu

Kiabuoisang

Xe container
Em thấy hơi lạ là sao 1 năm lại hỏng 1 cái nhỉ, đồ Bosch đâu có tệ thế
Nhà em, chạy 8 năm nay thấy vẫn ổn

PS: em ko nhớ nó là seri mấy đâu
Em cũng thấy nó lạ thế ạ. Máy nhà em seri 6, nó hỏng liên tục cái van đó nên cũng xác định vứt máy vì sửa nhiều quá. Từ ngày chế van thì ko hỏng nữa.

Chào các cụ.
Em có cái máy rửa bát BOSCH Serie 6 chạy khá Ok nhưng khốn nạn là cái van tuần hoàn rất hay hỏng. Kiểu như mìn hẹn giờ vậy, hơn 1 năm là hỏng.
Van nó như thế này:

Thông số cũng rất củ chuối (280-340VDC)
Giá cũng từ 850k-1.200k/cái, quá là đắt đỏ.
Để sửa con này thì cũng rất đơn giản là thay cuộn dây thôi. Nhưng khó khăn là trên thị trường chỉ có các loại cuộn dây của các dòng van 24VDC, 220VAC là vừa kích thước hình học của nó và có giá bèo nhèo (100k-200k). Thị trường không bán các loại van có điện áp 280-340VDC như của nó.
Em thấy bọn phát xít tạo ra cái van có điện áp như vậy theo kiểu độc quyền, độ bền kém nhằm bắt người tiêu dùng phải mua đồ của nó với giá cắt cổ để thay.
Cụ nào am hiểu về điện tư vấn giúp em xem có biện pháp nào rẻ tiền để có thể bảo vệ được cái cuộn điện van 280VDC này kiểu như cầu chì hay tụ gì đó để nó không cháy nữa, để không phải thay định kỳ nữa. Hoặc có cách nào hạ áp xuống để cho thành điện 24VDC thay cuộn dây cho rẻ tiền.
Em cũng đã thay thử cuộn coli của van nguồn máy giặt (loại 220vac) vào thấy chạy ầm ầm cả tuần nhưng xong không dám để sợ ngỏm main.
Thanks các cụ.

Chào bác
MRB nhà bác thế nào rồi? Vẫn dùng van tuần hoàn chế từ van của máy giặt đấy chứ.
Máy nhà mình thay van E19 2 lần rồi vẫn thường xuyên chết. Bực kinh khủng. Hôm nay mua van máy giặt về để chế giống bác đã hướng dẫn. Hỏi thêm bác xem nó chạy ổn ko vì thay vào nó lại chết main thì lại khổ.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Chào bác
MRB nhà bác thế nào rồi? Vẫn dùng van tuần hoàn chế từ van của máy giặt đấy chứ.
Máy nhà mình thay van E19 2 lần rồi vẫn thường xuyên chết. Bực kinh khủng. Hôm nay mua van máy giặt về để chế giống bác đã hướng dẫn. Hỏi thêm bác xem nó chạy ổn ko vì thay vào nó lại chết main thì lại khổ.
MRB nhà em vẫn chạy bình thường bác ạ.