[Funland] Em hỏi cách kiểm tra căn hộ định mua có bị kê biên hay không

Leean

Xe tăng
Cụ nhờ phòng công chứng là chuẩn nhất, hoặc vp đất đai
Cẩn thận hơn cụ nhờ bank tra xem cic xem chủ nhà có vay gì không, không vay gì thì tỷ lệ bị kê biên ts cug thấp
tịch biên thì chỉ áp dụng với tài sản thế chấp cho khoản vay, không thế chấp mà vay cái khác và thế chấp bằng cái khác như xe oto, sổ đỏ căn khác thì tịch biên cái nhà đang giao dịch kiểu gì ???

ubisapro

Xe trâu
Việc của cụ theo em là cứ thông qua phòng công chứng, để tránh các rủi ro trên.
Công chứng hên xui cụ nhé. Chắc cú nhất cứ qua phòng đăng ký đất đai. E dính 1 quả công chứng trên Sơn Tây rùi, ko sang tên sổ đỏ được vì hồ sơ ko khớp. Sau e đẩy đi vẫn có tí lãi, vẫn để lại 100 củ cho chủ mới, sang tên được e mới thu xèng :D

Tony_Le

Xe container
Nói chung kể cả chưa bị kê biên thì cũng rủi ro, vì chủ sở hữu có thể bị quy kết là tẩu tán tài sản nhằm né tránh nghĩa vụ- lúc ấy cơ quan điều tra hoặc thi hành án họ sẽ yêu cầu huỷ giao dịch, tuyên giao dịch vô hiệu. Ốm đòn!
Sợ nhiều đến mức này thì sao mua được nhà.

hahuanvn

Xe buýt
Em đang định giao dịch mua bán căn chung cư, đã có sổ hồng, qua quá trình tìm hiểu thì e thấy ng mua có thể sẽ phải gặp một số rủi ro khi giao dịch, nhưng em thấy có 2 rủi ro như sau là khó kiểm tra nhất:
- Sổ hồng giả
- căn hộ bị kê biên để thi hành án,
Vậy để kiểm tra 2 rủi ro này mình có cách nào kiểm tra được không ạ các cụ
Lần đầu mua nhà/ đất thì hay lên mạng tìm hiểu thấy đầy rủi ro trong giao dịch và lo lo. Nhưng khi đã mua xong cái thứ 1,2,3...thì cứ cọc và ra công chứng hợp đồng mua bán trong 1 nốt nhạc.

Đừng quá lo lắng cụ chủ ạ. Khi ra tới phòng công chứng thì họ cũng check bất động sản không bị bank, kê biên...tại thời điểm giao dịch.

Mạnh dạn lên cụ chủ !

Rủi ro không phải là không có, nhưng hiếm lắm. Sợ và lo lắng quá mức thì không mua được đâu cụ.

Pilota

Xe điện
Nói chung kể cả chưa bị kê biên thì cũng rủi ro, vì chủ sở hữu có thể bị quy kết là tẩu tán tài sản nhằm né tránh nghĩa vụ- lúc ấy cơ quan điều tra hoặc thi hành án họ sẽ yêu cầu huỷ giao dịch, tuyên giao dịch vô hiệu. Ốm đòn!

Cụ bốc phét ít thôi!
Khi không có thông tin ngăn chặn thì cụ được phép giao dịch và chả có ai có quyền hủy giao dịch của cụ nhé. Còn để biết có thông tin ngăn chặn hay không thì cần phải có nghiệp vụ của đơn vị bổ trợ. Nói như cụ thì cứ trùm chăn nằm ở nhà, chứ mở cửa bước chân ra đường là cũng đầy rẫy rủi ro rồi, sống còn không nổi chứ mua bán cái gì.

duongkhaithach

Xe tải
Lần đầu mua nhà/ đất thì hay lên mạng tìm hiểu thấy đầy rủi ro trong giao dịch và lo lo. Nhưng khi đã mua xong cái thứ 1,2,3...thì cứ cọc và ra công chứng hợp đồng mua bán trong 1 nốt nhạc.

Đừng quá lo lắng cụ chủ ạ. Khi ra tới phòng công chứng thì họ cũng check bất động sản không bị bank, kê biên...tại thời điểm giao dịch.

Mạnh dạn lên cụ chủ !

Rủi ro không phải là không có, nhưng hiếm lắm. Sợ và lo lắng quá mức thì không mua được đâu cụ.
Em cảm ơn cụ ạ, đúng nhà nhiều khi e cứ lo 1 cách thái quâ