Em hỏi cách vào số không cần đạp côn

tudaubac

Xe máy
Cái vụ nầy em đã đi nhiều lần, xe bị mất hẳn côn buộc phải đi, cần có cảm giác tốt về tua máy kết hợp độ nhạy của tay số, tay ga. trước kia chạy xe tải bị bể phốt côn, tình thế buộc phải chạy, sau này chạy xe Carens em vẫn đi thử khg cần đạp côn.

khongan

Xe buýt
Nếu quen xe, cảm nhận tốt thì có thể chuyển trong phạm vi 3 - 4 -5. Só 1 chắc chắn không, số 2 rất khó, em chưa làm được lần nào.
Em cũng đã thử vào được, nói chung phải cảm nhận độ vù ga rất chuẩn, dĩ nhiên không khuyến khích áp dụng, vì không thể luôn vào chuẩn bằng "nấc" được thiết kế tự động của xe AT

heroesdaubu

Xe điện
Dĩ nhiên là làm được vài lần rồi thay bộ côn, hộp số mới. Xe MT phướng ở chỗ đạp và đấm, bỏ đạp đi còn có nghĩa gì nữa

bunngu

Xe tải
E nghĩ là được, mà chưa thử bao giờ
[video=youtube;jLw0hAtOik4]http://www.youtube.com/watch?v=jLw0hAtOik4&feature=related[/video]

acc_75

Xe điện
Vào được nhưng phải khi xe đã vào số 1 và đã lăn bánh. Trước kia em đã thử với CD5 rồi.

hoa cai do

Xe tải
Em mới có nghe nói đến vào số sống k cần đạp côn bằng việc nghe vòng tua máy .Điều đó có không ạ ? Em hỏi ngu các cụ of nhà mình ạ.Các cụ đừng ném gạch e nha.Có gì không phải bỏ quá ạ .hihi
cụ hỏi kém thông minh thật.

giaotannha

Xe đạp
đã bác nào thử ở số 1 chưa ạ, e nghĩ nếu đi số cao thì ok, 1-2 thì quá khó

toanco_k32

Xe tăng
Em mới có nghe nói đến vào số sống k cần đạp côn bằng việc nghe vòng tua máy .Điều đó có không ạ ? Em hỏi ngu các cụ of nhà mình ạ.Các cụ đừng ném gạch e nha.Có gì không phải bỏ quá ạ .hihi
Chắc là khó mà vào được - vì ngay cả khi đạp hết côn rồi mà không đồng tốc thì cũng khó vào số được nữa là.
Cụ hiểu là hai bánh răng hộp số một cái quay, một cái đứng yên hoặc quay nhanh hơn/chậm hơn thì khó mà ăn khớp vào nhau - do đó không vào số được.
Trong trường hợp vào được thì khối cụ mất phanh chỉ cần vào số 1, sau đó nhả côn từ từ rồi nhả hẳn để phanh bằng máy.
Cụ nghe ở đâu? Cái thằng nào nói thế quả là rõ... rồ! Làm được nhưng để phá máy hả? Mua AT hoặc lắp tạm hộp số tứ cấp của Wave @ vào mà đi, khỏi ngợi.
Ô tô không giống xe máy đâu. Cụ đi xem máy loại côn số như Honda 67, Simson... ngày xưa thì chỉ cần nhịc bánh rồi vào số mà khỏi cần bóp côn, rồi lựa tốc độ và vào các số tiếp là OK. Trường hợp giám số thì cũng vậy nhưng dễ hơn tăng số.
Với Ô tô thì đừng có lăn tăn làm gì việc không đạp côn mf vẫn vào ssố. Ngay cả khi đạp côn chưa hết vào số còn khó nữa là không đạp côn.
Nếu cụ không uốn đạp côn xin cụ chuyển sang đời xe số tự động đi cụ nờ
Đi tốt các bác ạ. Em đi không côn từ ngã tư Điện Biên Phủ - Hoàng Diệu qua Chu Văn An, Hàng Bột, Tây Sơn về đến Chùa Bộc vào tầm 9h sáng một ngày đẹp trời, đường cũng khá đông. Chủ tịch hội Vịt Nam Vũ thì đi từ Gia Lâm về đến Láng Hạ. Nhiều bác khác cũng đi nhưng không thấy khai báo.
Khó nhất là khởi hành thôi. Phải tắt máy, vào sẵn số 2, đề máy (đảm bảo phía trước khoảng 10m không có ai cả) Xe giật đùng đùng như thằng mới học lái,thậm chí là bánh quay trượt, kêu ken két. Nhưng máy nổ, nuôi ga khéo là chạy bình thường. Lên số, xuống số khéo lựa là vào nuột như có chân côn bình thường. Quan trọng là tai nghe & cảm nhận tiếng máy để biết đúng thời điểm vào số. Hôm đó em chạy lên số 3, số 4 êm ái "như người lớn" luôn =))
Chạy trên phố thì lựa tốc độ để không phải dừng đèn đỏ. Nếu bất đắc dĩ phải dừng thì tắt máy, chờ đèn xanh & những người đằng trước mình đi hết rồi mới đề máy & khởi hành từ số 2 ạ.
Em không cổ vũ bất kỳ ai thử nhé. Nhưng khẳng định là đi bình thường.
Nói thêm để các bác khác hỏi kêu là phá xe: sau vụ này xe em chạy thêm 4vạn km rồi, xe Nam Vũ chắc cũng thế, chẳng vấn đề gì về côn với số ạ.

Nhưng tại sao lại phải thế hả cụ?
Hỏng dây côn bạn hiền ạ. Gọi cho gara nó bảo không còn thợ, anh cố chạy xuống chỗ em :))

Chỉnh sửa cuối:

zippor

Xe buýt
Nếu e đi con matiz chắc nó chồng khoảng 200 củ chắc e cũng thử, còn không thì bác nào xui bác thế thì đúng thật là ... rồ.

Anna96

Xe hơi
Xin trả lời cụ là xe 4b không cần đạp côn vẫn có thể vào số từ 1-5 được cũng như đạt đủ vận tốc.
Cách đi này bọn em đã từng đua với nhau.
Yêu cầu:
là xe mình đã chạy quen cũng như là dòng xe cũ(sử dụng trên 3 năm).
Với số 1 thì vào chết luôn còn số 2-3-4-5 thì trước khi vào số nên để sẵn tay số ở gần ngưỡng và đạp ga cao lên chút và đẩy nhanh đấm nhanh tay số vào.Khi đó sẽ nghe thấy tiếng cục và xe hơi giật .Cách này chỉ đi để nghịch thôi (tuổi trẻ thích sỹ diện và bồng bột) chứ tái diễn thường xuyên thì cụ chuẩn bị nhiều xèng để mang xe đi sủa nhé.

kimithanh

Xe tăng
em có làm thử như bác nó đó là khi vòng máy với tốc độ của bác bằng nhau thì bác vào số đc, theo em ko nên đi kiểu này, hại hộp số lắm,tại sao lại tập cho mình lười đi nhỉ

quangdzung

Xe điện
Hồi trước xe em bị đứt dây côn. Em đã đi không côn từ hà đông về đến Linh đàm rồi từ Linh đàm chạy xuống Nguyễn tam Trinh. Đi tốt, có điều là em nghĩ là nếu cụ chủ đã chạy xe tốt thì đã ko cần hỏi cách vào số ko cần đạp côn. Mà nếu chạy xe chưa tốt thì cũng ko nên thử

quangdzung

Xe điện
Xin trả lời cụ là xe 4b không cần đạp côn vẫn có thể vào số từ 1-5 được cũng như đạt đủ vận tốc.
Cách đi này bọn em đã từng đua với nhau.
Yêu cầu:
là xe mình đã chạy quen cũng như là dòng xe cũ(sử dụng trên 3 năm).
Với số 1 thì vào chết luôn còn số 2-3-4-5 thì trước khi vào số nên để sẵn tay số ở gần ngưỡng và đạp ga cao lên chút và đẩy nhanh đấm nhanh tay số vào.Khi đó sẽ nghe thấy tiếng cục và xe hơi giật .Cách này chỉ đi để nghịch thôi (tuổi trẻ thích sỹ diện và bồng bột) chứ tái diễn thường xuyên thì cụ chuẩn bị nhiều xèng để mang xe đi sủa nhé.
Sai bét. Phải đạp ga lên , sau đó lỏng chân ga mới là lúc mình đấm số lên

xà ích

Xe hơi
Em cũng thấy bạn em bảo nó làm được. Nhưng để làm gì ợ??? cái chân trái chơi không mà. Nếu muốn nhàn thì cụ mua AT đi

private1985

Xe tải
Nói tóm lại các cụ đang bàn về một cách phá xe mà cái cảm giác có cụ tưởng là pro, được thì vẫn được thôi nhưng tỉ lệ vào làm sao nó ngọt mà không kêu kéttttttt một cái đau tim thì ít lắm, nếu cụ nào tò mò quá cứ cầm cần sẵn rồi dí vào số tăng giảm ga cho phù hợp lúc nào nó sang số được thì sang :))

huyhai

Xe buýt
Em gặp trường hợp anh lái xe cơ quan bảo lộn cupben thế là đi không côn có bẩy tám chục cây gì đấy hôm sau sửa đi bình thường đến bây giờ cũng mấy năm rồi máy móc chẳng sao cả, anh ấy chỉ bảo là tránh đường đông xử lý khó thôi ạ.

Goal

Xe tăng
Em có vài lần thử rồi, nhưng có lẽ không được (xe em Land cộc :P)

Riêng xe máy côn tay thì ngày trước chạy con CD125 đứt côn mà vẫn đi ngon lành từ Hồ Tây về Hà Đông.

Còn đến khi chạy Win 100 đen tem tím thì em hình như chỉ cần dùng côn khi vào số 1 :D

LongNguyenminh

Xe tải
Website
thanhhoaquatestcert.gov.vn
Cái này đòi hỏi cảm giác tốt, nghe tiếng máy và và cảm giác tốc độ xe bằng nhau thì vào số sẽ không kêu ca gì cả, nếu máy to hơn tốc độ hoặc tốc độ nhanh hơn máy thì vào số sẽ có tiếng kêu
Cụ ơi cảm giác tốt là tốt ở chỗ nào, không cần phải vòng tua ở mức cao chỉ cần cỡ 700 thôi cụ vào số kiểu gì ạ.

Chỉnh sửa cuối: