Em hỏi về dùng côn khi thi

nhayviec.com

Xe đạp
Chào các pác. Em mới học lái. Khi đọc kỹ thuật lái thì em thấy là khi chuyển số thì dùng 2 côn. Em chưa có bằng nhưng em lái xe rồi, và em chưa bao giờ đi như thế cả. Em muốn hỏi các pác là khi đi thi thì người ta có bắt mình phải tuân thủ theo cái kỹ thuật này không? Cảm ơn các pác.

daihatsuvn

Xe điện
Cụ cứ đi làm sao cho đến lúc xong bài thi còn 80 điểm là okie (b)

xherox

Xe điện
Đi 2 côn chỉ là trên lý thuyết sách vở,vì hồi xưa các xe toàn là xe cùi bắp,số dai nhách nên ko đi 2 côn thì chuyển số khó lắm,hoặc các xe tải bây giờ nếu ko đi 2 côn cũng rất khó để đi số . Vì học trong trường,sách vở đoàng hoàng nên khi dạy các thầy vẫn dạy đi 2 côn khi học bài số nguội,chứ khi đi dã ngoại rồi thì chẳng ai bắt phải đi 2 côn đâu bác,trừ khi xe bị mắc số thì bác cũng phải tự đi 2 côn thôi :69:
Còn khi đi sát hạch,bác ngồi trong xe chip 1 mình,muốn làm thế nào cũng được,miễn là đủ 80 điểm trở lên (l)

nguyenquocthanh

Xe tăng
em chưa biết đi 2 côn là thế nào hết cả. Cụ nào giải thích cho em cái xem nào ?

BMW325Blackbery

Xe tải
Chào các pác. Em mới học lái. Khi đọc kỹ thuật lái thì em thấy là khi chuyển số thì dùng 2 côn. Em chưa có bằng nhưng em lái xe rồi, và em chưa bao giờ đi như thế cả. Em muốn hỏi các pác là khi đi thi thì người ta có bắt mình phải tuân thủ theo cái kỹ thuật này không? Cảm ơn các pác.
Bác cứ thuê ông thầy ở trung tâm sát hạch + xe của trung tâm sát hạch thì bác sẽ biết chính xác bác cần phải làm gì khi thi. Đầu tiên mà đi xe sát hạch có cả thầy ngồi bên thì bác cứ đi sai nhiều vào, lúc đó thầy sẽ bày cho tất cả các lỗi dễ dính phải chứ bác mà thể hiện giỏi quá thì khi làm thật dễ toi. Còn sau khi thầy truyền hết rồi thì bác cố mà thể hiện khả năng của mình cho những lần sau đó.

cuonghd87

Xe hơi
Ở nơi phong cảnh hữu tình, Con người đa tình
Đạp côn 1 phát ra mo, nhả ra, đạp tiếp phát nữa vào số. Cái này chỉ dùng cho xe của Xô Viết ngày xưa thôi. (b)

meoluoi

Xe điện
Xe tập lái có 2 phanh lại có cả 2 côn à

Hiepkt

Xe buýt

nhayviec.com

Xe đạp
Cảm ơn các pác. Em sẽ thử đi 1 côn xem ông thấy nói gì. :69:

Cu Sut

Xe buýt
Cảm ơn các pác. Em sẽ thử đi 1 côn xem ông thấy nói gì. :69:
Đảm bảo là thày sẽ không nói gì. Mới lại thi xe trong địa hình, các thày khuyên chỉ chạy số 1 và chạy chậm thôi (tất nhiên trừ bài tăng tốc), cho nên bác sẽ hầu như không phải đổi số đâu ạ. Nhưng chân côn thì phải đỡ nhiều đấy.

Nấm mỡ

Xe điện
Bi chừ chả ai bắt cụ đi hai côn, dưng theo nhà cháu nếu thành thục & giữ thói quen hai côn cũng tốt :69: Còn về thi lái, khi đi số 1, cụ cứ chủ yếu đi bằng côn là ổn - chỉ nới chứ không nhả hết, trừ mỗi đoạn dồn số thì phải côn chuẩn thôi.

lenamhung83

Xe tăng
Đấy là lý thuyết thôi, dùng cho các loại xe cổ thôi. Bây giời xe hiện đại, bộ đồng tốc trong hộp số rất nhạy, chỉ cần đạp côn, vào số là xong, gọi là 1 côn ( Còn đạp côn, ra số 0, đạp côn, vào số tiếp theo gọi là 2 côn )
Khi thi người ta chỉ tính điểm thôi, bác đi thế nào cũng được,miễn là mình cảm thấy thoải mái để thực hiện bài thi

nnson_56

Xe tải
trò này ngày xưa mới có, bây h chả ai đi 2 côn. nhớ lúc tạp lái tập GAZ69, vẫn phải đi 2 côn và nhồi phanh, đến lúc sắp thi được đi xe Toy ghẻ, quen thói nhồi phanh làm cho ông thấy tí nữa vỡ mũi:21::21:

vba_qn

Xe hơi
Bây giờ làm gì còn ai đi 2 côn nữa, vừa mất thêm thao tác, thời gian và có khi còn tốn thêm ít xăng nữa ấy chú.

tictoe

Xe tải
Khi thi thậm chí cả những lúc vận hành xe trên đường không ai bắt bác phải dùng hai côn cả.

Tuy nhiên em vẫn thành thật khuyên bác nên dùng hai côn vì:
- Bác mới tập lái chân tay còn cứng quèo chưa có cữ, nhiều khi đạp hụt hoặc đạp không hết côn sẽ khó sang số.
- Xe tập bây giờ cho dù là đời mới nhưng vẫn không loại trừ khả năng giắt côn, kẹt số vì hằng ngày vẫn cả trăm thằng phá
- Đạp hai côn sẽ buộc bác phải thao tác nhiều hơn do đó sẽ làm bác có phản xạ tốt hơn, xử lý khéo léo hơn.

Đang tập mà, tiếc gì không đạp thêm cho phát nữa :21:

WHITE TIGER

Xe container
Khi thi thậm chí cả những lúc vận hành xe trên đường không ai bắt bác phải dùng hai côn cả.

Tuy nhiên em vẫn thành thật khuyên bác nên dùng hai côn vì:
- Bác mới tập lái chân tay còn cứng quèo chưa có cữ, nhiều khi đạp hụt hoặc đạp không hết côn sẽ khó sang số.
- Xe tập bây giờ cho dù là đời mới nhưng vẫn không loại trừ khả năng giắt côn, kẹt số vì hằng ngày vẫn cả trăm thằng phá
- Đạp hai côn sẽ buộc bác phải thao tác nhiều hơn do đó sẽ làm bác có phản xạ tốt hơn, xử lý khéo léo hơn.

Đang tập mà, tiếc gì không đạp thêm cho phát nữa :21:
Chuẩn khỏi cần chỉnh,chủ topic cứ thế mà làm

ducgetz

Xe hơi
Tốt nhất là bác nên bỏ thói quên đi hai côn, khi thi cứ mỗi lần chết máy là mất 5 điểm. Bác mới tập lái nên tập đỡ côn, lùi chuồng thật tốt và đỡ chân ga đi tốc độ chậm ( sau khi có bằng ) . Chúc bác sớm có bằng lái và mời em (b)(b)

hp30s3704

Xe buýt
Đối với lái xe tải nặng đường dài đi hai côn là bắt buộc phải biết kể cả xe đời mới hay xe đời cũ. Dùng trong các trường hợp muốn dồn số ép.Hàng nặng, dốc tức nếu không dồn số khi xe còn đang đà khỏe rất dễ bị tụt dốc.
Về lý thuyết. đạp côn ra mo,nhả côn lại đạp côn vào số.
Nhưng trên thực tế bây giờ xe nào cũng chở quá rất nhiều so với trọng tải,nếu thực hiện đủ các thao tác như trên khi leo dốc thì rất chậm có khi tuột dốc rồi.
Cho nên thường là. nháy côn ra mo,vù mạnh ga đạp côn vào số. các thao tác này phải thật nhanh chính xác.

huke

Xe tải
Cứ đến trước ngày thi 3 ngày tập xe chip là ổn thôi ! em cung từng lo lắng như bác nhưng thi xong rồi mới thấy chả vấn đề gì cả (b)

2chan3tat

Xe đạp
Thằng thầy nào dậy bác đi 2 côn bác đấm phát vào mồm nó cho iem :21:
nó í kiến bác cứ bảo em 1 câu :D
Đi thi bác cứ qua được đề 3 mà 100 điểm là coi như xong.mà bác nên học cái đề 3 phanh tay í....nhỡ có mệnh hệ gì thì cũng chỉ chết máy mất 5đ chứ k tuột được dốc.
Và 1 điều quan trọng nữa là trước khi nên xe thi bác nên nở 1 nụ cười với thằng nó đứng giao xe cho mình đi, k là dễ mất 5 điểm xi nhan lắm :21:,vừa tạo được sự tự tin và không khí thi vui vẻ = 1 nụ cười...tội gì bác nhỉ :D
chúc bác thi đỗ và alô mời em (b) nha :))