[Funland] Em hỏi về thủ tục hải quan, mua hàng từ nước ngoài về ạ.

lx125_black

Xe container
Các cụ đúng là, mình chả làm gì sai, đồ mình chả có gì nguy hiểm, sao lại phải chạy chọt. Mấy cụ cũng chả hiểu gì về ví lạnh. Mấy ô quy định về ví lạnh cũng sai bét. Chat hiểu gì.
Vâng, có mỗi cụ thông minh hiểu biết, hêhe

Hooks

Xe tăng
Ha ha cụ ko note với hãng thì toi roài, trước em dính 1 cái usb kiểu như cái key mở phần mềm hãng cũng show trong INV, PL... đến bách nhục với đội hq, sau em bảo tất cả đối tác trước khi làm chứng từ gửi tao xem trước vì luật tao củ chuối lắm:)))
Cái gì cũng có lần đầu mà cụ :D

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các loại USB bên nn gửi cho bọn em đều kẹp hay gửi lẫn trong các hàng hoá khác. Chứ khai báo mệt mỏi lắm.

lx125_black

Xe container
Cụ là dân trong nghề đấy. Nhưng giải thích thế cụ chủ thớt không hiểu đâu.

Tóm lại, giờ chỉ còn làm việc với HQ và nộp thuế cứng, thuế mềm. Thuê chính anh của UPS làm cho.

Không thì bỏ hàng.
Ngang thì bỏ hàng, mềm mỏng thì được việc. Cái này chả cháy nhà chết người gì nhưng luật là luật. Mà phải tay em gặp ông như này em giã thêm cho phát phạt vi phạm hành chính lĩnh vực Hquan về nhập khẩu hàng không giấy phép từ 30tr đến 50tr cho nhớ! Kể cả là cá nhân, pmd.

Nhiều bác ác cảm với hquan nhỉ, e thấy đúng kiểu xin không được quay ra chửi như chửi xxx giao thông, keke.

Đúng kiểu cầm dao rồi mồm dọa chém người khác (chưa chém được cái nào) mà vẫn bị quy tội diết người hehe

lx125_black

Xe container

fadco

Xe container
Ngang thì bỏ hàng, mềm mỏng thì được việc. Cái này chả cháy nhà chết người gì nhưng luật là luật. Mà phải tay em gặp ông như này em giã thêm cho phát phạt vi phạm hành chính lĩnh vực Hquan về nhập khẩu hàng không giấy phép từ 30tr đến 50tr cho nhớ! Kể cả là cá nhân, pmd.

Nhiều bác ác cảm với hquan nhỉ, e thấy đúng kiểu xin không được quay ra chửi như chửi xxx giao thông, keke.

Đúng kiểu cầm dao rồi mồm dọa chém người khác (chưa chém được cái nào) mà vẫn bị quy tội diết người hehe
Cụ mà làm hq thì cho em xin lỗi nhá:)))), em nhập hàng khai báo mã HS chuẩn thuế NK là 35% mấy chú gợi ý cho về mã HS 0% sau đó chia 50/50 em nói : No no, cứ đúng mã HS mà làm:))).

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đúng là, mình chả làm gì sai, đồ mình chả có gì nguy hiểm, sao lại phải chạy chọt. Mấy cụ cũng chả hiểu gì về ví lạnh. Mấy ô quy định về ví lạnh cũng sai bét. Chat hiểu gì.
Em nghĩ các cụ có chuyên môn đã hướng dẫn rất cặn kẽ. Việc còn lại là của cụ.

lx125_black

Xe container
Cụ mà làm hq thì cho em xin lỗi nhá:)))), em nhập hàng khai báo mã HS chuẩn thuế NK là 35% mấy chú gợi ý cho về mã HS 0% sau đó chia 50/50 em nói : No no, cứ đúng mã HS mà làm:))).
Em mà được làm thì lại chả mừng quá, em vodka cả of 1 năm liên tục :D
Cụ được gợi ý như thế thì xem lại cách khai báo,tên hàng, bản chất hàng hóa của mình xem là như nào, chưa chắc đã là 35% đâu. hehe.

darthvader

Xe điện
Lô vừa vừa thì No No được chứ làm cho vài tỷ tiền thuế mà gạ 50/50 cụ có xúc động không :D

fadco

Xe container
Em mà được làm thì lại chả mừng quá, em vodka cả of 1 năm liên tục :D
Cụ được gợi ý như thế thì xem lại cách khai báo,tên hàng, bản chất hàng hóa của mình xem là như nào, chưa chắc đã là 35% đâu. hehe.
ha ha 35% chuẩn ko chỉnh được cụ ợ thế mới thấy cá anh hq tài:)))

fadco

Xe container
Lô vừa vừa thì No No được chứ làm cho vài tỷ tiền thuế mà gạ 50/50 cụ có xúc động không :D
Xúc động chứ cụ nhưng nghĩ dài hơn 1 chút sau bị hậu kiểm mà bóc ra còn mệt hơn:)))), của em chứ vài trăm củ tiền thuế thôi nên em cứ nộpđúng vàđủ cho củ chắc!

lx125_black

Xe container
Thường thì các mã có tranh chấp lên tới 35% như này thì sẽ là hàng công nghiệp và hàng dân dụng.
Ví dụ : máy hút bụi công nghiệp / dân dụng chẳng hạn.
Nó sẽ khác nhau kinh khủng ở thuế suất và chính sách mặt hàng.
Ngoài ra có thể chênh lệch do hưởng ưu đãi thuế đặc biệt từ các FTA.

Hquan không bao giờ tự đề xuất, trừ khi gặp chú bễ quá thèm tiền thì mới làm liều như vậy, hàng của cụ lại không thuộc nhóm rủi ro nữa nên càng dám đề xuất. Phần lớn em làm thì cán bộ cũng cẩn thận lắm, vị trí của họ quan trọng hơn 50/50 nhiều. Thế nên em mới nói cụ rà lại mặt hàng của mình, có khi đúng bản chất là 0% đấy.

concaro128

Xe tải
Cụ nhầm, họ có dịch vụ khai báo luôn khi được yêu cầu nhé.
View attachment 6324594

Ở đây cụ chủ đã lập tờ khai, có kết quả thông báo phân luồng rồi, đang trong quá trình HQ họ xem xét, nên không có chuyện hàng vô thừa nhận và từ chối nhận hàng nhé.
Cụ dùng dịch vụ khai quan của UPS chưa ạ, cho em xin cảm nhận về dịch vụ với ạ.

Vâng lúc nào ô bị oan vì luật thì ô mới thấm nhé. Ấu trĩ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Gớm, thuế đến 35% thì max của thuế rồi, bác muốn gì nữa.
Để vậy, cũng đỡ bị hậu kiểm.

Hồi trước, tôi toàn phải lo vụ Hậu kiểm, nhưng là liên quan Gia công, hay SXXK. Chủ yếu là Định mức.

Nhiều định mức cũng củ chuối, độ 50% hao hụt. Thậm chí cao hơn.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Cụ dùng dịch vụ khai quan của UPS chưa ạ, cho em xin cảm nhận về dịch vụ với ạ.
Em chưa và chắc là không dùng dịch vụ khai quan của UPS cụ ạ, họ yêu cầu cung cấp loằng ngoằng quá.
Em thường tự mở tờ khai qua phần mềm ECUS của Thái Sơn, rồi giao cho 1 đơn vị Logistics khác họ hỗ trợ thông quan.

lx125_black

Xe container
Khiếp, bác chỉ được cái nói đúng. Em ấu trĩ mấy chục năm nay rồi, ahihi
Người như bác thông minh xán lạn tương lai tươi đẹp nói gì cũng chuẩn hết á, ahihj

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Em thấm nhiều rồi cụ ạ :)) mới đây thôi, em gọi trực tiếp cho bà đội trưởng ở Cảng 3 Hải Phòng (Cảng này HQ là hay loằn ngoằn lắm), họ bảo thủ lắm.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ đôi khi chỉ nghĩ 1 chiều thuận. E nêu cho các cụ 2 ví dụ, trong đó 1 cái đã xảy ra:

1. Đại lý xe Audi, nhập xe cũ về. Trên màn hình (đã đc cài đặt từ trước) có mẹ nó cái bản đồ đường lưỡi bò. Về bán xe đi tùm lùm mới phát hiện ra. Vội vàng xin lỗi, thu hồi v.v....Nếu lúc Nhập khẩu, cơ quan HQ và bộ nghành phát hiện ra từ lúc nhập khẩu, thì đã đỡ.

2. Catalogue của các cụ nhập về, nếu ko đc kiểm văn hóa kỹ, cũng có bản đồ lưỡi bò, hoặc 1 vài dòng bằng chữ tây tạng, A rập là "Tây sa là của China" v.v...Ko ai để ý. Phát cho khách tùm lum. Sau đó phát hiện ra, truy ngược lại là cơ quan HQ đã làm thủ tục nhập...v.v....

Ví dụ như trên, để các cụ thấy, những cái món đặc thù: đĩa CD, USB, ổ cứng... v.v... khó kiểm tra đc nội dung bên trong, là 1 thứ rất nhạy cảm.

Giờ 100% lịch, catalugue từ TQ về đều pahir kiểm văn hóa. Từ Châu Âu thì nhẹ nhàng hơn.

Và các bác Hải quan nhà mình cũng rất biết cách mượn gió bẻ măng