[Funland] em lập topic về tượng, chơi 1 mình buồn quá

ford focus 2010

Xe điện

XichLoCasper

Xe máy
Cuối tuần rồi máu qua phi về làng nghề phù khê chơi có đc chiêm ngưỡi 1 bức ưng ý quan công mai em post lên cho cả nhà xem xong ....chém,(nhất là đường nét trên áo gấm)ko như mấy ông quan công có con rông to bự ở bụng, nét đục sắc có hồn.Thợ đặc trưng có người làm đc chi tiết có người chỉ đục đc mặt ....Cân lên đặt xuống chon mặt gửi vàng 1 bác nghệ gừng trẻ để đục bức đạt ma gỗ ngọc am gốc có tí Nu,nghệ này có bức tượng cò 20x15x15 đục nguyên khối mà mỏ cò mà móc đc nhỏ bằng 2 que tăm (hơi tiếc là con cò xa thi lại bị mèo nhẩy vào gẫy )
Mai mời các cụ xem phóng sựu cụt ngủn:
@focus 2010 cụ cho em xin ảnh tứ diện 2 bức di lặc này ko em kết quá , cụ chủ hôm nào rảnh cho em qua ngó tí gia tài cụ đc ko .

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện
Hôm nào cụ Xích lô chịu khó qua em nhé. Em dạo này bận nên lười chụp.

XichLoCasper

Xe máy
cụ chủ đi đầu rồi giúp em chụp tứ diện 2 bức đó đc ko thank bác nhiều
con cò lặn lội bờ sông .........nhưng hơi tiếc bị mèo nhẩy làm gẫy 2 con đẹp nhất .Mọi cả khối hơi ......mệt

con này gẫy là cò quay
Trồng cầy vợ cấy con trâu đi ......

Tấm này rộng 1m2 dầy 20 dài 3m5 tấm này làm sập thì đừng hỏi .........

Đây là bức quan vân trường mà em kết từ khúc gỗ trắc 45x45x1m2 đục ra,quần áo gấm ko như các bức khác bụng ông tự dưng có đầu rồng to đùng
Nét đục ở áo và độ mềm mại như lụa ,bộ giáp ....(phần nối giữa các bộ giáp nhỏ như tăm cũng đc nghệ nhân đục moi).Phần đế làm như giả đá .

BÁo mẹ và con nguyên khối hàng mộc

Chán tượng rồi em tạt sang làng nghề khảm để xem có đặt đc log chim khảm ko ,dc chỉ giáo kỹ thuật khảm trong khảm

ford focus 2010

Xe điện
@cụ Xichlo : Cụ khiêng luôn mấy pho cụ thích về làm mẫu đi có hơn ko? Vừa có tượng chơi, thợ vừa có mẫu đục. Qua em ngắm trực tiếp, xem thợ có đục được ko nhé. Em sẽ giao duyên với cụ nếu cụ thích.
Pho quan công đục rất mềm mại và nghệ thuật cụ ạ.
Cụ cho em hỏi muốn mua xà cừ khảm gỗ, thì mua ở đâu cụ ơi. Em đọt này bận ít lượn of.
Cảm ơn cụ!

XichLoCasper

Xe máy
Em ko hợp với tượng sứ lắm em khoái sự Oằn oại đau đớn của vân gỗ .Bác cho em xin tứ diện đc ko ,cuối tuần ko phiền cụ thì em xin làm phiền cụ 1 lúc ơ .Cụ thỉnh giáo và nhé vào bộ óc bã đậu em ít kiến thức về tượng .
Quên xà cừ cụ mua cả mớ thì qua phú xuyên hoặc vào mấy làng nghề quanh phù khê có mà đầy .Các thể loại xà cừ ,trai ,diềm trai,ốc đến 4 ,5 loại đắt nhất là loại ốc biển sinh
Thân

Chỉnh sửa cuối:

CuongDN2012

Xe điện
Quê em chỉ có đá nên em sẽ chỉ giới thiệu với các cụ là sản phẩm tượng bằng đá thoi nhé

ford focus 2010

Xe điện
Quê em chỉ có đá nên em sẽ chỉ giới thiệu với các cụ là sản phẩm tượng bằng đá thoi nhé

Cặp có bờm đang nhe nanh, phía dưới có con be bé, ý nghĩa gì cụ nhỉ?

ford focus 2010

Xe điện
Con của nó đó cụ hiihihihi
Ý nghĩa gì ạ? Nếu là sư tử con, thì cả hai con đều là giống cái ạ. Bên tàu, thường một con với con, một con với quả cầu, con "hí cầu" là giống đực. Thợ đá vn chắc lười tạc quả cầu, nên cho hai con giống nhau.
Không biết em nói thế cụ có đồng ý không ạ.

CuongDN2012

Xe điện
Ý nghĩa gì ạ? Nếu là sư tử con, thì cả hai con đều là giống cái ạ. Bên tàu, thường một con với con, một con với quả cầu, con "hí cầu" là giống đực. Thợ đá vn chắc lười tạc quả cầu, nên cho hai con giống nhau.
Không biết em nói thế cụ có đồng ý không ạ.
đúng rồi cụ ạ! bên nhà em bán thì đều bán cho họ 1 con bê trái cầu 1 con có con nhỏ, nhưng chụp hìhh thì chụp vậy cho đẹp, đôi khi làm theo đúng ý khách hàng là 2 con đứng trên 2 trái cầu hoặc 2 con có con nhỏ à!