[Thảo luận] Em lùi ko cẩn thận hỏng cái mông xinh

thanh1986

Xe đạp
Em có bằng dc 5 tháng rùi nhưng ít đi nên cảm giác chưa tốt lắm.Bác nào cảm giác chưa tốt như em rút kinh nghiệm nhé.
Chả là hôm t7 em về quê có việc.Em đi vào một đoạn ngõ nhỏ đường gồ ghề mấp mô(lúc đi vào hơi chạm gầm).Bên trái có 1 con xe tải đỗ chiếm diện tích quá nên quay đầu hơi khó.Bên phải là cống,nên em quyết định lùi.hic hic
Cài số lùi,do đường mấp mô nên phải ga mạnh 1 chút.Đôi giầy em đi (đế lại chia rãnh nên chân ga bị dính).Với cả do em sơ xuất đang ngó gương phải,chưa kịp nhìn sang gương trái thì bỗng 1 tiếng bịch=> Mông trái xe em húc vào con xe tải=> kết quả là cái mông xinh bị móp và xước sơn.Làm thế nào đây đưa xe vào xưởng làm lại cái mông và sơn lại hết 800k.
Đây là lần đầu đóng học phí từ khi lấy bằng.Hi vọng ko phải đóng học phí nữa hic hic:^)
Bài học rút ra là:
1> Gầy dép khi lái xe cũng rất quan trọng.
2> Lùi ngõ hẹp phải thật cẩn thân và nếu có người xi nhanh là tốt nhất.
3>Lùi kém ko nên lùi thà cứ tiến lên chút một còn hơn
Trên đây là ngu ý của em.Bác nào có cao kiến góp ý em với

buloonggi

Xe điện
Trong ngõ hẹp, hai bên không có khoảng không nhiều thì em thấy lùi còn dễ hơn tiến.

Đi dép lái xe dễ dính đạn lắm ạ... 1 là đi giày, 2 là dép có quai hậu, 3 là đi... chân đất. Đi dép lê hay bị vướng đế xuống sàn lắm.

bachcongtu

Xe hơi
Em đoán là xe bác dòng sedan. Đây là bài học vỡ lòng thôi, học phí 800k vẫn còn rẻ bác ạ. Vui lên đi.
Theo em thì ngõ rộng đủ đỗ 1 xe tải + xe bác đi qua được thì quay đầu tốt (3-4 đỏ cũng đc :P ), vì thế ko việc gì phải lùi vào. Lùi vào chỗ hẹp thế, lại chỉ nhìn gương thì phải kinh nghiệm, bác đi xe mới có 5 tháng chưa đủ giờ bay đâu.
Lần sau còn gặp trường hợp này bác cứ tiến vào, việc đi ra như thế nào tính sau (biết đâu khi đi ra thì xe tải nó đã đi rồi, chả phải lo :21: ).

xeđạp

Xe buýt
1,2,3 của bác đều chuẩn. Em thì lùi, trái ko vướng, phải ko vướng mà còn tông vào tường ( góc tường, chỗ cảm biến ko thấy ). Qua đó em thấy nó còn phụ thuộc vào
tình trạng sức khỏe & tinh thần nữa

taductoan

Xe điện
bác thế là ổn rồi em mới lấy bằng được 3 tháng lùi vỡ mông ba phát rồi. có lẽ kinh nghiệm của anh em mình con non quá, chỉ tại là quen nhìn một gương. Bác nào có kinh nghiệm rút em với

Steven

Xe tăng
Lái xe lâu năm thỉnh thoảng còn dính nếu chủ quan nữa bác ạ. Dù sao bị tai nạn cũng có thêm kinh nghiệm.

Okane

Xe container
Riêng vụ lùi xe: phải tập, tập, tập và tập nhiều thôi ạ - e lùi xe nhiều hơn là tiến :))

hieuhic

Xe điện
Em có bằng dc 5 tháng rùi nhưng ít đi nên cảm giác chưa tốt lắm.Bác nào cảm giác chưa tốt như em rút kinh nghiệm nhé.
Chả là hôm t7 em về quê có việc.Em đi vào một đoạn ngõ nhỏ đường gồ ghề mấp mô(lúc đi vào hơi chạm gầm).Bên trái có 1 con xe tải đỗ chiếm diện tích quá nên quay đầu hơi khó.Bên phải là cống,nên em quyết định lùi.hic hic
Cài số lùi,do đường mấp mô nên phải ga mạnh 1 chút.Đôi giầy em đi (đế lại chia rãnh nên chân ga bị dính).Với cả do em sơ xuất đang ngó gương phải,chưa kịp nhìn sang gương trái thì bỗng 1 tiếng bịch=> Mông trái xe em húc vào con xe tải=> kết quả là cái mông xinh bị móp và xước sơn.Làm thế nào đây đưa xe vào xưởng làm lại cái mông và sơn lại hết 800k.
Đây là lần đầu đóng học phí từ khi lấy bằng.Hi vọng ko phải đóng học phí nữa hic hic:^)
Bài học rút ra là:
:102::102:Em ứ dám xi nhan cho bác đâu. Nhỡ cái bác dấn mạnh cái thì em tèo ạ.

Côngnôngv12

Xe buýt
Riêng vụ lùi xe: phải tập, tập, tập và tập nhiều thôi ạ - e lùi xe nhiều hơn là tiến :))
Em cũng thích lùi hơn tiến. lùi nào thì camêda, rồi thì 2 mắt 3 gương, rồi thì anh em hàng xóm chõ mồm vào chỉ bẩu ... vui vui là :21:

vdungsu

Xe hơi
e cũng bị móp mông một phát :ohmy:

Chuyện là thế này e lùi ở bãi, sau lưng là tường rào, bên trái là một cái ô tô đỗ hơi sát, các xe đều đỗ chéo góc kiếu theo các ô kiểu / / / như này. Vì đợt mới lái nên cứ nhăm nhăm tránh cái thằng bên trái ko cọ sườn hích mông nó. Khi vừa thoát được con xe đấy tự nhiên thấy kịch 1 phát, nghĩ thôi quả này xong rồi. Kiểm tra thì mông phải bị xước và vỡ tẹo vỏ (bé thôi, nhỏ thôi nhưng tiếc :21:). Sau về nằm vắt trán buồn cả tối :redface: .

Lý do là khi xe đỗ chéo như vậy thì mông phải nằm ở góc gần tường hơn mông trái, khi mông trái chưa chạm tường thì mông phải đã kịch rồi. Mà lúc đấy e lại mải tránh xe trái nên cứ nhìn cái gương bên trái chứ ko nhìn bên phải. :77: . Âu cũng là một bài học đầu tiên khi lái.

Về buồn đc 1 tối hôm sau dạn dĩ hẳn, cũng phải mạnh dạn va quệt tí mới khá nhỉ :21:

Chỉnh sửa cuối:

bonbanhloiruong

Xe tăng
Em không biết cái này của bác nào, em chộp được trên đường đi đón nhóc nhà em:
[URL=http://imageshack.us] [/URL]

Bản thân em trước cũng ngồi ranger cũng choang 2 xi nhan hậu 2 lần, 1 lần do chưa ước lượng được khoảng cách, 1 lần do chủ quan không để ý cái cột bê tông cắm thấp dưới đường. Ngoài ra còn 1 phát rụng chắn bánh bên phụ do lùi sát tường quá.
Kết luận:
- Cứ từ từ mà lùi, nhìn đủ 3 gương, nếu xe bật nhạc thì tắt đi cho tập trung.
- Nếu chưa xác định được khoảng cách bánh xe thì chịu khó hạ thấp gương hậu xuống.
- Nếu có người xi nhan thì tốt không thì cứ bình tĩnh mà lùi.
:^)

longvu

Xe tăng
Bài học rút ra là:
1> Gầy dép khi lái xe cũng rất quan trọng: ko đúng lắm, vì lúc đi giầy này, lúc đi dép khác, bác phải làm quen thôi. Mấy hôm lụt hoặc trời nắng nóng, đi xăng đan, em còn chơi cả chân đất, cảm giác hơi gợn gợn tí nhưng vẫn ko hề gì
2> Lùi ngõ hẹp phải thật cẩn thân và nếu có người xi nhanh là tốt nhất.: Lùi đường rộng cũng cẩn thận bác ạ, vì có thể tình huống nguy hiểm ...đến sau thì nguy lắm
3>Lùi kém ko nên lùi thà cứ tiến lên chút một còn hơn: Tập lùi, tăng số lần lùi để quen chứ sợ mà bỏ lơ là chữ thầy bỏ thầy đấy. Vì lùi cũng là 1 thao tác rất cần thiết trên suốt hành trình, ko có lùi thì ...làm sao có tiến :69::69::69:

thanh1986

Xe đạp
Bác BULONGGI viết:
Đi dép lái xe dễ dính đạn lắm ạ... 1 là đi giày, 2 là dép có quai hậu, 3 là đi... chân đất. Đi dép lê hay bị vướng đế xuống sàn lắm.

Em đi giầy mà.Nhưng giầy em ở đế lại chia rãnh nên bị kẹt chân ga

Bac BACHCONGTU viết
Em đoán là xe bác dòng sedan. Đây là bài học vỡ lòng thôi, học phí 800k vẫn còn rẻ bác ạ. Vui lên đi.
Theo em thì ngõ rộng đủ đỗ 1 xe tải + xe bác đi qua được thì quay đầu tốt (3-4 đỏ cũng đc ), vì thế ko việc gì phải lùi vào. Lùi vào chỗ hẹp thế, lại chỉ nhìn gương thì phải kinh nghiệm, bác đi xe mới có 5 tháng chưa đủ giờ bay đâu.
Lần sau còn gặp trường hợp này bác cứ tiến vào, việc đi ra như thế nào tính sau (biết đâu khi đi ra thì xe tải nó đã đi rồi, chả phải lo ).

Xe em là vios 1.5.Em đâm thẳng vào rùi.Lúc ra lùi đấy ah.Xe em bị như ảnh bác BONBANHLOIRUONG post ấy nhưng mà tróc hết sơn nữa
Hôm đấy em còn vừa lùi vừa nghe nhạc nữa chứ=> rút kinh nghiệm
Đúng là bị tai nạn mới có thêm kinh nghiệm và khi lái mới tập trung hơn.
Từ hôm nay em sẽ tập lùi nhiều hơn mới được.

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Từ hôm nay em sẽ tập lùi nhiều hơn mới được.
Đi bộ vào nhà cũng phải đi lùi, vợ có chửi đỡ mất công quay lại, bác cứ nhớ điều đấy mà học tập, lần sau đừng mất 800k nữa nhá (b)

Highways

Xe hơi
Trong ngõ hẹp, hai bên không có khoảng không nhiều thì em thấy lùi còn dễ hơn tiến.
, 3 là đi... chân đất
-Trong ngõ hẹp, hai bên không có khoảng không nhiều thì em thấy lùi còn dễ hơn tiến-Cụ chỉ được cái nói đúng- Nếu trong phạm vi càng hẹp, thì lùi sẽ dễ xoay xỏa hơn
-3 là đi... chân đất Vụ này chưa chắc, không an toàn nguy hiểm lém! Em thề :)
-Trước khi lùi nên xuống xem qua địa hình
-Lùi với vận tốc chậm nhất có thể
-Hạ kính xuống( Để nhỡ có lùi phải ai còn nghe rõ tiếng người ta .....chửi chứ!:69:

Chỉnh sửa cuối:

nghienOTO

Xe tăng
He He các bác này vẫn còn tiểu thủ công nghiệp lém :21:, đại loại nên hiện đại thêm 1 tí như thế lày :

1/ Lắp ra đa lùi loại 4 đốm ở cản sau loại có màn hình tinh thể lỏng cảnh báo cho từng góc đuôi, ca mê ra đừng lắp cho mất công, ko hiệu quả lắm nhất là về đêm.

2/ Chỗ hẹp và khó phải mở cửa lái , gương chỉnh lại hoặc thò cổ khi cần.

3/ Lùi từ từ, ve côn nhẹ nhàng, chân phanh luôn sẵn sàng nếu ko phải lên dốc thì ko cần quan tâm đến chân ga, không được thả bụp côn một cái là tèo Với xe số tự động thì luôn đặt ở chân phanh nhả ấn từ từ.

4/ Luyện lùi sao cho tay chân thuần thục khi lùi chỉ lo quan sát nhìn gương mà ko phải quan tâm chân tay, quan sát xung quanh, nghe ngóng âm thanh xung quanh để kịp dừng lại khi va chạm hoặc có thằng chửi ,

Đại loại thế, chỗ khó lùi nữa thì phải nhờ người biết hét và mua bảo hiểm thân vỏ thì ok thôi. Chúc các bác lùi xe ngon à :21:

HUNGSMUN

Xe container
CỨ mua BH thân vỏ đi rồi bác tiến lùi thế nào cũng được...kinh nghiệm từ đây mà ra đó bác...:102:

Audioto

Xe tăng
Em có vài kinh nghiêm thế này:

1. Chuyện giày dép với các bác mới lái cũng quan trọng, nên đi giày dép buộc dây, cài quai gọn gàng. Em bị mất gần trệu năm ngoái vì đi giày mũi to đạp phanh dính cả sang ga :21:
2. Chỗ địa hình lạ khó lùi, chịu khó nhảy xuống xem địa hình 1 vòng cho chắc ăn
3. Nếu ước lượng khoảng cách còn kém thì bật xi nhan cho dễ căn
4. Va chạm khi lùi nếu không tránh được thì không nên buồn nản vì kinh nghiệm không chỉ đánh đổi bằng thời gian mà còn bằng tiền bạc và ...

nguyen_coi

Xe máy
Vá mông mất có 800k - thế là rẻ rồi. Vui lên đi pác :))