em nhờ các cụ tư vấn cho về phí đường bộ ạ

astoreviola

Xe tăng
Chả là vợ 2 nhà em đến tháng 11 này hết hạn phí đường bộ, mà em vẫn còn hạn đăng kiểm dài.

trước em có đọc thấy bảo cứ kệ thế sau này khi nào đăng kiểm sẽ truy thu sau, nhưng giờ lại nghe nói gần đây có quy định mới, nếu ko đi nộp ngoài truy thu còn bị phạt nữa. em hoang mang quá chả biết làm sao giờ?

các cụ cao thủ tư vấn chi tiết giúp em với ạ

xebongac

Xe buýt
em cung nhu cu ma chua bit the nao.

pkhcsht

Xe điện
Cụ ra mua ngay đi khỏi lăn tăn, mệt người, mua đến kỳ đăng kiểm tiếp cho đồng bộ.

vuphuonganh08

Xe tải
Đằng nào cũng vậy cứ mua trước cho lành cụ à,cụ mua tiếp đến kỳ đăng kiểm lần tới.

vucanhtung

Xe tăng
Mua đi cụ, qua tt đăng kiểm mất 10p thôi, đằng nào chả phải nộp, đi ngoài đường csgt thấy hết hạn dừng xe lại mỗi lần cũng mất 10p chưa kể đúng sai

luckyme

Xe buýt
Chả là vợ 2 nhà em đến tháng 11 này hết hạn phí đường bộ, mà em vẫn còn hạn đăng kiểm dài.

trước em có đọc thấy bảo cứ kệ thế sau này khi nào đăng kiểm sẽ truy thu sau, nhưng giờ lại nghe nói gần đây có quy định mới, nếu ko đi nộp ngoài truy thu còn bị phạt nữa. em hoang mang quá chả biết làm sao giờ?

các cụ cao thủ tư vấn chi tiết giúp em với ạ
Trường hợp của cụ bắt buộc phải đi nộp khi hết hạn chứ không được để đến kỳ đăng kiểm tiếp theo như trước đây nữa. Trích quy định tại TT số 133/2014/TT-BTC ngày 11/9/2014, có hiệu lực từ ngày 01/11/2014:
"Điều 6. Phương thức tính, khai, nộp phí đối với xe ô tô
1. Đối với xe ô tô của các tổ chức, cá nhân đăng ký tại Việt Nam (trừ xe của lực lượng công an, quốc phòng quy định tại khoản 2 Điều này).

Phí sử dụng đường bộ tính theo năm, tháng hoặc theo chu kỳ đăng kiểm của xe. Người nộp phí phải khai theo Mẫu số 01/TKNP tại Phụ lục số 03 ban hành kèm theo Thông tư này và nộp phí cho cơ quan đăng kiểm. Cơ quan đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí. Cụ thể như sau:

a) Khai, nộp phí theo chu kỳ đăng kiểm
...
a.1) Đối với xe ô tô có chu kỳ đăng kiểm từ 01 năm trở xuống: Chủ phương tiện thực hiện nộp phí sử dụng đường bộ cho cả chu kỳ đăng kiểm và được cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí.
...
a.2) Đối với xe ô tô có chu kỳ đăng kiểm trên 01 năm (18, 24 và 30 tháng): Chủ phương tiện phải nộp phí sử dụng đường bộ theo năm (12 tháng) hoặc nộp cho cả chu kỳ đăng kiểm (18, 24 và 30 tháng).
...
Trường hợp nộp phí theo chu kỳ đăng kiểm (18, 24 và 30 tháng): Cơ quan đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với chu kỳ đăng kiểm.

Trường hợp nộp phí theo năm (12 tháng): Cơ quan đăng kiểm cấp Tem nộp phí sử dụng đường bộ tương ứng với thời gian nộp phí 12 tháng. Hết thời hạn nộp phí (12 tháng), chủ phương tiện phải đến cơ quan đăng kiểm nộp phí và được cấp Tem nộp phí của thời gian tiếp theo (12 tháng hoặc thời gian còn lại của chu kỳ đăng kiểm)."
...
Nếu cụ không thực hiện đúng thì bị xử phạt như thế này:
"Điều 6. Hành vi vi phạm quy định về nộp phí, lệ phí

...

2. Phạt tiền từ 01 đến 03 lần số tiền phí, lệ phí gian lận, trốn nộp đối với hành vi gian lận, trốn nộp phí, lệ phí theo quy định. Mức phạt tiền tối đa là 50.000.000 đồng.

(Thông tư 186/2013/TT-BTC)"

luckyme

Xe buýt
Không có chuyện phạt chưa nộp phí bảo trì đường bộ khi chưa đến kỳ đăng kiểm.
(dislike) Nếu cụ biết thì hãy nói. Có quy định hẳn hoi rồi nhé, không nộp sẽ bị phạt chứ không phải như trước đây đâu.

gocart

Xe cút kít
(dislike) Nếu cụ biết thì hãy nói. Có quy định hẳn hoi rồi nhé, không nộp sẽ bị phạt chứ không phải như trước đây đâu.
Quy định nào đấy ạ?
Nghị định 171 không nói về vấn đề này.
Nhà cháu hết hạn phí bảo trì đường bộ từ tháng 4, đăng kiểm hết vào tháng 10 vừa đi khám xe xong tổng cộng hết 3 củ phí bảo trì. Chả có gì phạt vạ bác nhé.
Nhân tiện đọc lại post trước của bác. Cái quy định về phạt trốn nộp phí lệ phí không được áp dụng cho phí bảo trì đường bộ.
Lý do của nó là thế này: Sao khi xe cụ qua khâu kiểm tra thì hồ sơ xe sẽ chuyển đến bộ phận thu phí. Họ sẽ tra xem cụ còn nợ bao nhiêu tháng phí + cụ muốn mua mới bao nhiêu tháng -> tổng xiền phải trả. Cụ đóng tiền xong thì tem đăng kiểm + tem phí bảo trì mới được in và dán lên xe.:D
Chưa xuống tiền thì chưa dán tem.

Chỉnh sửa cuối:

Ocean-Bank

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối:

Kara_men

Xe buýt
Quy định nào đấy ạ?
Nhân tiện đọc lại post trước của bác. Cái quy định về phạt trốn nộp phí lệ phí không được áp dụng cho phí bảo trì đường bộ.
Đây cụ ạ
Trích Thông tư 133:

Điều 11. Xử lý vi phạm
Trường hợp chủ phương tiện, cơ quan thu phí có hành vi vi phạm các quy định về khai, thu, nộp phí sử dụng đường bộ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Thông tư số 186/2013/TT-BTC ngày 05/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý phí, lệ phí và các văn bản pháp luật liên quan.
Còn lực lượng có thẩm quyền xử phạt thì không phải là bên Đăng kiểm nên cụ không bị phạt là phải.

gocart

Xe cút kít
Đây cụ ạ
Trích Thông tư 133:

Còn lực lượng có thẩm quyền xử phạt thì không phải là bên Đăng kiểm nên cụ không bị phạt là phải.
Nhà cháu đọc kỹ cả 186 và 133, cũng đi đăng kiểm lại khoảng hơn tuần. Dám hỏi bác:
- Chậm nộp phí được xếp vào hàng vi nào trong 186? Kê khai gian dối, trốn tránh nghĩa vụ? Có định rõ hành vi mới xử phạt được.
- Trong 133 nêu rõ trường hợp nộp chậm tính như thế nào mà không quy định phạt bao nhiêu. Cũng chẳng quy định quá bao nhiêu ngày thì phạt. Điều khoản phạt mà cụ nêu nó áp dụng cho chủ xe kinh doanh nộp phí theo tháng, người thu phí, người quản lý thì đúng hơn.
- Về mặt đạo lý: Lệ phí vốn thu cho dịch vụ đã được thực hiện. Riêng phí bảo trì đường bộ là lệ phí ứng trước. Nhà cháu lần trước mua nước 12 tháng vậy là ủng trước cho nhà nước 12 tháng. Sau 18 tháng thì nợ nhà nước 6 tháng. Đợt tiếp sau trả nợ 6 tháng và ứng cho nhà nước 18 tháng. Ở đây không có gian lận hay trốn tránh gì cả. Phạt vạ cái giề?.

luckyme

Xe buýt
Quy định nào đấy ạ?
Nhà cháu hết hạn phí bảo trì đường bộ từ tháng 4, đăng kiểm hết vào tháng 10 vừa đi khám xe xong tổng cộng hết 3 củ phí bảo trì. Chả có gì phạt vạ bác nhé.
Lý do của nó là thế này: Sao khi xe cụ qua khâu kiểm tra thì hồ sơ xe sẽ chuyển đến bộ phận thu phí. Họ sẽ tra xem cụ còn nợ bao nhiêu tháng phí + cụ muốn mua mới bao nhiêu tháng -> tổng xiền phải trả. Cụ đóng tiền xong thì tem đăng kiểm + tem phí bảo trì mới được in và dán lên xe.:D
Chưa xuống tiền thì chưa dán tem.
Cụ có vẻ hơi gay gắt và tự tin thái quá vào những gì mình biết . Nhưng thôi, đó là việc của cụ em không tiện can thiệp . Còn đây là những gì em hiểu:
Thứ nhất, TT133 ban hành ngày 11/9/2014 còn NĐ 171 ban hành năm 2013 và có hiệu lực từ 01/01/2014 nên không thể đề cập tới vấn đề xử phạt và cụ không thể bị xử phạt vì lúc đó TT 133 chưa có hiệu lực (CÁI THỜI GIAN BAN HÀNH VÀ CÓ HIỆU LỰC CỦA VBQPPL QUAN TRỌNG LẮM ĐẤY CỤ Ạ) . Thêm vào đó, tới TT 133 này mới có quy định cụ thể về thời gian phải nộp phí . Có quy định này rồi thì mới có căn cứ để xử phạt .
Thứ hai, TT 186 quy định về xử phạt vi phạm hành chính nói chung . Cụ đọc Điều 1&2 của TT này để biết phạm vi và đối tượng áp dụng . Hơn nữa, Văn bản ra sau có quyền quy định áp dụng quy định tại văn bản ra trước nếu thấy phù hợp nên em cũng không hiểu cụ phản đối vì lý do gì .
Thứ ba, tthẩm quyền lập BB và xử phạt quy định tại Điều 41 của NĐ 109/2013/NĐ -CP mà theo em hiểu có thể là CSGT, TTGT chứ nhân viên đăng kiểm không phải là công chức nên không có thẩm quyền .
Cụ cứ nghiên cứu các Văn bản Liên quan đi có gì chúng ta trao đổi tiếp .

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Cụ có vẻ hơi gay gắt và tự tin thái quá vào những gì mình biết . Nhưng thôi, đó là việc của cụ em không tiện can thiệp . Còn đây là những gì em hiểu:
Thứ nhất, TT133 ban hành ngày 11/9/2014 còn NĐ 171 ban hành năm 2013 và có hiệu lực từ 01/01/2014 nên không thể đề cập tới vấn đề xử phạt và cụ không thể bị xử phạt vì lúc đó TT 133 chưa có hiệu lực (CÁI THỜI GIAN BAN HÀNH VÀ CÓ HIỆU LỰC CỦA VBQPPL QUAN TRỌNG LẮM ĐẤY CỤ Ạ) . Thêm vào đó, tới TT 133 này mới có quy định cụ thể về thời gian phải nộp phí . Có quy định này rồi thì mới có căn cứ để xử phạt .
Thứ hai, TT 186 quy định về xử phạt vi phạm hành chính nói chung . Cụ đọc Điều 1&2 của TT này để biết phạm vi và đối tượng áp dụng . Hơn nữa, Văn bản ra sau có quyền quy định áp dụng quy định tại văn bản ra trước nếu thấy phù hợp nên em cũng không hiểu cụ phản đối vì lý do gì .
Thứ ba, tthẩm quyền lập BB và xử phạt quy định tại Điều 41 của NĐ 109/2013/NĐ -CP mà theo em hiểu có thể là CSGT, TTGT chứ nhân viên đăng kiểm không phải là công chức nên không có thẩm quyền .
Cụ cứ nghiên cứu các Văn bản Liên quan đi có gì chúng ta trao đổi tiếp .
Về thẩm quyền theo Nghị định 109 "QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC QUẢN LÝ GIÁ, PHÍ, LỆ PHÍ, HÓA ĐƠN" - cụ để ý chữ Quản lý nhé.
Như sau:
Thẩm quyền lập biên bản: Là những ông có thẩm quyền xử phạt.
Những ông có thẩm quyền xử phạt là những ông này:
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền:

4. Công chức Thuế đang thi hành công vụ có quyền:

5. Đội trưởng Đội Thuế có quyền:

6. Chi cục trưởng Chi cục Thuế có quyền:

7. Cục trưởng Cục Thuế có quyền:

8. Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế có quyền:

9. Thanh tra viên, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đang thi hành công vụ có quyền:

10. Chánh Thanh tra sở và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền:

11. Chánh Thanh tra bộ, cơ quan ngang bộ và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền:

Mười một (11) cụ này không có cụ nào là XXX giao thông cả.

thinhkieuphong

Xe điện
tóm lại cụ chủ cứ đi nộp thôi, đằng nào chả phải nộp

luckyme

Xe buýt
Về thẩm quyền theo Nghị định 109 "QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC QUẢN LÝ GIÁ, PHÍ, LỆ PHÍ, HÓA ĐƠN" - cụ để ý chữ Quản lý nhé.
Như sau:
Thẩm quyền lập biên bản: Là những ông có thẩm quyền xử phạt.
Những ông có thẩm quyền xử phạt là những ông này:
1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền:

4. Công chức Thuế đang thi hành công vụ có quyền:

5. Đội trưởng Đội Thuế có quyền:

6. Chi cục trưởng Chi cục Thuế có quyền:

7. Cục trưởng Cục Thuế có quyền:

8. Tổng cục trưởng Tổng cục Thuế có quyền:

9. Thanh tra viên, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đang thi hành công vụ có quyền:

10. Chánh Thanh tra sở và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền:

11. Chánh Thanh tra bộ, cơ quan ngang bộ và các chức danh tương đương được Chính phủ giao thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành có quyền:

Mười một (11) cụ này không có cụ nào là XXX giao thông cả.
Túm lại là em chả biết nói thế nào với cụ nữa vì cụ đọc lướt quá :-<. Thôi, để em nói rõ lại 1 lần nữa cho cụ hiểu nhé: Cái TT 186 của BTC về xử phạt VPHC nó có quy định cụ thể như ở ý thứ 3 mà em đã đăng ở post #16 rồi nhé: "Thứ ba, thẩm quyền lập BB và xử phạt quy định tại Điều 41 của NĐ 109/2013/NĐ -CP mà theo em hiểu có thể là CSGT, TTGT chứ nhân viên đăng kiểm không phải là công chức nên không có thẩm quyền". Nó không phải cái chỗ cụ trích ở trên đâu. Cái điều đó nó như thế này ạ:
"Điều 41. Thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính

1. Người có thẩm quyền lập biên bản quy định tại Điều này có quyền lập biên bản hành chính về những vi phạm hành chính thuộc phạm vi thi hành công vụ, nhiệm vụ được giao theo mẫu quy định và chịu trách nhiệm về việc lập biên bản.

2. Những người sau đây có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính:

a) Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này khi đang thi hành công vụ.

b) Công chức khi đang thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước trong lĩnh vực quản lý giá, quản lý thị trường, phí, lệ phí, hóa đơn."

gocart

Xe cút kít
Thế này bác nhé:
- Những người có thẩm quyền lập biên bản:
a) Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này khi đang thi hành công vụ.
Là 11 ông quy định tại điều 43.
b) Công chức khi đang thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước trong lĩnh vực quản lý giá, quản lý thị trường, phí, lệ phí, hóa đơn.
Đây là những người giúp việc cho 11 ông ở trên

HondaCRZ

Xe đạp
Em ngâm kíu và hóng nhưng cũng không hiểu. Hôm nay vừa mua xong, mất 10 phút thôi.