[Funland] Em nhờ cc tư vấn phân chia tài sản sau ly hôn ạ.

tqt77

Xe điện
E xin túm gọn cho cc nhanh hiểu ạ.
Vợ chồng chú em ly hôn có 1 con gái 20 tháng, tài sản chung duy nhất là căn nhà. Khi mua giá 2 tỷ 8, bên nội 1 tỷ 7 bên ngoại 1 tỷ 1. Cô vợ bênh tật, không nghề, không nghiệp không đóng góp gì xây dựng gia đình được. Toàn bộ chú em chu cấp, lo toan từ lúc lấy nhau.
Giờ ly hôn, căn nhà giá 4 tỷ 5. Bên ngoại đòi 2 tỷ 9. Nhà chú có con nhỏ đón ông bà ngoại sang ở, sổ đỏ ông bà đang giữ cho. Khả năng cao khó đòi dù nhà đứng tên vợ chồng chú em.
Hỏi làm sao phân chia ạ. Theo luật thì chú em có đòi được phần tài sản như lúc đầu góp mua nhà khoảng 61% không ạ? Chú em muốn xử vợ chồng chia đôi là lợi cho bên vợ rồi mà bên kia không chịu.
Nhờ các cụ ạ.
vợ nó nuôi con thì để nó hơn 1 chút cũng ko sao, mặt khác nó lại ốm đau bệnh tật, người dưng còn có chút xót xa đằng này đã từng là vợ chồng, nên đồng ý lấy khoảng 30-40% thôi để họ trả cho nhanh là đc, dù sao cái nhà đấy cũng để đứa bé ở mà.

huhong1992

Xe tải
Em xin phép phản biện cụ phát :D
1/ Nhà vợ sẽ ok khi và chỉ khi họ ko cầm/giữ sổ đỏ của nhà con gái, con rể. Cũng càng ok hơn khi nếu giải quyết dứt điểm bằng cách để chúng bán chia tiền, chứ ko có kiểu đợi tôi bán nhà xong tôi trả. Bao giờ cho đến tháng 10... .
2/ Trước nay tòa chỉ xử bỏ vợ bỏ chồng chứ ko ai bỏ con. Nên với em ko so sánh được chuyện bỏ vợ hay bỏ con như giả thiết cụ đưa ra.
3/ Phải chung sống cả đời với một người có bệnh về đầu óc, ai chứ em là em chịu. Mang tiếng gì cũng được, em thương thân em đã. Em cần phải khoanh vùng và giới hạn rủi ro để còn lo cho con em, bố mẹ em.
Vâng cụ, mỗi cá nhân thì đều có 1 quan điểm giống hoặc không giống với cá nhân khác, vì thế mà xã hội mới hay có xung đột, kiện tụng.... Âu nó cũng là lẽ thường.
Thôi thì cũng chỉ mong sao cuộc đời mình cứ êm ả, không bị vướng vào những tình huống bất hạnh trớ trêu.

cỏ và mây

Xe điện
Đêm khuya cảm ơn các cụ vào chuyện với em.
Đầu tiên cho e hỏi e cụ đã xong thủ tục li hôn chưa ạ?
E thì nghĩ ntn, vì việc li hôn là việc k đừng đc nữa, vợ em cụ cũng rất tội nghiệp, nhưng cô ấy bị tâm thần sao e cụ k nuôi con mà để cho nhà ngoại nuôi (vợ bị bệnh về thần kinh chắc chắn k đủ năng lực hành vi để nuôi rồi). E rất tò mò ở khúc này. Nếu muốn tốt cho con thì phải nuôi chứ?
Còn về phần nhà ngoại, e nghĩ ông bà lúc 2 vợ chồng em cụ cưới cũng đã rất hào phóng khi cho con cái 1.1 tỷ - là 1 số tiền lớn chứng tỏ ông bà cũng đã k tính toán gì. Có điều giờ con gái bệnh tật phải chăm cả đời là 1 chuyện, còn phải nghĩ cho tương lai của cháu -1 đứa trẻ rất đáng thương: 2 tuổi chưa biết gì bố mẹ đã chia tay, mẹ thì bệnh tật - trình độ học vấn thấp, bố thì k nuôi… hxhx, e nói thật là cả ông bà ngoại và em bé bất hạnh bỏ xừ ra, nên người ta tính toán cho con cho cháu là đúng. Em cụ rảnh rang k phải chăm con, rồi sẽ có vợ mới, sắp tới tiền chu cấp hàng tháng k rõ có gửi đều hay không chứ chưa nói đến chuyện yêu thương con cả đời. Nếu nhà ngoại họ k tốt thì họ k nhận nuôi cháu đâu ạ. Nếu em cụ và nhà nội tốt thì đã nhận phần nuôi con rồi ạ.
Vậy nên quan điểm của em là nhà ngoại k hề vô lý ạ.

cỏ và mây

Xe điện
Thương con thì mới phải cố mà đòi đủ tiền về rồi cho con mình. Còn tiền rơi vào tay bên ngoại, xin lỗi, phải nhà họ tham thì 1 vài năm sau, mứt trâu hóa bùn hết, con mình vừa ăn cơm cá vừa nhặt lá ngoài đường có khi (vừa ko có bố bên cạnh, vừa mẹ bệnh tật ko làm chủ được cs),

Đôi khi phải dùng lý trí để xử lý. Còn bệnh tật, hên xui, coi như hai bên đều dở dang. Các cụ thử đặt vào vị trí người nhà các cụ là ông em trai, lấy cô vợ như thế, các cụ có muốn tiếp tục cả đời ko. Ai cũng thương thân mình, thương người nhà mình đầu tiên thôi ạ, nói thì dễ, làm khác lắm.
Nếu nhà nội và người chồng tốt thì đã giành quyền nuôi con rồi cụ ạ. Ai lại để cho người mẹ bị tâm thần, học vấn chỉ hết cấp 3 nuôi dạy con - nó mới 2 tuổi, độ tuổi vẫn cần đc bố mẹ ôm ấp chăm bẵm :)

my.eb

Xe điện
Nếu nhà nội và người chồng tốt thì đã giành quyền nuôi con rồi cụ ạ. Ai lại để cho người mẹ bị tâm thần, học vấn chỉ hết cấp 3 nuôi dạy con - nó mới 2 tuổi, độ tuổi vẫn cần đc bố mẹ ôm ấp chăm bẵm :)
Chỗ này mình ko hiểu nội tình nên ko đi sâu. Mình chỉ phân tích dựa trên các dữ liệu cụ chủ đưa ra thôi :)
p/s thêm phát: Biết đâu việc giành nuôi con (trên thực tế con 20 tháng chả cần giành cũng về với mẹ) là một bài bên nhà gái tạo sức ép cho nhà trai về chuyện chia chác. Nếu ko đạt mục đích thì có khi họ trả lại bé con cho nhà trai với lý do mẹ bé bị bệnh. Bập bập em có nghĩ tiêu cực quá thì em xin lỗi các cụ nhé.

starsn

Xe điện
Em đoán hoàn cảnh nhà này con gái không bình thường, ob ngoại muốn con lấy chồng, sinh con để sau này có người lo cho con gái mình. Còn chồng sau khi phát hiện ra có thể bỏ, không sao.

==> Nếu thế, giữ đứa con là mục đích của nhà ngoại.

Lấy anh kia có một nửa tiền mua căn nhà, nhân tiện ly dị tranh căn nhà luôn :)

Em đoán thêm em trai cụ chủ tuy không "tâm thần" nhưng chắc cũng không nhanh nhẹn như người ta, đến nỗi yêu người có bệnh tâm thần mà không biết, để cưới, con cái rồi mới biết. Với người như vậy, số tiền 1t7 (hoặc 2t2) là một số tiền vô cùng lớn.

Nếu đoán trên là đúng, đây là hoàn cảnh éo le cho cả 2 bên. Trường hợp này em nghĩ lôi ra toà chia tài sản 50:50. Ly dị xong hy vọng em cụ chủ còn nhớ đến & qua thăm con.

manhvpcp

Xe buýt
Tài sản tranh chấp trên 4 tỷ: án phí 112tr + 0,1% giá trị tài sản
Tính nhanh ra tòa mất 116tr án phí

Mr.HoangNam

Xe hơi
Em xin phép phản biện cụ phát :D
1/ Nhà vợ sẽ ok khi và chỉ khi họ ko cầm/giữ sổ đỏ của nhà con gái, con rể. Cũng càng ok hơn khi nếu giải quyết dứt điểm bằng cách để chúng bán chia tiền, chứ ko có kiểu đợi tôi bán nhà xong tôi trả. Bao giờ cho đến tháng 10... .
2/ Trước nay tòa chỉ xử bỏ vợ bỏ chồng chứ ko ai bỏ con. Nên với em ko so sánh được chuyện bỏ vợ hay bỏ con như giả thiết cụ đưa ra.
3/ Phải chung sống cả đời với một người có bệnh về đầu óc, ai chứ em là em chịu. Mang tiếng gì cũng được, em thương thân em đã. Em cần phải khoanh vùng và giới hạn rủi ro để còn lo cho con em, bố mẹ em.
Là thằng đàn ông mà chỉ nghĩ cho mình ko thương vợ thương con thì chỉ là thằng hèn thôi..

kaku223223

Xì hơi lốp
Em đoán hoàn cảnh nhà này con gái không bình thường, ob ngoại muốn con lấy chồng, sinh con để sau này có người lo cho con gái mình. Còn chồng sau khi phát hiện ra có thể bỏ, không sao.

==> Nếu thế, giữ đứa con là mục đích của nhà ngoại.

Lấy anh kia có một nửa tiền mua căn nhà, nhân tiện ly dị tranh căn nhà luôn :)

Em đoán thêm em trai cụ chủ tuy không "tâm thần" nhưng chắc cũng không nhanh nhẹn như người ta, đến nỗi yêu người có bệnh tâm thần mà không biết, để cưới, con cái rồi mới biết. Với người như vậy, số tiền 1t7 (hoặc 2t2) là một số tiền vô cùng lớn.

Nếu đoán trên là đúng, đây là hoàn cảnh éo le cho cả 2 bên. Trường hợp này em nghĩ lôi ra toà chia tài sản 50:50. Ly dị xong hy vọng em cụ chủ còn nhớ đến & qua thăm con.

Chuẩn, mỗi nhà mỗi cảnh, xã hội nhiều hoàn cảnh nên ko trách ai được. Nên không nên đánh giá, phỉ báng quá vội. Em từng chứng kiến câu chuyện như cụ tả.

Ly dị mà đem lại hạnh phúc, tương lai sáng hơn cho cả 2 thì nên làm.

Oteconde

Xe buýt
Chỗ này mình ko hiểu nội tình nên ko đi sâu. Mình chỉ phân tích dựa trên các dữ liệu cụ chủ đưa ra thôi :)
p/s thêm phát: Biết đâu việc giành nuôi con (trên thực tế con 20 tháng chả cần giành cũng về với mẹ) là một bài bên nhà gái tạo sức ép cho nhà trai về chuyện chia chác. Nếu ko đạt mục đích thì có khi họ trả lại bé con cho nhà trai với lý do mẹ bé bị bệnh. Bập bập em có nghĩ tiêu cực quá thì em xin lỗi các cụ nhé.
Nếu mẹ có tiền sử tâm thần thì chưa chắc nha cụ! kể cả sơ sinh, mẹ có dấu hiệu tâm thần, trầm cảm có thể gây nguy hiểm cho con thì phải tách ấy ạ, ko cho ở cùng mẹ được đâu...
Vấn đề là có cần thiết phải đưa ra tranh chấp, kiện tụng hay không mà thôi...
ở Case này thì em đồng ý với một số cụ là chia phần hơn cho phía nhà Ngoại (dù gì thì vợ nó cũng bệnh tật, thiệt thòi hơn, và thêm nữa nó lại nuôi con mình...). Đẹp nhất là chia đôi 50/50 theo luật. Cụ chủ (à, thằng em của cụ chủ) về trả cả vốn lẫn lãi cho các bên, chênh được bao nhiêu thì làm ăn...

my.eb

Xe điện
Nếu mẹ có tiền sử tâm thần thì chưa chắc nha cụ! kể cả sơ sinh, mẹ có dấu hiệu tâm thần, trầm cảm có thể gây nguy hiểm cho con thì phải tách ấy ạ, ko cho ở cùng mẹ được đâu...
Vầng cụ. Thế nên càng phải có tiền cụ ạ,
Lúc đó cụ chủ mới có thể hiện thực hóa việc thương vợ, thương con. Chứ cứ thương mồm thì ai chả nói thương được.
Thôi em dừng đây, sáng nay em ăn gì mà lắm chuyện thế ko biết.

TrungLong

Xe hơi
Tài sản thì có pháp luật xử lý nếu căng đét không thoả thuận được hoặc thoả thuận không hợp lý. Cơ mà như cụ chủ nói thì phải em là em giành bằng được quyền nuôi con khi mà mẹ nó bệnh tật như vậy, không làm được kiếm thu nhập thì để cho mẹ nó cái phần được chia sau ly hôn gửi tiết kiệm lấy lãi thêm vào ăn uống chi phí cho bản thân. Con cháu mình ở với mẹ trong điều kiện như vậy tội lắm

Linh_ My

Xe hơi
Không phải ai cũng là thằng hèn đâu cụ ạ..
Cái hèn nó bắt nguồn từ nghèo khó mà ra, khi nào mà mình không có sức khỏe, học vấn, tiền kiếm được chỉ vài triệu/tháng thì muốn sang cũng khó lắm. Không tranh chấp thì số nợ hơn 1 tỷ đó ai sẽ trả cho bố mẹ, cô bác của mình khi họ cũng nghèo khó và là những người thân nhất của mình.
Nói bao giờ cũng dễ, nhất là khi mình có điều kiện, cứ nhìn những tỷ phú thê giới kìa mà gần nhất là vợ chồng Qua đó, cả chục ngàn tỷ vẫn lôi nhau ra tòa không khoan nhượng đấy :D

Chuotluoi

Xe tải
Nói mồm thì dễ rồi. Tiền hơn tỷ đó cũng là ông bà nội tích cóp bao năm chứ có phải thằng em tự làm ra được đâu. Cho vợ con thì có lẽ ko mấy người tiếc nhưng để nhạc phụ nhạc mẫu lăm le đớp mất thì nghe nó cay chứ. Có mỗi đoạn ngắn gọn thế mà nhiều cụ đọc ko hiểu nhỉ, cứ nhảy vào nào là cho hết, nào là tiếc gì vợ con. Em nghĩ là ko ở trong hoàn cảnh ấy tốt nhất ko nên phán bừa.

Tới bác thớt: vụ này cần luật sư và kiện cáo nếu muốn đòi đến cùng. Ob ngoại cầm sổ đỏ là sai rồi, còn tham nữa. Ly hôn chia ts là chuyện thường mà bên ngoại làm thế hơi kỳ
Chuẩn cụ, e thấy nhiều cụ không biết giàu có đến đâu, rộng lượng đến đâu, nhưng nói cho một người đầu óc tâm thần 1 số tiền mà bố mẹ mình vất vả mãi mới có thể dành dụm cho mình, và mình cũng đang è cổ trả nợ, e thấy sự quân tử đấy không đúng chỗ.
Có thể e bị nhiễm một chút cách sống của bọn tư bẩn, nên quan điểm của e là ly hôn nên sòng phẳng và chia đều. Kể cả chồng có công kiếm tiền, vợ có ở nhà không làm gì thì cũng chia đôi. Vì là vợ chồng, ai cũng phải bỏ công bỏ sức cho gia đình, tiền mồ hôi công sức của cả gia đình bên nội bên ngoại góp nhặt hỗ trợ mua nhà. Nếu ông bà nội cho 1,1 tỷ để mua nhà thì kinh tế cũng chỉ ở mức trung bình khá chứ không phải mạnh để nói rằng tiền tỷ chẳng là cái gì?

E thấy ông bà ngoại của chú em có mấy điểm rất không ok:
1. Giấu diếm bệnh tình của con gái (cái này làm khổ con rể và cháu mình, vì khi phát hiện thì sống cùng nhau mãi sao được);
2. Hành vi giấu sổ đỏ căn hộ của vc con gái thể hiện sự tiểu nhân và thiếu hiểu biết. Tài sản không phải của mình, nhưng cậy quyền làm cha làm mẹ nên ép con rể vào thế phải cố tiếp với cuộc hôn nhân này hoặc ra đi éo có gì, hoặc chỉ được phần nhỏ. Thử giấu sổ đỏ thằng hàng xóm xem có đi tù không? Tội hình sự chứ chẳng đùa.
Với ông bà ngoại như vậy, vợ sắp cũ thì điên điên dở dở, vậy thì việc để lại cái nhà đấy cho đứa con (mới khoảng 2-3 tuổi) có phải thực sự tốt cho con hay không?
Việc tốt nhất của chú em chủ thớt bây giờ là cố gắng cày cuốc cật lực để lo cho con có một cuộc sống đầy đủ hơn. Trừ khi có những thứ góc khuất đằng sau mà chủ thớt không biết hoặc không kể hết nhưng tiền mình làm ra do mồ hôi công sức của mình, mình phải được hưởng.

Quan điểm của e với việc của em trai chủ thớt là: Bán nhà chia đều 2 bên (vì chú em còn trẻ tương lai cũng còn phải lập gia đình mới, cầm 1,6 tỷ trong tay giờ mua được cái quái gì, thời buổi kinh tế khó khăn, cày cuốc tiền để mua 1 căn nhà khác có dễ đâu). Quy ra 4,5 tỷ thì chú em 2,2 tỷ, còn vợ 2,3 tỷ (còn nếu bên nào gom đủ tiền để trả cho bên còn lại thì ở luôn nhà đấy).

Tiền chăm con thì bố có trách nhiệm chu cấp hàng tháng theo khả năng tốt nhất của mình, với con cái thì không tiếc. Đến khi con đủ 36 tháng, chú em thấy có khả năng nuôi được con thì xin phép trao đổi thỏa thuận với nhà vợ đón con về nuôi, nói gì thì nói, con cái ở với bố mẹ đẻ vẫn tốt hơn ông bà (với điều kiện mình có thể chăm con tốt), chứ mẹ nó bị chứng tâm thần thì ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến tâm lý và phát triển của đứa bé, chưa kể ở với ông bà ngoại tính toán và tiểu nhân như vậy, đứa trẻ lớn lên tư duy dễ bị lệch lạc. Còn nếu không thỏa thuận được việc nuôi con thì nên đảm bảo thăm con và chu cấp hợp lý để nuôi con ăn học đầy đủ trong khả năng của người lớn và cố gắng làm 1 quyển sổ tiết kiệm cho riêng con đến khi con 18 tuổi để con không bị thiệt thòi.

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Em cũng có thắc mắc như cụ.
Sao em bác thớt ko thấy nhắc đến chuyện đón cháu về nuôi. Mẹ cháu bệnh tâm thần thì sao nuôi đc cháu. Hay nhà bác thớt sợ cháu cũng có gen bệnh của mẹ nên cũng có ý bỏ luôn à :|

Vâng cụ, mỗi cá nhân thì đều có 1 quan điểm giống hoặc không giống với cá nhân khác, vì thế mà xã hội mới hay có xung đột, kiện tụng.... Âu nó cũng là lẽ thường.
Thôi thì cũng chỉ mong sao cuộc đời mình cứ êm ả, không bị vướng vào những tình huống bất hạnh trớ trêu.
Nhiều người rạch ròi quá cụ nhỉ. Rạch ròi đc cũng tốt.
Nhưng ở đời nhiều chuyện ko thể tính đc, nhất là chuyện tai nạn với bệnh tật.
Em những lúc vấp váp thì luôn tự an ủi, còn khoẻ mạnh đủ chân tay.. thế là may mắn hơn nhiều người rồi :|

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Nói mồm thì dễ rồi. Tiền hơn tỷ đó cũng là ông bà nội tích cóp bao năm chứ có phải thằng em tự làm ra được đâu. Cho vợ con thì có lẽ ko mấy người tiếc nhưng để nhạc phụ nhạc mẫu lăm le đớp mất thì nghe nó cay chứ. Có mỗi đoạn ngắn gọn thế mà nhiều cụ đọc ko hiểu nhỉ, cứ nhảy vào nào là cho hết, nào là tiếc gì vợ con. Em nghĩ là ko ở trong hoàn cảnh ấy tốt nhất ko nên phán bừa.

Tới bác thớt: vụ này cần luật sư và kiện cáo nếu muốn đòi đến cùng. Ob ngoại cầm sổ đỏ là sai rồi, còn tham nữa. Ly hôn chia ts là chuyện thường mà bên ngoại làm thế hơi kỳ
Em cũng là phụ nữ, và em hoàn toàn ủng hộ ý kiến của cụ.
Sổ đỏ thì sẽ đòi về được thôi, vì sổ tên ai thì thuộc sở hữu của người ấy. Ông bà ngoại như thế là cùn và đểu, có ý chiếm cả căn nhà ấy đẩy chú em ra đường với đống nợ, chứ k nghĩ là phải trả tiền cho chú em để được ở cả nhà ấy, hoặc là phải bán nhà để chia nhau. Ông bà tham lam vậy, ảnh hưởng tới phúc đức của con, của cháu. Cùng lắm đôi này ra toà chia 50-50, thế cũng là đại lượng với vợ con lắm rồi. Sau này người bố có trách nhiệm với con là được ạ, mà không chừng, lúc nào đó nhà ngoại lại gọi sang đón cháu về nuôi với lí do mẹ bệnh, ông bà già cả ấy chứ.

vanhai493

Xe điện
tốt nhất cứ ra tòa , cầm hết tiền về, rồi cashback lại cho nhà gái 1 chút để nuôi con
chứ giờ chờ họ trả thì biết bao giờ trả
nhiều cụ giàu có thì ko nói, nhà mình ko có tài chính mạnh còn vay mượn nọ kia
giờ lấy về để trả nợ hết đã rồi tính tiếp