[Funland] Em phân vân giữa học Kĩ thuật và kinh tế, nên chọn gì ạ?

William838

Đi bộ
Đấy là do bác. Bác nghĩ xem làm kỹ sư ngành nào ko cực. Xây dựng dầm mưa dãi nắng, luyện kim thì độc hại và nóng. Không chú ý dễ bị vô sinh do nóng. CNTT cũng độc hại, cận, đụt , trĩ, làm về sever thì dễ vô sinh do sóng.... Nhưng kỹ sư thì cũng có cái sướng của kỹ sư, không lo thất nghiệp, lương ok. Dễ thăng tiến, nếu không thăng tiến thì cũng do mình ( nếu do cty thì tại mình chọn sai cty). Kỹ sư bậc quản lý trở lên chưa bao giờ lo bị sai thải hoặc thất nghiệp nha cụ.
Thì bác phải nói cho rõ ra, cứ giấu giấu em khơi bác mới nói ra, mấy bé cấp 3 bác không nói mặt xấu chỉ nói mặt tốt của nghề làm sao nó biết cái xấu được, đến lúc học không như mong muốn lại bị sốc, còn làm gì mà CNTT độc hại, cận đụt trĩ là do mình không đứng dậy đi lại và nhìn xa chứ đâu phải do nghề, còn sóng server chỉ gây vô sinh thoáng qua thôi, không đáng kể, em check bằng các trang chính phủ (.gov) rồi

William838

Đi bộ
CNHH độc hại khi học thôi cụ ơi. Chứ đi làm thì nhàn hơn hẳn. Nếu có tiếp xúc hay làm thí nghiệm với hoá chất độc hại đều có đồ bảo hộ đầy đủ.ọng.
Đọc cái dòng này là em biết bác không trong ngành, lần sau đừng chém gió nhé bác. Hoặc bác bên tuyển sinh vào lùa gà, thất đức lắm bác ạ

mrnguyen1111989

Xe hơi
Đọc cái dòng này là em biết bác không trong ngành, lần sau đừng chém gió nhé bác. Hoặc bác bên tuyển sinh vào lùa gà, thất đức lắm bác ạ
Đúng là mình ko bên CNHH nhưng bạn bè và mình đã học và làm. Chuyện học độc hại là do hay làm thí nghiệm chỉ mặc áo blue, nhưng cũng là hoá chất bình thường ít độc thôi. Bác ra trường xin vào cty hoá chất, với cương vị kỹ sư sx thì tiếp xúc với hoá chất giai đoạn đầu là đúng, cty cũng có đồ bảo hộ cần thiết cho cụ là điều tất nhiên. Ơ hay, học 4 năm đại học, kiến thức thầy cô dạy bác đi đâu hết rồi, các đk an toàn đâu mà chê đồ bảo hộ nóng như mấy người công nhán ít học thế. Nói chuyện hài vãi. Nếu cty nhỏ, đk kém bác có quyền từ chối đi tìm cty lớn mà làm. Việc đâu thiếu. 2 3 năm làm việc ở xưởng chưa giải quyết đc vấn đề để mình còn phải ngày ngày đi chơi với hoá chất là kém rồi. Bạn bè em khi đó chuyển sang ngồi phòng lạnh, chém gió hết, khi nào có sự cố hay đơn hàng đặc biệt, các yêu cầu kỹ thuật cao nó mới xuống xưởng. Không thì cứ chỉ việc cho công nhân họ làm. Cty người ta tuyển kỹ sư về làm thế, chứ ngày ngày ngịch hoá chất thì Công nhân đủ rồi.
Còn nói em lừa gà thì khinh thường các cháu wuas. Có cháu nào kém thông minh mà học hoá giỏi ko? Có cháu nào học CNHH trường top mà thi điểm dưới 2x ko?

Happiness76

Xe hơi
I eo 8.0 ở các trường chuyên ở hn ra sân trường là vấp phải ngay
Cứ hỏi bọn nó thi ai eo chưa ?
Đứa nào bảo cháu thi rồi là đã đạt 8.0
Còn thi mà chưa đạt nó sẽ bảo cháu chưa thi 😂 và phần lớn sẽ thi đến khi nào đạt thì thôi
Công nhận ạ, nhiều đứa vào chuyên ngữ học 3 năm tiếng khác ( nhật, hàn, trung, đức v.v..) mà thi ielts vẫn 8.0, 8.5 bình thường

mmxhung

Xe điện
Cứ công nghệ mà chơi, kinh tế lỗi thời lắm.

Kiên Khùng

Xe điện
Bạn F1.1 - 2008 nhà mình đang tự diễn biến. Dù thấy ba làm nghề vất vả, kiếm tiền khó khăn nhưng có lẽ làm nghề là một cách đóng góp giá trị của bản thân vào đời sống chung của xã hội theo cách dễ hiểu, bền vững và lâu dài. Nên cu cậu đang theo hướng học nghề (thiết kế kiến trúc).

cha biet chi

Xe điện
Em dân kỹ thuật tốt nghiệp 2012 mà gio thất nghiệp đây.xụ cứ theo ngành đầu óc đi cho mát ạ.

William838

Đi bộ
Đúng là mình ko bên CNHH nhưng bạn bè và mình đã học và làm. Chuyện học độc hại là do hay làm thí nghiệm chỉ mặc áo blue, nhưng cũng là hoá chất bình thường ít độc thôi. Bác ra trường xin vào cty hoá chất, với cương vị kỹ sư sx thì tiếp xúc với hoá chất giai đoạn đầu là đúng, cty cũng có đồ bảo hộ cần thiết cho cụ là điều tất nhiên. Ơ hay, học 4 năm đại học, kiến thức thầy cô dạy bác đi đâu hết rồi, các đk an toàn đâu mà chê đồ bảo hộ nóng như mấy người công nhán ít học thế. Nói chuyện hài vãi. Nếu cty nhỏ, đk kém bác có quyền từ chối đi tìm cty lớn mà làm. Việc đâu thiếu. 2 3 năm làm việc ở xưởng chưa giải quyết đc vấn đề để mình còn phải ngày ngày đi chơi với hoá chất là kém rồi. Bạn bè em khi đó chuyển sang ngồi phòng lạnh, chém gió hết, khi nào có sự cố hay đơn hàng đặc biệt, các yêu cầu kỹ thuật cao nó mới xuống xưởng. Không thì cứ chỉ việc cho công nhân họ làm. Cty người ta tuyển kỹ sư về làm thế, chứ ngày ngày ngịch hoá chất thì Công nhân đủ rồi.
Còn nói em lừa gà thì khinh thường các cháu wuas. Có cháu nào kém thông minh mà học hoá giỏi ko? Có cháu nào học CNHH trường top mà thi điểm dưới 2x ko?
Bác nói chuyện chẳng liên quan gì cả, em chính là đứa giỏi hóa bị lùa đi học CNHH đây, nói thật đã học giỏi thì chọn cái nghề khác cho sướng thân chứ đâm đầu vô cái ngành này làm gì cho khổ

Matxech

Xe container
Công nhận ạ, nhiều đứa vào chuyên ngữ học 3 năm tiếng khác ( nhật, hàn, trung, đức v.v..) mà thi ielts vẫn 8.0, 8.5 bình thường
Bọn này nó vào lấy môi trường thôi , còn nó vẫn theo tiếng anh là chính . Thậm chí nhiều đứa tiếng khi chọn vào trường đến lúc ra trường rất vớ vẩn

Happiness76

Xe hơi
Bọn này nó vào lấy môi trường thôi , còn nó vẫn theo tiếng anh là chính . Thậm chí nhiều đứa tiếng khi chọn vào trường đến lúc ra trường rất vớ vẩn
Mấy cháu chuyên ngữ em biết học ngôn ngữ thứ 2 cực tốt vì đó chính là nước bọn nó đi học đại học, chuyên đức đi đức, chuyên trung đi trung, chuyên pháp đi pháp và canada...bọn nó giỏi cả 2 thứ tiếng

Matxech

Xe container
Mấy cháu chuyên ngữ em biết học ngôn ngữ thứ 2 cực tốt vì đó chính là nước bọn nó đi học đại học, chuyên đức đi đức, chuyên trung đi trung, chuyên pháp đi pháp và canada...bọn nó giỏi cả 2 thứ tiếng
Đứa nào có mục đích sẵn tập trung vào học thì đều rất giỏi
Còn phần đông thì vào ngôn ngữ kia để lấy môi trươngf thôi
Vd lớp chuyên Nhật con em . Nhiều đứa thi tiếng anh vào chuyên Nhật thì tiếng nhật phọt phẹt sau 3 năm nhưng tiếng anh thì vẫn 8,0
Cá biẹt có vài đứa anh và nhật đều ngon

cunglatruong

Xe container
học gì thì học ko xiền ko nét uộc thì vẫn là cò đất hay chạy xe công nghệ thôi :)