Thảo luận Em tự chế bộ dây câu ác quy!

kduc

Xe container
Dây câu ác quy ra hàng mua hình như cũng khó, em cũng không để ý lắm là đâu có nữa nhưng vì đang cần gấp nên đành phải tự chế vậy.
Chẳng là con ác quy của em nó hay cạn vì em hay quên tắt đèn trong xe.

Kinh nghiệm của các cụ trong OF cũng nhiều nhưng mà em thấy tiêu biểu:
Câu điện nhờ bình ắc quy xe khác để khởi động xe hết ắc quy.

Đầu tiên là phóng ra chợ giời làm đôi kẹp:

Đôi này cỡ nhỏ nên giá chỉ 10k/1 đôi, làm hai đôi 20k. Chưa mặc cả.
Có loại đôi kẹp to giá 40k, em mặc cả 70k/2 đôi họ cũng đã định bán nhưng nghĩ không cần loại nên thôi.
Tiếp tới là phóng ra hàng dây điện làm thêm 3-5 mét tùy nhu cầu của các cụ, theo em 3 mét là đủ, em cứ lấy cái loại dây lõi to nhất của cửa hàng 15k/1m (giá này bị chém vì thấy đi oto mà mua có mấy mét nên chủ hàng bán giá con gà)

Đã đủ dụng cụ rồi kiếm thêm 1 cái dao hoặc kéo để cắt đầu dây và 1 cái kìm để bóp dây. Dùng kéo tách đôi lấy 2 đầu dây.

Tách một đoạn đầu cho đủ để đoạn dây điện để nối vào đầu kìm, nhớ là phải nhét cái đầu nhựa vào trước rồi dùng kìm bấm vào chặt kẹp.

Sau 15 phút chiến đấu thì sản phầm đã thành công

Ngày mai sẽ đấu thử xem kết quả sản phẩm có giá thành là 65k rồi gửi ảnh lên hầu các cụ tiếp, cứ vodka tạm thời cho em đã nhé.

Kết quả sáng nay xuống kích nổ là thành công mỹ mãn, dây hơi nóng sau khi đề nổ, đây là loại dây đồng 6mm nhưng chắc qua ảnh nhìn vẫn nhỏ.
Tuy nhiên có 1 lưu ý là Santafe ác quy là 90AMPE gì đấy, cái này em không thạo chuyên môn, nên khi tìm xe câu điện các cụ nhớ tìm loại ác quy có cùng dòng, vì nếu yếu hơn thì còn lâu xe cụ mới nổ được.
Chúc các cụ thành công.
Tài thật, cụ ý đã thử thành công mà các cụ còn bàn tán xôn xao thế:102::102:
Có vấn đề là khi mới đấu hai acquy vào nhau sẽ có việc acquy đầy điện sẽ nạp điện cho acquy hết điện nên nếu ta để máy xe cho câu nổ + để nạp cho ắc quy hết điện tầm dăm mười phút thì dòng qua dây câu bình sẽ ko lớn bằng dòng máy đề đâu.

Chỉnh sửa cuối:

bamhinh

Xe tải
Cụ nói quá chuẩn:41:
Em dùng dây ổ cắm 2,5mm mà vẫn câu nổ được. Vấn đề là phải cho ắc quy xe mình nó xạc cỡ 5 phút trở lên. Sau đó cám ơn bác chủ xe kia, thu dọn dây, đóng nắp ca pô rồi vù:D

xegicunglai

Xe buýt
Em dùng dây ổ cắm 2,5mm mà vẫn câu nổ được. Vấn đề là phải cho ắc quy xe mình nó xạc cỡ 5 phút trở lên. Sau đó cám ơn bác chủ xe kia, thu dọn dây, đóng nắp ca pô rồi vù:D
:77::77:, cụ tài ghê

Viking

Xe điện
Thay vì làm cái dây kia, cụ chủ thớt tìm cách đầu đèn trang trí sao cho khi tắt chìa khóa thì tắt luôn đèn (câu điện từ bộ âm thanh theo xe chẳng hạn, cho qua 1 rơ le) vậy là một công đôi việc.

Cái này chả có gì sai cả, câu điện xe khác bằng dây kể cả 1mm trong 5 phút, nhất là xe kia lại đang nổ máy thì khác gì cụ đẩy nổ được xe mình, cho nổ 5 phút rồi tắt đi đề lại??? Đương nhiên được.
Cụ xegicunglai lạy sai rồi

Chỉnh sửa cuối:

Quyềnh Phở

Xe hơi
Câu dây ắc quy tuy bé, dưng trc tiên phải tuân thủ nguyên tắc dây/cực nào trc sau, đặc biệt lưu ý 2 đầu dây.....rồi vấn đề phải cho xe master kia nổ máy trước để k bị ăn dòng

9Dragon

Xe tăng
Sạc từ bình sang bình cỡ 5 phút thì ăn thua gì :'(
Cảm ơn bác chủ thớt: Em cũng sẽ từ chế 1 cái, hôm trước còn thừa đoạn dây điện lõi to tướng cấp cho điều hòa trong nhà, tận dụng luôn làm cái câu bình

DinhHaiChau

Xe máy
Bác chủ thớt thì dùng cái dây nhỏ để XẠC bình. Mọi người lại cứ bảo cái dây nhỏ đề sẽ cháy.

Mình thấy ý này hay đấy chứ. Mua dây nhỏ có vài chục nghìn. Nổ máy xạc bình 20 phút thì cũng chỉ hết 1 lít xăng. Vẫn rẻ hơn mua sợi dây lớn đề ngay hết hơn 200 ngàn. Dây nhỏ cũng tiện cất.

Em xem lại cặp dây câu bình của em rồi, kích thước sợi dây là đồng bện 10mm các bác ạ. Dây bé hơn bán sẵn ở cửa hàng không câu được đâu vì em đã dùng thử rồi.

vdtung

Xe tải
hôm trước em vừa ra chợ Giời mua bộ dây câu điện hết 200K, dây rất TO - khoảng 8mm và kẹp cũng to, tay em bé phải cầm 2 tay ( cái kẹp to hơn cả cái kìm điện ), mấy hình các bác gửi lên bé quá. Để lúc nào tiện em chụp cái hình gửi lên hầu các bác (b)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
hôm trước em vừa ra chợ Giời mua bộ dây câu điện hết 200K, dây rất TO - khoảng 8mm và kẹp cũng to, tay em bé phải cầm 2 tay ( cái kẹp to hơn cả cái kìm điện ), mấy hình các bác gửi lên bé quá. Để lúc nào tiện em chụp cái hình gửi lên hầu các bác (b)
Chờ mãi chưa thấy cụ chụp lên.
Cái dây từ hôm chế ra đến giờ vẫn để nguyên trong cốp. Hix, giờ đi lại cẩn thận tắt đèn kỹ lắm rồi.
Nhưng mấy hôm nay sáng xuống đề 2 lần xe mới nổ được, ác quy có vẻ yếu điện đi. Hix, chắc lại đòi thay cái mới rồi.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]

chanthanh_389

Xe tải
dây câu ác quy ra hàng mua hình như cũng khó, em cũng không để ý lắm là đâu có nữa nhưng vì đang cần gấp nên đành phải tự chế vậy.
Chẳng là con ác quy của em nó hay cạn vì em hay quên tắt đèn trong xe.

kinh nghiệm của các cụ trong of cũng nhiều nhưng mà em thấy tiêu biểu:
câu điện nhờ bình ắc quy xe khác để khởi động xe hết ắc quy.

đầu tiên là phóng ra chợ giời làm đôi kẹp:

đôi này cỡ nhỏ nên giá chỉ 10k/1 đôi, làm hai đôi 20k. Chưa mặc cả.
Có loại đôi kẹp to giá 40k, em mặc cả 70k/2 đôi họ cũng đã định bán nhưng nghĩ không cần loại nên thôi.
Tiếp tới là phóng ra hàng dây điện làm thêm 3-5 mét tùy nhu cầu của các cụ, theo em 3 mét là đủ, em cứ lấy cái loại dây lõi to nhất của cửa hàng 15k/1m (giá này bị chém vì thấy đi oto mà mua có mấy mét nên chủ hàng bán giá con gà)

đã đủ dụng cụ rồi kiếm thêm 1 cái dao hoặc kéo để cắt đầu dây và 1 cái kìm để bóp dây. Dùng kéo tách đôi lấy 2 đầu dây.

tách một đoạn đầu cho đủ để đoạn dây điện để nối vào đầu kìm, nhớ là phải nhét cái đầu nhựa vào trước rồi dùng kìm bấm vào chặt kẹp.

sau 15 phút chiến đấu thì sản phầm đã thành công

ngày mai sẽ đấu thử xem kết quả sản phẩm có giá thành là 65k rồi gửi ảnh lên hầu các cụ tiếp, cứ vodka tạm thời cho em đã nhé.

ngoài hàng bộ dây câu này khám phá qua mạng thấy có giá 299k vậy là cũng tích được tí tiền mua mồi uống vodka của các cụ.

kết quả sáng nay xuống kích nổ là thành công mỹ mãn, dây hơi nóng sau khi đề nổ, đây là loại dây đồng 6mm nhưng chắc qua ảnh nhìn vẫn nhỏ.
tuy nhiên có 1 lưu ý là santafe ác quy là 90ampe gì đấy, cái này em không thạo chuyên môn, nên khi tìm xe câu điện các cụ nhớ tìm loại ác quy có cùng dòng, vì nếu yếu hơn thì còn lâu xe cụ mới nổ được.
Chúc các cụ thành công.
cụ mà dùng dây nhỏ thế kia mà được thì có mà đề bằng niềm tin.dù sao cũng là gợi ý hay,cảm ơn cụ

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cái ác quy nhà em dạo này dở chứng, sáng ra không đề được, cứ cạn dần hix.
Từ hồi chế xong các dây câu này nó lại hay dở chứng. Trưa nay phải gọi bác chuyên về ác quy đến đo nguồn. Bác ấy bảo ác quy chưa chết đâu, nó cạn quá, phải đem qua xạc cho đầy là đề ngon ngay.
Em thì em sợ là bị cạn mấy lần ác quy nó không xạc lại được nữa, cụ nào xác nhận hộ em cái.

khonghieuminh

Xe tải
Em khẳng định bộ dây chế này của cụ sẽ cháy nếu cụ cố tình câu điện từ xe khác sang, em đã bị 1 lần vì loại dây này rồi ạ ! :77:

Cụ nên kiếm dây to hơn cho an toàn, nếu đơn giản như vậy không ai đi làm dây câu to xù để bán đâu cụ ! :^)
Cụ tư vấn cũng hợp lý, nhưng em nhìn thì thấy, dây mà bác này dùng câu accu, cũng là loại dây lõi to đấy cụ ạ. Nó chịu được dòng đến hơn 30 Ampe. Nên em nghĩ, để câu accu chắc được. :69::69::69:

kedaumat

Xe đạp
Cụ tư vấn cũng hợp lý, nhưng em nhìn thì thấy, dây mà bác này dùng câu accu, cũng là loại dây lõi to đấy cụ ạ. Nó chịu được dòng đến hơn 30 Ampe. Nên em nghĩ, để câu accu chắc được. :69::69::69:
Dây bác chủ thớt dùng là dây 0,6 thường để đấu Điều hòa nhiệt độ ở nhà. Hôm trước em với ông anh câu bình, dùng dây xịn mua ở nước ngoài, lõi tầm hơn 0,8 mà câu phát được phát không đấy ah; Đề mấy phát mà nóng cả dây luôn. Cuối cùng bọn em phải tháo bình rồi câu bằng cờ-lê mới đề được;

Theo em dây càng to càng tốt; vì khi đề dòng nó nhớn lắm. Tốt nhất cứ làm cái dây to cỡ ngón tay út/ sợi ý

blackcarens

Xe buýt
hôm trước em vừa câu ắc quy bằng cái dây giống hệt của cụ chủ, thậm chí còn chả có kìm kẹp gì, toàn quấn quanh mấy cái cực ắc quy, thế mà đề getz một phát ăn ngay, dây chả làm sao cả. Hay em số may :D

Liuba

Xe buýt
Vì xe bác mới, đề dễ nổ, máy công suất nhỏ nên ko sao, nhưng làm nhiều lần thì hổng chắc nha!