[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

PhaThienTuong

Xe đạp
Rảnh quá ngồi 8 chuyện thêm với các bác.

Cũng vụ đỗ xe ở đường Nguyễn Sơn và xxx phường bồ đề bắt. Em còn biết có 1 anh đại gia mạnh cả về tài chính và quan hệ. Mạnh thật chứ không phải loại vớ vỉn đâu nhé. Nhà và Công ty cũng ở phố đó. Hôm bị bắt anh còn hùng hổ lên phường cãi lý với chúng nó và trong lúc đỉnh cao của tức giận anh cởi phăng áo ra chửi thằng xxx "Đi cà mau mày ngon thì cởi áo ra tao đánh chít mother mày ở ngay đây".... Thế mà cuối cùng cũng phải ngậm đắng nuốt giận mà nộp phạt đấy.

Túm cái váy lại là bây giờ thang phạt ở HN gấp 2 nên tiền cũng chát phết. Giờ đỗ xe ở đâu thì các bác cũng cố gắng bỏ 10k-20k kiếm cái chỗ gửi. Dây vào bọn Dog mất tiền và time lắm.

HT_CRV

Xe tải
Kụ chủ thớt ơi đề về chưa??? Em hóng mãi thấy sốt ruột quá :-w

theph

Xe điện
Sắp hết ngày rồi mà chưa thấy cụ Đôn ki hô tê vào update tình hình nhỉ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Vụ của bác y chang vụ của em cách đây 1 tuần. E đỗ xe trước cửa Công ty ở đường Nguyễn Sơn cũng ko có biển cấm đỗ/dừng. Đang ngồi làm việc thì em Lễ tân gọi lên kêu là có xxx hỏi xe. Em đi xuống thấy 2 chú mặc quân phục, nhưng có 1 chú thì ko đeo biển hiệu.

Em cũng gân cổ lên cãi, chửi... giống bác. Dân tình xung quanh cũng xúm lại, + thêm Cty của bạn em ở đó... nên 2 chú xxx sợ quá giật giấy tờ của em bỏ chạy về phường.

Tối về em gọi điện lập trình, quan hệ ... Sáng hôm sau đàng hoàng lên phường làm việc. Gặp đúng lúc xxx vừa giao ban xong, thấy chú trưởng CA phường oai vệ bước ra, nhìn thấy mình thì: ô kìa ông làm gì ở đây... Hoá ra chủ trưởng và mình có quen biết, có nhậu bia rượu với nhau. Thế là tinh thần dâng cao: Mẹ thằng lính của ông giật giấy tờ xe của tôi, ... Chú trả lời: Tôi biết rồi, sáng nay anh A gọi điện nhờ trường hợp này, hóa ra lại là trường hợp của ông (vụ anh A hôm qua em đã gọi điện lập trình).

Thế nhưng cuối cùng các bác biết không? Em vẫn phải ký biên bản chịu nộp phạt 800k và lấy giấy tờ về đấy. Vì bác trưởng sau khi tham vấn chửi bới lũ đàn em thì quay về than với em rằng: "Ông ơi chúng nó đã lập biên bản rồi thì phải phạt. Giờ ông ko phạt thì tôi bỏ tiền túi ra nộp cho ông vậy". DCM nó nói thế thì mình phải bỏ tiền rồi.

Lỗi như của bác đấy. "Đỗ xe ở tuyến phố văn minh". Tiên sư bọn xxx
Cụ xử lý sai phương pháp nên đến đoạn đo đỏ ở trển thì cụ phải nộp là đúng rồi!
Từ đầu cụ không nhờ đến anh A và không quen ông trưởng kia thì bọn họ phải nộp phạt thay cụ là cái chắc!!!
Dưng mờ cái ông trưởng kia cụ cạch ra đi! Lính ông ý làm sai thì tự đi mà nộp phạt, ai lại càng quen càng chết thía lày!!!???^:)^

dongkijote

Xe điện
Kụ chủ thớt ơi đề về chưa??? Em hóng mãi thấy sốt ruột quá :-w
Em đây các bác ơi, em vừa đi giải quyết về, nghe chừng xxx vẫn còn giữ lý của mình lắm. E có ghi âm bác nào up hộ em với

dongkijote

Xe điện
Không Cụ nào giúp em ha? Vậy em kể qua để các Cụ nắm tình hình nha: Sáng em bận họp, chiều mới qua được 62 Nguyễn văn Huyên. Qua phòng trực ban em gặp luôn chú xxx là 1 trong 3 đồng chí bắt em hôm trước. E hỏi về cái đơn khiếu nại của em, đ/c ấy nói em có lý đấy nhưng chúng tôi thực thi trách nhiệm cũng có căn cứ.... mời em xuống đội giao thông có đ/c ngồi chờ (vì trước đó đã gọi điện xuống đó) tiếp và trả lời em.
Em xuống gặp đ/c Lê nói là đã có quyết định xử phạt em rồi và quyết định đó đúng. E và đ/c Lê tranh cãi lý 1 lúc (đ/c nói đúng là chưa cắm đủ biển do đường mới mở phục Đại Lễ - TSB xxx đường này làm từ lâu trước Đại lễ mà nói mới làm). E bảo đ/c Lê hom nay chỉ muốn đến làm việc về cái đơn khiếu nại thôi, kết quả thế nào trả lời em bằng văn bản theo Luật Khiếu nại. Đ/c Lê bảo vậy phải chuyển qua thanh tra tiếp em và bảo em về chờ... đại khái thế các Cụ ạh. Em lưu ý đ/c Lê chỉ còn 4 ngày nữa theo Luật là phải trả lời em.
Nhân đây E nhờ CỤ nào giới thiệu cho 1 Luật sư để em thuê làm đại diện theo vụ này ( E cũng có thể tự bảo vệ được mình vì em có bằng tốt nghiệp Cử nhân Luât rồi nhưng mang theo cho chúng nó sợ và thấy mình muốn theo đến cùng vụ việc). Nếu không mai em phải gọi 1088 để thuê.

Tribute

Xe container
Đã có QĐ xử phạt, như vậy là chúng nó đẩy trách nhiệm lên trên rồi, vụ này của cụ sẽ phải ra tòa nếu cụ quyết tâm, vậy cụ nên thuê LS làm đến cùng mới thắng được.

pupil

Xe điện
Thiếu biển mà phạt thì tội người thi hành càng nặng, không đủ tư cách. Cụ chủ thớt chơi tới bến xem thế nào, All for one - One for all vì tinh thần OF, tôi đề nghị ae chung tay đóng góp kinh phí cho chủ thớt nếu cần để sau chúng nó phải suy nghĩ một cách có học trước khi lập 1 cái biên bản, anh em cho ý kiến ạ! Quả này mà bỏ cuộc thì nhỉêu ae còn bị mất tiền vô lý vì cái tội "chưa cắm biển, vừa mới xong đường" ... và trăm ngàn lý do củ chuối khác của xxx.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Không Cụ nào giúp em ha? Vậy em kể qua để các Cụ nắm tình hình nha: Sáng em bận họp, chiều mới qua được 62 Nguyễn văn Huyên. Qua phòng trực ban em gặp luôn chú xxx là 1 trong 3 đồng chí bắt em hôm trước. E hỏi về cái đơn khiếu nại của em, đ/c ấy nói em có lý đấy nhưng chúng tôi thực thi trách nhiệm cũng có căn cứ.... mời em xuống đội giao thông có đ/c ngồi chờ (vì trước đó đã gọi điện xuống đó) tiếp và trả lời em.
Em xuống gặp đ/c Lê nói là đã có quyết định xử phạt em rồi và quyết định đó đúng. E và đ/c Lê tranh cãi lý 1 lúc (đ/c nói đúng là chưa cắm đủ biển do đường mới mở phục Đại Lễ - TSB xxx đường này làm từ lâu trước Đại lễ mà nói mới làm). E bảo đ/c Lê hom nay chỉ muốn đến làm việc về cái đơn khiếu nại thôi, kết quả thế nào trả lời em bằng văn bản theo Luật Khiếu nại. Đ/c Lê bảo vậy phải chuyển qua thanh tra tiếp em và bảo em về chờ... đại khái thế các Cụ ạh. Em lưu ý đ/c Lê chỉ còn 4 ngày nữa theo Luật là phải trả lời em.
Nhân đây E nhờ CỤ nào giới thiệu cho 1 Luật sư để em thuê làm đại diện theo vụ này ( E cũng có thể tự bảo vệ được mình vì em có bằng tốt nghiệp Cử nhân Luât rồi nhưng mang theo cho chúng nó sợ và thấy mình muốn theo đến cùng vụ việc). Nếu không mai em phải gọi 1088 để thuê.
Cụ PM em số DTDD của cụ để em thuyết phục một đồng chí Luật Sư (có văn phòng Luật hẳn hoi) trong hội Ếch support cụ!

Hắc Ín

Xe tăng
Việc này theo em không phải là trách nhiệm của riêng cụ chủ thớt nữa, mà là của chung cộng đồng OF chúng ta và của tất cả anh em lái xe, theo em chúng ta nên cử ra 1 vài người nữa cùng hỗ trợ cụ chủ và kinh phí (nếu thuê luật sư) thì cùng đóng góp. Các cụ cho ý kiến và nhanh chóng triển khai các bước tiếp theo ah.

pupil

Xe điện
Việc này theo em không phải là trách nhiệm của riêng cụ chủ thớt nữa, mà là của chung cộng đồng OF chúng ta và của tất cả anh em lái xe, theo em chúng ta nên cử ra 1 vài người nữa cùng hỗ trợ cụ chủ và kinh phí (nếu thuê luật sư) thì cùng đóng góp. Các cụ cho ý kiến và nhanh chóng triển khai các bước tiếp theo ah.
Bẩm, nhà cháu đang xem tường thuật trực tiếp đây ạ! b-)

blackhole

Xe máy
Các cụ cho em hỏi tình huống ngoài lề chút:
Trong trường hợp như cụ chủ thớt sử dụng máy ghi âm vào cơ quan đó không biết có vấn đề gì không nhỉ?
Theo em để ý thấy một số nơi tương tự như vậy đều cấm : quay phim, chụp ảnh, ghi âm khi chưa được phép.
Cụ chống tiêu cực mà lại công khai ghi âm với quay phim thì cụ chống làm sao.
Em nghĩ trừ phi pháp luật quy định không được quay phim chụp ảnh, ghi âm ...khi làm việc với công an, công chức nhà nước thì mới sợ chứ mấy cái bảng vớ vẩn của các cơ quan ấy chả có tác dụng gì ạ.
@ Cụ chủ Thớt: Em cũng đã đọc hết toàn bộ các post và tình huống của cụ. Theo hiểu biết của em thì cụ hoàn toàn đúng và chắc thắng. Nếu đơn khiếu nại của cụ không được phản hồi thì theo em cụ có thể kiện lên toà hành chính.
Về cái quy định tuyến phố văn minh. Em nghĩ đây là văn bản dưới luật nên khi chưa có biển báo (suốt từ năm 2008 đến nay vẫn chưa cắm biển, trách nhiệm thuộc về ai?) thì vẫn chưa có hiệu lực
Sự việc đã đến lúc này em cũng hy vọng cụ theo tới cùng để toàn thể mọi người tham gia giao thông không phải chịu cảnh bắt chẹt sai trái nữa ạ. Cảm ơn cụ

thanhlt1979

Xe tải
hjx! không có biển báo cấm đỗ cố định ở đầu ngã 3 hay ngã 4 như các bác nói, nhưng nó có cái biển tạm mà theo luật thì bác phải tuân thủ cái biển tạm bác ạ! điều này e nghĩ không cần trích dẫn lại luật phải không bác! tốt nhất là bác vui vẻ nộp phạt rồi lấy giấy tờ về, chứ kiện tụng mất thời gian!

FujiS5200

Xe điện
hjx! không có biển báo cấm đỗ cố định ở đầu ngã 3 hay ngã 4 như các bác nói, nhưng nó có cái biển tạm mà theo luật thì bác phải tuân thủ cái biển tạm bác ạ! điều này e nghĩ không cần trích dẫn lại luật phải không bác! tốt nhất là bác vui vẻ nộp phạt rồi lấy giấy tờ về, chứ kiện tụng mất thời gian!
Biển tạm nhưng phải trong khuôn khổ các biển báo của luật GTĐB chứ không phải bất cứ 1 cái biển linh tinh nào. Ngày mai em ra đó vẽ cái biển "cấm đi + cấm đỗ + cấm dừng" bằng chữ in hoa to bằng tờ giấy A4 rồi dán lên gốc cây thì liệu có được coi là biển tạm không? Cái biển tuyến phố văn minh (có mà văn cái con khỉ) với gần trăm con chữ có là hợp lý để điều tiết giao thông không khi người đi bộ cũng còn khó đọc nếu không muốn đứng hẳn lại và dí mắt lại gần?

Nếu bác nào phát động thì em xin đóng góp chút đỉnh ạh.

Em chỉ buồn cười cái lý luận: Chưa cắm biển nhưng vẫn phạt của cái thằng xxx kia.

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Biển tạm nhưng phải trong khuôn khổ các biển báo của luật GTĐB chứ không phải bất cứ 1 cái biển linh tinh nào. Ngày mai em ra đó vẽ cái biển "cấm đi + cấm đỗ + cấm dừng" bằng chữ in hoa to bằng tờ giấy A4 rồi dán lên gốc cây thì liệu có được coi là biển tạm không? Cái biển tuyến phố văn minh (có mà văn cái con khỉ) với gần trăm con chữ có là hợp lý để điều tiết giao thông không khi người đi bộ cũng còn khó đọc nếu không muốn đứng hẳn lại và dí mắt lại gần?
Nếu bác nào phát động thì em xin đóng góp chút đỉnh ạh.

Em chỉ buồn cười cái lý luận: Chưa cắm biển nhưng vẫn phạt của cái thằng xxx kia.
Ôi ôi em lạy cụ, ý cụ giống ý em dưng mà cụ cứ gỡ mấy chữ ... "nhạy cảm" này xuống không Mod lại xóa cái thớt này thì mất công chụ chủ thớt lắm lắm ...~X(

Chỉnh sửa cuối:

AQ.

Xe tăng
Em bắt chước bác Blackhot tí: "tạm" cái con khỉ. Biển tạm chỉ dùng trong trường hợp bất thường, và thời gian ngắn thôi chứ. Đằng này từ 2008 đến giờ, chưa kể đến cái chữ "tạm" ấy còn hiểu là hôm nào các anh nhớ thì mang ra, quên thì thôi; hoặc thích thì mang, hoặc tệ hơn nữa: rình khi có ai đỗ mới cắm để phạt, có quá bẫy nhau à.

Bác chả ủng hộ lẽ phải thì thôi, lại xui bác ý "vui vẻ" với cái bất công.

Em không đủ dũng cảm và nhiệt tình như bác chủ thớt nên phục bác ấy lắm. Nếu cần đóng góp, em xin sẵn sàng.

Foxy

Xe hơi
Chuyện đã đến nước này thì em nghĩ toàn bộ ae OF sẽ ủng hộ cụ chủ chống tiêu cực, có làm được vụ này thì ae mới tìm được sự công bằng. Nếu thua vụ này, cụ chủ chỉ mất 800K + ấm ức vài ngày, nhưng sẽ là thất bại lớn của hệ thống pháp luật trước "lệ làng".

Cụ chủ cứ vững vàng lên, hôm nào off ủng hộ các cụ ới em tham gia phát (b)

Em mang chiếu ra hóng vụ này ạ |-)

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Định không tham gia gì nữa nhưng rồi “ như là say” ( theo nhận xét xủa Mr Phan về tôi) + bac chu thớt là “ vì em có bằng tốt nghiệp Cử nhân Luât rồi nhưng mang theo cho chúng nó sợ và thấy mình muốn theo đến cùng vụ việc” nên thấy đành SAY tiếp vậy.
1. Ở đây chúng ta và bác chủ thớt đang bàn về việc CSGT có thực hiện đúng luật chức trách không chứ không phải là luật đúng hay sai ( sửa luật không phải do thẩm quyền của CSGT nên chỉ xem xét cụ thể là bị lập BB này đúng hay sai, BB có chiểu theo quy định của pháp luật hay không. Nhưng thiết nghĩ một khi SSGT đã dám lập biên bản thì người ta cũng có cái lý của người ta ( tất nhiên cũng có trường hợp lam sai, mà ai trong công việc cũng có lúc sai) chứ nếu cố tình làm sai để ăn tiền chẳng hạn thì bố bảo cũng không dám để lại bằng chứng la cái biên bản => khả năng bác CSGT tên Sơn lập biên bản đúng cũng rất cao => ý kiến của CSGT trong đọan sau là có lý: “E bảo đ/c Lê hom nay chỉ muốn đến làm việc về cái đơn khiếu nại thôi, kết quả thế nào trả lời em bằng văn bản theo Luật Khiếu nại. Đ/c Lê bảo vậy phải chuyển qua thanh tra tiếp em và bảo em về chờ...” thế mới biết, hiểu rõ luật khiếu nại cũng khó nhỉ !!!! Chả biết cái ông Hoàng Tất Thắng có học Luật không mà tham gia tư vấn ở trang 16 có lý thế. Ông HTT ơi, ông có học trường Luật năm nào không ?
2. ( không biết vẽ + không up được ảnh) nên chỉ mô tả: Vị trí SN 61-63 Xuân Thủy nằm giữa đoạn và cách ngã 3 Cầu Giấy – Xuân Thủy- Lê Thánh Tông ( đáng ra là ngã tư vơí Nguyễn Phong Sắc nữa nhưng vì bịt ngã tư nên thành ngã 3) khoảng 50m. Cách vị trí sang đường thay ngã tư khoảng 50m. Như vậy chỗ này là đường của 3 luồng sau: 1 Đường Xuân Thủy đi thẳng+ 2, người từ Nguyễn Phong Sắc đi thẳng sang LTT hoặc 3, người từ Cầu Giấy rẽ sang LTT nhưng vì ngã tư bị bịt nên phải vòng qua đây. Mà ai cũng biết đến chỗ quay đầu thì cần và muốn 2 bên rộng thế nào mới đủ cua. Thế mà vừa quay đầu sang bên kia thì vướng ngay 1 ông đỗ chình ình ra, nếu là tay lái mới chắc phải thêm 1 đỏ nữa lùi lại. Cãi về lý có thể là thắng vì đường là của chung, không cấm đỗ thì bố mày cứ đỗ. Nhưng về tinh thần, về ý thức, mà hơn nữa là tinh thần, ý thức OFFER thì không biết nên bình luận thế nào. Không phân biệt đăng cấp, tầng lớp, độ tuổi gì đâu, nhưng qua đây khi ra đường thấy thanh niên choai choai, nông dân, công nhân, hoặc nhưng người chả có ý vai vế XH nào, chả biết họp hành là gi … có đi có đỗ lung tung thì cũng thông cảm thật.
3. Hê hê… hình như ở đâu đó có cái mệnh đề là “ ý thức và vật chất” là hai mặt của vấn đề !

FujiS5200

Xe điện
@Ung dung: Nếu xét về luật thì chưa lôi chuyện ý thức, tinh thần để làm biên bản với nhau được mà bác. Nếu lúc đó có ảnh hưởng tới giao thông thì xxx chỉ có quyền nhắc nhở, yêu cầu lái xe dời phương tiện đi nơi khác. Chỉ đến khi yêu cầu mà lái xe không chấp hành thì mới phạt được vì cái tội không chấp hành người điều khiển giao thông thôi.

Nếu theo như cái mục số 2 mà bác viết để phạt bác chủ thread (lúc này là không có căn cứ pháp luật) thì em e là mình lại hành xử pháp luật theo cảm tính và lệ làng rồi.

Foxy

Xe hơi
@Ung dung: Nếu xét về luật thì chưa lôi chuyện ý thức, tinh thần để làm biên bản với nhau được mà bác. Nếu lúc đó có ảnh hưởng tới giao thông thì xxx chỉ có quyền nhắc nhở, yêu cầu lái xe dời phương tiện đi nơi khác. Chỉ đến khi yêu cầu mà lái xe không chấp hành thì mới phạt được vì cái tội không chấp hành người điều khiển giao thông thôi.

Nếu theo như cái mục số 2 mà bác viết để phạt bác chủ thread (lúc này là không có căn cứ pháp luật) thì em e là mình lại hành xử pháp luật theo cảm tính và lệ làng rồi.
Em đồng ý với cụ.

Em chưa khảo sát hiện trường, nhưng giả sử chỗ cụ chủ đỗ là chưa hợp lý thì xxx chỉ có thể nhắc nhở thôi. Và khi chỗ đó đỗ không hợp lý thì xxx và GTCC cần phối hợp để cắm biển cho phù hợp. Tất cả phải theo Luật, còn nếu cho phép xử lý cảm tính như thế thì lại rất dễ dẫn đến nhiều trường hợp lạm quyền cụ ạ.