[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

4eyes10

Xe buýt
@ Cụ chủ Thớt: Em cũng đã đọc hết toàn bộ các post và tình huống của cụ. Theo hiểu biết của em thì cụ hoàn toàn đúng và chắc thắng. Nếu đơn khiếu nại của cụ không được phản hồi thì theo em cụ có thể kiện lên toà hành chính.
Nếu xxx đã ra Quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì mình nhận Q định và kiện ra tòa H.Chính, lúc này không phải là kiện hành vi hành chính mà là kiện quyết định hành chính

Ngoc Phan XLS

Xe container
Định không tham gia gì nữa nhưng rồi “ như là say” ( theo nhận xét xủa Mr Phan về tôi) + bac chu thớt là “ vì em có bằng tốt nghiệp Cử nhân Luât rồi nhưng mang theo cho chúng nó sợ và thấy mình muốn theo đến cùng vụ việc” nên thấy đành SAY tiếp vậy.
1. Ở đây chúng ta và bác chủ thớt đang bàn về việc CSGT có thực hiện đúng luật chức trách không chứ không phải là luật đúng hay sai ( sửa luật không phải do thẩm quyền của CSGT nên chỉ xem xét cụ thể là bị lập BB này đúng hay sai, BB có chiểu theo quy định của pháp luật hay không. Nhưng thiết nghĩ một khi SSGT đã dám lập biên bản thì người ta cũng có cái lý của người ta ( tất nhiên cũng có trường hợp lam sai, mà ai trong công việc cũng có lúc sai) chứ nếu cố tình làm sai để ăn tiền chẳng hạn thì bố bảo cũng không dám để lại bằng chứng la cái biên bản => khả năng bác CSGT tên Sơn lập biên bản đúng cũng rất cao => ý kiến của CSGT trong đọan sau là có lý: “E bảo đ/c Lê hom nay chỉ muốn đến làm việc về cái đơn khiếu nại thôi, kết quả thế nào trả lời em bằng văn bản theo Luật Khiếu nại. Đ/c Lê bảo vậy phải chuyển qua thanh tra tiếp em và bảo em về chờ...” thế mới biết, hiểu rõ luật khiếu nại cũng khó nhỉ !!!! Chả biết cái ông Hoàng Tất Thắng có học Luật không mà tham gia tư vấn ở trang 16 có lý thế. Ông HTT ơi, ông có học trường Luật năm nào không ?
2. ( không biết vẽ + không up được ảnh) nên chỉ mô tả: Vị trí SN 61-63 Xuân Thủy nằm giữa đoạn và cách ngã 3 Cầu Giấy – Xuân Thủy- Lê Thánh Tông ( đáng ra là ngã tư vơí Nguyễn Phong Sắc nữa nhưng vì bịt ngã tư nên thành ngã 3) khoảng 50m. Cách vị trí sang đường thay ngã tư khoảng 50m. Như vậy chỗ này là đường của 3 luồng sau: 1 Đường Xuân Thủy đi thẳng+ 2, người từ Nguyễn Phong Sắc đi thẳng sang LTT hoặc 3, người từ Cầu Giấy rẽ sang LTT nhưng vì ngã tư bị bịt nên phải vòng qua đây. Mà ai cũng biết đến chỗ quay đầu thì cần và muốn 2 bên rộng thế nào mới đủ cua. Thế mà vừa quay đầu sang bên kia thì vướng ngay 1 ông đỗ chình ình ra, nếu là tay lái mới chắc phải thêm 1 đỏ nữa lùi lại. Cãi về lý có thể là thắng vì đường là của chung, không cấm đỗ thì bố mày cứ đỗ. Nhưng về tinh thần, về ý thức, mà hơn nữa là tinh thần, ý thức OFFER thì không biết nên bình luận thế nào. Không phân biệt đăng cấp, tầng lớp, độ tuổi gì đâu, nhưng qua đây khi ra đường thấy thanh niên choai choai, nông dân, công nhân, hoặc nhưng người chả có ý vai vế XH nào, chả biết họp hành là gi … có đi có đỗ lung tung thì cũng thông cảm thật.
3. Hê hê… hình như ở đâu đó có cái mệnh đề là “ ý thức và vật chất” là hai mặt của vấn đề !
1- Dòng màu đỏ của bác: CSGT đã không hoàn thành nhiệm vụ! Đó là đã không triệt để nhắc nhở GTCC cắm biển báo đúng tinh thần QĐ "văn minh" của UBNDTP! Điều này gây họa cực lớn! Gây ức chế cho dân khi bị phạt không thuyết phục! Làm cho dân vô tình mắc lỗi gây cản trở GT, thậm chí tai nạn!!!
Dòng màu xanh của bác: Bác quá cả tin hoặc quá ngây thơ! Em xin thưa với bác những chuyện kiểu này chỉ là con Muỗi so với nhưng điều khủng khiếp hơn có nhiều viên chức đã làm! Em không lạ gì chuyện đó cả! Em cũng phấn đấu 7 năm ở cơ quan nhà nước, cũng đã từng nắm tay xin thề dưới ... rồi cảm thấy mình nhầm và đã rẽ sang ngang!
Dòng màu tím với ý kiến của bác: Thưa bác, cụ chủ thớt còn bị hành nhiều nếu tiếp tục quyết tâm theo đuổi công lý đến cùng! Hành là chính! Truyền thống nó thế mà bác! Bác đừng nói là không biết chuyện này nhé! Nếu bác bảo công việc chính của bác là Nội Trợ thì em tin!!!

2- Đoạn thứ 2 bác nói về ý thức: Thưa bác, chả có xã hội nào dùng ý thức để lập trật tự cả! Người ta chỉ nói đến ý thức, đạo đức và tình tương thân tương ái khi làm từ thiện thôi! Tại sao ý thức của người dân ở các nước văn minh tốt thế??? Xin thưa, vì LUẬT và CƠ QUAN HÀNH PHÁP ở đó cực kỳ nghiêm minh và mẫn cán! Và họ cũng không đòi hỏi dân phải khổ sở để phân biệt có được đỗ dừng xe hay không như ở ta, mà tất cả hệ thống hạ tầng GT gần như hoàn hảo, rõ ràng!!! Em không mất nhiều thời gian để tìm chỗ check-in ở sân bay to đùng như Changi hay GuangZhou, HongKong, nhưng em khá nhiều lần toát mồ hôi với sân bay nhà mình bác ạ!

3- Bác tư duy cao siêu quá nên đoạn 3 này em chịu chả hỉu nổi ý bác!~X(

Túm lại, em khuyên chủ thớt theo đuổi đến cùng chỉ vì mong muốn mọi người bình đẳng trước Pháp Luật! Không thể chấp nhận chuyện dân thì phải theo ý CSGT được! Anh chị của em đang sống ở Úc và nói với em họ khoái nhất bên đấy đúng sai nó rõ như ban ngày! Và police luôn uốn lưỡi 3 lần trước khi phán dân sai, vì nếu phán xong mà không có đủ bằng chứng thuyết phục thì đền ốm luôn!!! Chứ không như ở ta, em bị bắt và sau một hồi lý luận với nhau không dám viết biên bản phạt em (mặc dù em mời họ phạt kèm theo lời nhắn nhủ là em sẽ theo đến cùng để đòi công lý) mà trả lại giấy tờ cho em kèm theo câu "lần này tôi nhắc nhở anh" nghe lộn cả ruột!!!:(
Em thấy phong cách của bác trên OF là luôn "nọng trong người" và lúc nào cũng nói ngược lại điều mọi người đang nói để tranh luận cho vui! Đúng không bác???:))

FujiS5200

Xe điện
@bác Phan: Mạn phép em lạc đề chút. Thực ra em chẳng dám mơ là hạ tầng hoàn hảo vì chẳng biết thế nào cho đủ, nhưng em tin là nếu mọi thứ rõ ràng, minh bạch và nghiêm minh thì cái điều ước về tắc đường như dưới chữ ký của bác chắc cũng không đến nỗi quá xa vời.

Ngoc Phan XLS

Xe container
@bác Phan: Mạn phép em lạc đề chút. Thực ra em chẳng dám mơ là hạ tầng hoàn hảo vì chẳng biết thế nào cho đủ, nhưng em tin là nếu mọi thứ rõ ràng, minh bạch và nghiêm minh thì cái điều ước về tắc đường như dưới chữ ký của bác chắc cũng không đến nỗi quá xa vời.
Được như cái dòng màu đỏ của bác thì em chả còn mơ ước gì hơn nữa ạ!
Lúc đó con Ếch em đang đi sẽ có giá không quá 15k$! Em cũng chả phải nghĩ xăng tốn hay không vì lương em sẽ là dăm bảy ngàn $ / tháng! . . . .
Túm lại, cái bác nói đó nó là điều kiện tiên quyết cho tất cả mọi tồn tại nhức nhối mà em với bác đang hàng ngày phải đối mặt!

Foxy

Xe hơi
Nhưng thiết nghĩ một khi SSGT đã dám lập biên bản thì người ta cũng có cái lý của người ta ( tất nhiên cũng có trường hợp lam sai, mà ai trong công việc cũng có lúc sai) chứ nếu cố tình làm sai để ăn tiền chẳng hạn thì bố bảo cũng không dám để lại bằng chứng la cái biên bản => khả năng bác CSGT tên Sơn lập biên bản đúng cũng rất cao
Xin lỗi cụ nhưng em thấy cái lý luận kiểu "người ta đã làm là có cái lý của nó" với cả "chẳng nhẽ sai mà dám làm à" nó cứ Chí Phèo thế nào ấy. Tất cả đều phải dựa trên phân tích và lập luận chứ ai cũng nói thế thì cán bộ chính quyền luôn luôn đúng vì "sai mà người ta dám làm thế à?" 3:-O

Thế bây giờ OFer cứ đi sai rồi cãi với xxx là "Tôi đã đi như thế là có cái lý của nó, chẳng lẽ sai mà tôi dám đi à?" thì sao nhỉ?
;))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Xin lỗi cụ nhưng em thấy cái lý luận kiểu "người ta đã làm là có cái lý của nó" với cả "chẳng nhẽ sai mà dám làm à" nó cứ Chí Phèo thế nào ấy. Tất cả đều phải dựa trên phân tích và lập luận chứ ai cũng nói thế thì cán bộ chính quyền luôn luôn đúng vì "sai mà người ta dám làm thế à?" 3:-O

Thế bây giờ OFer cứ đi sai rồi cãi với xxx là "Tôi đã đi như thế là có cái lý của nó, chẳng lẽ sai mà tôi dám đi à?" thì sao nhỉ?
;))
Hay là cụ thử chạy vô đường 1 chiều có xxx đứng rồi về rì pọt cho anh em biết với!!!:))

FujiS5200

Xe điện

;))
Dạ không. Em thấy câu đấy rất ứng với 1 câu cũng khá nổi tiếng của xxx "Nếu anh nói anh đúng thì hóa ra chúng tôi bắt sai àh? "

KiaCD5numberone

Xe tăng
Em thấy tình hình này là xxx sẽ cương bảo vệ lý của mình và có sự chỉ đạo của Lãnh đạo đội rồi. Cụ chủ thớt sẽ khó mà đương đầu nều một mình chỗng lại Maphia. Phải chăng anh em OF sẽ cũng chủ thớt gặp mặt 1 buổi để cùng nhau hội ý đi đến cùng?
Việc thuê luật sư và dùng luật sư để bảo vệ lẽ phải là cần thiết nhưng sẽ kéo dài thời gian và tiền bạc, nhất là đối đầu với cơ quan thực thi pháp luật. Chúng ta hãy cùng nghĩ cách cùng cụ chủ thớt tìm ra phương án tối ưu nhất có thể.

FujiS5200

Xe điện
Có thể là lãnh đạo đội mới chỉ nghe cấp dưới báo cáo, mà báo cáo kiểu này thì kiểu gì chả phải nói theo hướng có lợi cho mình. Và cũng có thể là đội đó đã quen lệ bắt như thế nhưng chưa ai phản đối, giờ đến lượt bác íhh thì cứ theo lệ mà gật thôi.

Còn vụ off thì bác chủ thread tự quyết định, vì cái này không phải là trò chơi mà nó liên quan đến pháp luật, ảnh hưởng trực tiếp tới thời gian, tiền bạc của bác íhh. Tuy nhiên, nếu là em và nếu được các bác ủng hộ cả online lẫn offline thì em cũng cố để tìm công lý. Hi hi, lúc ra đến tòa và có luật sư rồi thì cứ theo luật mà phán thôi, không thể theo lệ như mấy anh xxx được.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em thấy tình hình này là xxx sẽ cương bảo vệ lý của mình và có sự chỉ đạo của Lãnh đạo đội rồi. Cụ chủ thớt sẽ khó mà đương đầu nều một mình chỗng lại Maphia. Phải chăng anh em OF sẽ cũng chủ thớt gặp mặt 1 buổi để cùng nhau hội ý đi đến cùng?
Việc thuê luật sư và dùng luật sư để bảo vệ lẽ phải là cần thiết nhưng sẽ kéo dài thời gian và tiền bạc, nhất là đối đầu với cơ quan thực thi pháp luật. Chúng ta hãy cùng nghĩ cách cùng cụ chủ thớt tìm ra phương án tối ưu nhất có thể.
Luật sư và Nhà báo là người xxx sợ nhất cụ ạ! Nên nhờ LS! Trên Ò khá nhiều LS! Em sẽ thuyết phục 1 LS trong hội em giúp chủ thớt !

pupil

Xe điện
;))
- Chí Phèo nó chưởi cả cái làng Vũ Đại cũng có ... cái lý của nó đấy cụ ạ!

Còn vụ off thì bác chủ thread tự quyết định, vì cái này không phải là trò chơi mà nó liên quan đến pháp luật, ảnh hưởng trực tiếp tới thời gian, tiền bạc của bác íhh. Tuy nhiên, nếu là em và nếu được các bác ủng hộ cả online lẫn offline thì em cũng cố để tìm công lý. Hi hi, lúc ra đến tòa và có luật sư rồi thì cứ theo luật mà phán thôi, không thể theo lệ như mấy anh xxx được.
- Cụ nói chuẩn, không phải cái gì cũng bê lên đây bàn được nên tôi đã để lại ttin cho cụ chủ thớt, lúc nào họp cụ í gọi !

Foxy

Xe hơi
Em chả biết xxx hội ý hội tứ thế nào, nhưng mà cụ chủ đã có đơn khiếu nại rồi, mà theo Luật Khiếu nại thì sau 10 ngày kể từ ngày nhận đơn, người giải quyết khiếu nại phải có trả lời bằng văn bản cho người khiếu nại (kể cả chưa đưa ra cách giải quyết).

Mà bây h cũng gần hết 10 ngày rồi. Nếu lúc đó mà ko có trả lời bằng văn bản, cụ chủ lại lôi Luật khiếu nại ra phang tiếp về tội vô trách nhiệm trong việc giải quyết khiếu nại, tội cứ gọi là ngày càng dày <:-P

FujiS5200

Xe điện
Em hỏi khí không phải là luật thì quy định là 10 ngày phải trả lời. Nếu sau 10 ngày mà không trả lời thì luật quy định chúng nó phải chịu phạt như nào ạh? Em ngán cái kiểu đưa ra "phải, phải" nhưng chẳng có chế tài phạt khi vi phạm lắm, nhất là khi mấy ông có quyền hành xử với dân.

Foxy

Xe hơi
Em hỏi khí không phải là luật thì quy định là 10 ngày phải trả lời. Nếu sau 10 ngày mà không trả lời thì luật quy định chúng nó phải chịu phạt như nào ạh? Em ngán cái kiểu đưa ra "phải, phải" nhưng chẳng có chế tài phạt khi vi phạm lắm, nhất là khi mấy ông có quyền hành xử với dân.
Em hầu cụ ngay đây:
=================

Luật Khiếu nại Tố cáo

Điều 6
[FONT=&quot]Người có trách nhiệm giải quyết khiếu nại, tố cáo mà không giải quyết, thiếu trách nhiệm trong việc giải quyết hoặc cố tình giải quyết trái pháp luật phải bị xử lý nghiêm minh, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

[/FONT] Điều 96
Người giải quyết khiếu nại, tố cáo nếu có một trong các hành vi sau đây thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật:
1- Thiếu trách nhiệm trong việc giải quyết khiếu nại, tố cáo;
2- Gây phiền hà, sách nhiễu, cản trở việc thực hiện quyền khiếu nại, tố cáo;
3- Cố tình trì hoãn việc giải quyết khiếu nại, tố cáo;
4- Làm sai lệch hồ sơ vụ việc trong quá trình giải quyết khiếu nại, tố cáo;
5- Ra quyết định giải quyết khiếu nại, quyết định xử lý tố cáo trái pháp luật;
6- Không kịp thời áp dụng biện pháp cần thiết để chấm dứt hành vi vi phạm pháp luật;
7- Đe dọa, trù dập, trả thù người khiếu nại, tố cáo; bao che cho người bị khiếu nại, tố cáo;
8- Không thực hiện các yêu cầu, kiến nghị của cơ quan, tổ chức và đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân quy định tại các điều 15, 85, 86, 87, 88, 89, 91 và 93 của Luật này;
[FONT=&quot]9- Vi phạm các quy định khác của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.[/FONT]

Nghị định 136/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Khiếu nại Tố cáo:

Điều 61. 1. Cán bộ, công chức có một trong các hành vi quy định tại các Điều 96, 97, 98, 99 và Điều 100 của Luật Khiếu nại, tố cáo nếu gây hậu quả nghiêm trọng thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý bằng một trong các hình thức kỷ luật sau:
a) Khiển trách;
b) Cảnh cáo;
c) Hạ bậc lương;
d) Hạ ngạch;
đ) Cách chức;
e) Buộc thôi việc.
2. Trong thời hạn quy định tại điểm 2 khoản 9, khoản 16 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Khiếu nại, tố cáo năm 2005 mà người giải quyết khiếu nại không giải quyết thì Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người đó phải tiến hành kiểm tra, xác định rõ trách nhiệm của người giải quyết khiếu nại. Trường hợp người giải quyết khiếu nại thiếu trách nhiệm hoặc cố tình trì hoãn việc giải quyết hoặc gây phiền hà, sách nhiễu, cản trở việc thực hiện quyền khiếu nại thì Thủ trưởng cơ quan cấp trên áp dụng các hình thức kỷ luật theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức để xử lý.

==================

Tham gia OF thế này chẳng mấy chốc mà em thành Lawyer, hê hê :))

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Cái "... theo quy định của pháp luật" nó chung chung lắm. Có khi chỉ là "xin lỗi", "rút kinh nghiệm" hoặc "xử lý nội bộ" rồi thôi.

Với trường hợp cụ thể này, nếu đến ngày thứ 14, 15 mà chưa được xử lý thì ai sẽ bị xử lý? và bị xử lý thì phạt như thế nào? Chú nhận đơn bị phạt hay quan thầy của chú đó bị phạt, và cụ thể là bác nào? Ai sẽ phạt mấy vị đấy? => Đấy mới là cái em muốn hỏi.

viciv

Xe buýt
Kính thưa bác ung_dung_tu_tai,

1. Xét về thực thi luật, cái "thiết nghĩ" của bác rằng xxx có lý, vậy cái lý ở chỗ nào mà anh em Ofer mãi không thấy, bác chỉ giùm, chứ nói xuông như bác thì phỏng có ích gì ?

2. Nếu bác nói đỗ xe như bác chủ thớt làm "cản trở giao thông" thì bản thân em thấy rằng đường ở đó khá rộng, đủ để em quay đầu xe, dù bên kia đường có xe đỗ. Còn bác nói lái mới phải mất thêm một đỏ, thì xin thưa với bác rằng đó không phải căn cứ để nói rằng xe đỗ ở đó làm cản trở giao thông. Mong bác làm rõ khái niệm "cản trở giao thông" của bác nó là cái gì ? Chẳng lẽ lái mới đi được thoải mái mới là đường thông hè thoáng ? Còn nếu bác cho rằng làm các phương tiện phải giảm tốc độ để vòng tránh là "cản trở giao thông" thì em cũng xin thưa là riêng việc em và bác đi ra ngoài đường đã là cản trở giao thông rồi ạ.

3. "Vật chất và ý thức" không phải hai mặt của một vấn đề bác nhé, chả ở đâu nói thế đâu ạ, e đã search từ sách chuyên ngành triết học cho đến báo lá cải đều không có, chỉ duy nhất trên OF là có ở trong bài của bác thôi ạ, bác xem lại xem thấy ở đâu thì bẩu em.

p/s : e có một ví dụ về ý thức ạ. Chuyện như sau :

OF không cấm thành viên post bài nếu không vi phạm "Luật" của diễn đàn. Vậy mà, có những bài post lên vô giá trị, nhưng không vi pham "luật" thì mod không có quyền xóa, mặc dù hầu hết các thành viên thấy khó chịu. Đặc biệt là các thành viên mới rất bực mình, mất thời gian đọc đi đọc lại vì khó hiểu quá (thành viên cũ thì bơ luôn).

Chỉnh sửa cuối:

Foxy

Xe hơi
Cái "... theo quy định của pháp luật" nó chung chung lắm. Có khi chỉ là "xin lỗi", "rút kinh nghiệm" hoặc "xử lý nội bộ" rồi thôi.

Với trường hợp cụ thể này, nếu đến ngày thứ 14, 15 mà chưa được xử lý thì ai sẽ bị xử lý? và bị xử lý thì phạt như thế nào? Chú nhận đơn bị phạt hay quan thầy của chú đó bị phạt, và cụ thể là bác nào? Ai sẽ phạt mấy vị đấy? => Đấy mới là cái em muốn hỏi.
Theo quy định thì nếu người giải quyết khiếu nại ko trả lời sau 10 ngày thì cụ có thể khiếu nại lên cấp cao hơn của người giải quyết khiếu nại. Cụ chủ đã khiếu nại lên Quận rồi, nếu ko trả lời thì cụ chủ có quyền đâm đơn lên TP, nếu ko thì lên cao nữa, hehe =))

Nhưng mà nếu ko sau 10 ngày ko trả lời là cụ chủ có quyền kiện ra tòa Hành chính rồi. Và tòa sẽ thụ lý phán xử đưa ra hình thức kỷ luật ai, như thế nào, ai phạt, đấy là việc của tòa cụ ạ. Lúc đó thì cần Lawyer xịn cụ ạ :|

Tribute

Xe container
Thiếu biển mà phạt thì tội người thi hành càng nặng, không đủ tư cách. Cụ chủ thớt chơi tới bến xem thế nào, All for one - One for all vì tinh thần OF, tôi đề nghị ae chung tay đóng góp kinh phí cho chủ thớt nếu cần để sau chúng nó phải suy nghĩ một cách có học trước khi lập 1 cái biên bản, anh em cho ý kiến ạ! Quả này mà bỏ cuộc thì nhỉêu ae còn bị mất tiền vô lý vì cái tội "chưa cắm biển, vừa mới xong đường" ... và trăm ngàn lý do củ chuối khác của xxx.
Cụ PM em số DTDD của cụ để em thuyết phục một đồng chí Luật Sư (có văn phòng Luật hẳn hoi) trong hội Ếch support cụ!
Việc này theo em không phải là trách nhiệm của riêng cụ chủ thớt nữa, mà là của chung cộng đồng OF chúng ta và của tất cả anh em lái xe, theo em chúng ta nên cử ra 1 vài người nữa cùng hỗ trợ cụ chủ và kinh phí (nếu thuê luật sư) thì cùng đóng góp. Các cụ cho ý kiến và nhanh chóng triển khai các bước tiếp theo ah.
Chuyện đã đến nước này thì em nghĩ toàn bộ ae OF sẽ ủng hộ cụ chủ chống tiêu cực, có làm được vụ này thì ae mới tìm được sự công bằng. Nếu thua vụ này, cụ chủ chỉ mất 800K + ấm ức vài ngày, nhưng sẽ là thất bại lớn của hệ thống pháp luật trước "lệ làng".

Cụ chủ cứ vững vàng lên, hôm nào off ủng hộ các cụ ới em tham gia phát (b)

Em mang chiếu ra hóng vụ này ạ |-)
Em ủng hộ những cái ở trên cả 2 tay 2 chân:-bd, nhất định phải làm rõ để giữ vững kỷ cương, pháp luật cho người dân trong đó có anh em OF được nhờ. Thực thi pháp luật là phải làm đúng luật, không thể để cái kiểu thực thi pháp luật theo "lệ" hay theo cảm tính tồn tại mãi được.

Còn cái ở dưới này thì em không thể tiêu hóa nổi. Nó lổn nhổn, hầm bà làng như....em chịu ko biết nó giống cái gì nữa...chắc giống câu này của chủ comment "đành SAY tiếp vậy".^:)^

Định không tham gia gì nữa nhưng rồi “ như là say” ( theo nhận xét xủa Mr Phan về tôi) + bac chu thớt là “ vì em có bằng tốt nghiệp Cử nhân Luât rồi nhưng mang theo cho chúng nó sợ và thấy mình muốn theo đến cùng vụ việc” nên thấy đành SAY tiếp vậy.
1. Ở đây chúng ta và bác chủ thớt đang bàn về việc CSGT có thực hiện đúng luật chức trách không chứ không phải là luật đúng hay sai ( sửa luật không phải do thẩm quyền của CSGT nên chỉ xem xét cụ thể là bị lập BB này đúng hay sai, BB có chiểu theo quy định của pháp luật hay không. Nhưng thiết nghĩ một khi SSGT đã dám lập biên bản thì người ta cũng có cái lý của người ta ( tất nhiên cũng có trường hợp lam sai, mà ai trong công việc cũng có lúc sai) chứ nếu cố tình làm sai để ăn tiền chẳng hạn thì bố bảo cũng không dám để lại bằng chứng la cái biên bản => khả năng bác CSGT tên Sơn lập biên bản đúng cũng rất cao => ý kiến của CSGT trong đọan sau là có lý: “E bảo đ/c Lê hom nay chỉ muốn đến làm việc về cái đơn khiếu nại thôi, kết quả thế nào trả lời em bằng văn bản theo Luật Khiếu nại. Đ/c Lê bảo vậy phải chuyển qua thanh tra tiếp em và bảo em về chờ...” thế mới biết, hiểu rõ luật khiếu nại cũng khó nhỉ !!!! Chả biết cái ông Hoàng Tất Thắng có học Luật không mà tham gia tư vấn ở trang 16 có lý thế. Ông HTT ơi, ông có học trường Luật năm nào không ?
2. ( không biết vẽ + không up được ảnh) nên chỉ mô tả: Vị trí SN 61-63 Xuân Thủy nằm giữa đoạn và cách ngã 3 Cầu Giấy – Xuân Thủy- Lê Thánh Tông ( đáng ra là ngã tư vơí Nguyễn Phong Sắc nữa nhưng vì bịt ngã tư nên thành ngã 3) khoảng 50m. Cách vị trí sang đường thay ngã tư khoảng 50m. Như vậy chỗ này là đường của 3 luồng sau: 1 Đường Xuân Thủy đi thẳng+ 2, người từ Nguyễn Phong Sắc đi thẳng sang LTT hoặc 3, người từ Cầu Giấy rẽ sang LTT nhưng vì ngã tư bị bịt nên phải vòng qua đây. Mà ai cũng biết đến chỗ quay đầu thì cần và muốn 2 bên rộng thế nào mới đủ cua. Thế mà vừa quay đầu sang bên kia thì vướng ngay 1 ông đỗ chình ình ra, nếu là tay lái mới chắc phải thêm 1 đỏ nữa lùi lại. Cãi về lý có thể là thắng vì đường là của chung, không cấm đỗ thì bố mày cứ đỗ. Nhưng về tinh thần, về ý thức, mà hơn nữa là tinh thần, ý thức OFFER thì không biết nên bình luận thế nào. Không phân biệt đăng cấp, tầng lớp, độ tuổi gì đâu, nhưng qua đây khi ra đường thấy thanh niên choai choai, nông dân, công nhân, hoặc nhưng người chả có ý vai vế XH nào, chả biết họp hành là gi … có đi có đỗ lung tung thì cũng thông cảm thật.
3. Hê hê… hình như ở đâu đó có cái mệnh đề là “ ý thức và vật chất” là hai mặt của vấn đề !

hungbm

Xe điện
Em đồ rằng vụ này nếu đưa ra tòa xử thì các cơ quan hành chính liên quan bắt tay với nhau là xong.