[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

QuangThanh208

Xe tải
Hic...mấy hôm trước em đi từ Mễ Trì ra Phạm Hùng đến đểm quay đầu xe để đi Nội Bài em quay đầu xe thì chưa kịp chuyển vào làn trong( xe EV) đi được khoảng 100m một chú xxx chạy ra stop cho vào kiểm tra giấy tờ( đúng lúc stop là lúc em đang chuyển vào làn trong)...anh xxxx trẻ tuổi lúc đầu bắt lỗi em: đi sai làn...em cãi lý do là làn trong có xe tải+ xe máy đi chưa thể chuyển được... xxx chuyển bắt lỗi đè vạch... ôi cuộc đời... em cãi đoạn đường sau ngã 3-4 khi vừa quay đầu xe chưa kịp chuyển làn không thể bắt lỗi đè vạch lúc đang chuyển được..lúc đó em đang vội cáu quá cãi rùm beng lên xxx đội xe cầm giấy tờ nhắm mắt" ..thôi cho đi" hic.. các bác rút kn nhé..nhìn lại phía sau còn 3-4 xe liên tục bị stop cho vào vỉa hè..thế mới biết được ai yếu bóng yếu vía có ngày ..bị thịt oan. mà mấy pác xxx trông trẻ lắm nghĩ cũng buồn cười sao không đứng xe chút bắt lỗi thì có vẻ... ăn hơn nhỉ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Lạm bàn về trường hợp cụ thể này
+ Biên bản ghi rất rõ ” Để xe ở lòng đường trái quy định” và mở ngoặc giải thích là trái quy định định tuyến phố văn minh đô thị cần dừng đỗ xe ô tô. ;”</i>
Sozy bác vì pót lên đây ảnh nó bị co nhỏ lại bác đọc khó khăn!Em khẳng định biên bản ghi là ĐỖ bác nhá!Chuyện Luật Sư giỏi hay không là chuyện của LS bác ạ!LS cũng là Ofer và làm vụ này chẳng vì cái gì cả ngoài tình anh em OF và công lý!Nếu bác có ý tốt thì mong bác khích lệ anh em một câu chứ đừng viết bài "tỉa tót" thế này bác nhé!

Tribute

Xe container
Lạm bàn về trường hợp cụ thể này
+ Biên bản ghi rất rõ ” Để xe ở lòng đường trái quy định” và mở ngoặc giải thích là trái quy định định tuyến phố văn minh đô thị cần dừng đỗ xe ô tô. Nghĩa là CSGT căn cứ theo điểm 2 điều 19 Luật GTĐB ( dòng cuối cùng) ( CSGT viết đúng chữ ĐỂ XE theo luật mà không dũng chữ ĐỖ như dân ta vẫn nói, hehe.. có nghề lập biên bản ghê!!!!)
+ Bác không công nhận theo ý bác là do khu vực bác đỗ không có biển cấm với lý là không có biển thì bác không phải theo. Nghĩa là bác cãi bác không vi phạm điểm 1 điều 11 luật GTĐB.
+ Nghị định 34( điều 8, điểm 2, mục h) Cũng chỉ rõ 2 trường hợp phạt theo biển và theo quy định nhé. ( 2 ý này được phân biệt dằng dấu ; rất rõ ràng, không thể quy chung vào 1 lỗi) ở HN còn phải nâng mức phạt theo điều 43, mục 7
Thế là đã thành chuyện Ông phạt gà bà cãi Vịt rồi.
Với CSGT là người thực thi các quy định pháp luật thì cứ có quy định của cấp đúng thẩm quyền là họ làm theo, còn cái quy định đó đúng hay sai, hợp lý hay không hợp lý … không thuộc trách nhiệm của họ. CGST đã ghi nhận ý kiến của bác vào biên bản, nhận đơn khiếu nại của bác để chuyển cho người có trách nhiệm ( Thanh tra ) xử lý mà. Bây giờ tất cả thể hiện trên giấy trắng mực đen rồi.

+ Như vậy cũng tạm hiểu khiếu nại của bác đúng hay sai.
+ Nhưng vụ này bác Luật sư nào mà không tìm ra lý lẽ để khiếu nại thì cũng kém !!!

Theo tôi, nếu cụ hiểu biết thì cụ phân tích cái đúng, cái sai cho rõ ràng để anh em tham khảo, không nên lấp lửng tạo hoài nghi như vậy.

Trích dẫn một số điều
A. Theo luật GTĐB
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

B. Nghị định 34
( điều 8, điểm 2, mục h)
“ h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ;để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;”
Theo tôi, chỉ cần làm rõ thế nào là "quy định của pháp luật"? Văn bản của UBND.TP có phải là "quy định của pháp luật" không? là đủ xác định đúng sai.

Còn theo khoản 2 điều 19 của Luật GTĐB như ở trên thì "quy định" ở đây cũng phải được hiểu là quy định của Luật GTĐB chứ không thể là bất cứ cái quy định nào không phải là "quy định của pháp luật".

Chỉnh sửa cuối:

bocun

Xe buýt
Tuyến phố này em biết là từ đầu đường phạm hùng đến nơi cụ chủ thớt đỗ là ko có phố nào cắt ngang cả. Nếu cụ đã kí vào biên bản tội đỗ xe dưới lòng đường rồi thì khó thắng được xxx lắm. Cụ chỉ có thể cãi với xxx là cụ đang dừng xe thôi

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Bác Ngọc Phan ơi tôi chẳng tỉa tót gì đâu. Nếu có gì quá lời thì tôi xin lỗi nha
Tôi thấy bốn mươi mấy trang rồi mà toàn thấy người "đồng thuận" với bác chủ thớt mà không phân tích xem đúng sai ở đâu. hình như chỉ có 1 vài ý kiến phản biện. Đang tranh luận, nghĩa là các bác cũng chẳng dám khẳng định mình đúng hoàn toàn. Thế tại sao có ý kiến phản biện, khác với ý mình là cứ giãy nẩy lên thế. Trên thực tế, nhưng ý kiến trái chiều của tôi các bác còn chưa phản bác được nữa thì khiếu nại sao được. Hãy coi nhưng điều tôi nói như là những điều mà các bác phải làm rõ hơn khi đi khiếu kiện.
@ bác Tribute: dẫn chứng thì dài dòng, nhưng tôi khẳng định cái văn bản của UBND TP Hà nội được ban hành đúng luật, đúng thẩm quyền. Chúng ta không thể cãi được là nó không đúng pháp luật đâu.

Tribute

Xe container
@ bác Tribute: dẫn chứng thì dài dòng, nhưng tôi khẳng định cái văn bản của UBND TP Hà nội được ban hành đúng luật, đúng thẩm quyền. Chúng ta không thể cãi được là nó không đúng pháp luật đâu.
Tôi có nói như cụ đâu??? Tôi chỉ đang băn khoăn là nó có phải là quy định của pháp luật không? hay nó chỉ là quy định của địa phương nhỉ?!!

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác Ngọc Phan ơi tôi chẳng tỉa tót gì đâu. Nếu có gì quá lời thì tôi xin lỗi nha
Tôi thấy bốn mươi mấy trang rồi mà toàn thấy người "đồng thuận" với bác chủ thớt mà không phân tích xem đúng sai ở đâu. hình như chỉ có 1 vài ý kiến phản biện. Đang tranh luận, nghĩa là các bác cũng chẳng dám khẳng định mình đúng hoàn toàn. Thế tại sao có ý kiến phản biện, khác với ý mình là cứ giãy nẩy lên thế. Trên thực tế, nhưng ý kiến trái chiều của tôi các bác còn chưa phản bác được nữa thì khiếu nại sao được. Hãy coi nhưng điều tôi nói như là những điều mà các bác phải làm rõ hơn khi đi khiếu kiện.
Em không tranh luận đúng sai với bác!!!
Em nhắc bác cách nói chuyện! Thực sự khó chịu đấy bác ạ!!!

Foxy

Xe hơi
Em xin góp thêm 1 lý lẽ nữa để gỡ cho cụ chủ ạ:

Sơ đồ đoạn đường như sau:

Như vậy là từ vị trí đặt biển đến chỗ xe đỗ tuy ko có con phố nào cắt qua nhưng có 2 ngõ đâm ra.

Mà theo điểm f điều 31 của Điều lệ báo hiệu Đường bộ của Bộ GTVT thì: "Nếu đoạn đường phải thi hành biển cấm có giá trị rất dài hoặc là tại các ngã ba,
ngã tư có xe đi vào đoạn đường ấy thì các biển cấm phải được đặt nhắc lại"

Vậy, "ngã ba, ngã tư" các cụ hiểu là gì? Rất nhiều cụ cho rằng ngã ba, ngã tư phải là nơi giao nhau của 2 con phố. Thực ra, chỉ cần 2 đoạn đường có xe đi vào mà giao nhau là thành ngã ba, ngã tư rồi (đoạn đường ấy có thể là đường lớn, phố, hoặc ngõ, miễn là có xe đi vào được).

Vậy thì cụ chủ cần xem mấy cái ngõ kia 4B có đi vào được ko? Nếu được thì theo Điều lệ em nói ở trên là phải đặt biển nhắc lại ở các đầu ngõ đấy, và như vậy thì ko có cơ sở để bắt cụ đỗ sai.

Còn cụ Ung dung nói là cái QĐ 2053/QĐ-UBND kia là cơ sở để phạt vì nó là "quy định" thì em e cụ chưa đọc kỹ nội dung của nó, ngoài việc quy định 56 tuyến phố cấm thì nó còn quy định là việc xử lý thực hiện theo QĐ số 20/QĐ-UBND mà trong đó phân cho GTCC tổ chức cắm biển theo đúng quy định, từ đó mới có cơ sở phạt dân.

Em vẫn ủng hộ cụ chủ thớt, mặc dù vụ này muốn thắng thì phải chuẩn bị trước thật kỹ càng các lý lẽ

Em xin góp thêm 1 lý lẽ nữa để gỡ cho cụ chủ ạ:

Sơ đồ đoạn đường như sau:

Như vậy là từ vị trí đặt biển đến chỗ xe đỗ tuy ko có con phố nào cắt qua nhưng có 2 ngõ đâm ra.

Mà theo điểm f điều 31 của Điều lệ báo hiệu Đường bộ của Bộ GTVT thì: "Nếu đoạn đường phải thi hành biển cấm có giá trị rất dài hoặc là tại các ngã ba,
ngã tư có xe đi vào đoạn đường ấy thì các biển cấm phải được đặt nhắc lại"

Vậy, "ngã ba, ngã tư" các cụ hiểu là gì? Rất nhiều cụ cho rằng ngã ba, ngã tư phải là nơi giao nhau của 2 con phố. Thực ra, chỉ cần 2 đoạn đường có xe đi vào mà giao nhau là thành ngã ba, ngã tư rồi (đoạn đường ấy có thể là đường lớn, phố, hoặc ngõ, miễn là có xe đi vào được).

Vậy thì cụ chủ cần xem mấy cái ngõ kia 4B có đi vào được ko? Nếu được thì theo Điều lệ em nói ở trên là phải đặt biển nhắc lại ở các đầu ngõ đấy, và như vậy thì ko có cơ sở để bắt cụ đỗ sai.

Còn cụ Ung dung nói là cái QĐ 2053/QĐ-UBND kia là cơ sở để phạt vì nó là "quy định" thì em e cụ chưa đọc kỹ nội dung của nó, ngoài việc quy định 56 tuyến phố cấm thì nó còn quy định là việc xử lý thực hiện theo QĐ số 20/QĐ-UBND mà trong đó phân cho GTCC tổ chức cắm biển theo đúng quy định, từ đó mới có cơ sở phạt dân.

Em vẫn ủng hộ cụ chủ thớt, mặc dù vụ này muốn thắng thì phải chuẩn bị trước thật kỹ càng các lý lẽ
E đồng quan điểm với Cụ ở đoạn màu đỏ.
ý kiến của riêng E: cái QĐ 2053/QĐ-UBND có đủ cơ sở pháp luật để thực hiện và trên thực tế sở GTCC đã tổ chức cắm biển.
điều chúng ta phải bàn ở đây là sở GTCC cắm biển như vậy đã dúng chưa? nói cách khác là 2 lối rẽ trước điểm đỗ xe của Cụ chủ có được gọi là ngã 3 không?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tôi có nói như cụ đâu??? Tôi chỉ đang băn khoăn là nó có phải là quy định của pháp luật không? hay nó chỉ là quy định của địa phương nhỉ?!!
Nó là quy định của địa phương nhưng có giá trị về mặt Pháp Luật và phải tuân theo Luật! Tuân theo Luật có nghĩa là đường nhà ông ông có quyền cấm, nhưng ông phải đặt biển báo theo Luật GTĐB VN rõ ràng!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
E đồng quan điểm với Cụ ở đoạn màu đỏ.
ý kiến của riêng E: cái QĐ 2053/QĐ-UBND có đủ cơ sở pháp luật để thực hiện và trên thực tế sở GTCC đã tổ chức cắm biển.
điều chúng ta phải bàn ở đây là sở GTCC cắm biển như vậy đã dúng chưa? nói cách khác là 2 lối rẽ trước điểm đỗ xe của Cụ chủ có được gọi là ngã 3 không?
Ngoài 2 cái ngõ to và thông vào hẳn một khu đô thị mới to tướng thì còn 1 cái phố không to nhưng nó vẫn là phố Phan Văn Trường cụ ợ!

4eyes10

Xe buýt
Tất cả những thông tin, còm men của các cụ đều rất có ích cho cụ chủ thớt và LS tham khảo để thu thập trước khi ra Tòa, chỉ mong các cụ giữ đúng tinh thần "ti một fắn" chứ đừng ì xèo qua lại mất hay. Ai cũng có cách hiểu khác nhau mà, thế mới gọi là "Quan điểm cá nhân" các cụ nhỉ. Em vưỡn ủng hộ cụ chủ tới cùng

Tribute

Xe container
Nó là quy định của địa phương nhưng có giá trị về mặt Pháp Luật và phải tuân theo Luật! Tuân theo Luật có nghĩa là đường nhà ông ông có quyền cấm, nhưng ông phải đặt biển báo theo Luật GTĐB VN rõ ràng!!!
Vâng, em cũng hiểu như vậy, nhưng nêu ra để mấy cụ cứ căn cứ vào câu "để xe dưới lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật" xem lại cách hiểu thế nào là một quy định có hiệu lực pháp luật. Văn bản của UBND.TP muốn điều chỉnh về lĩnh vực giao thông thì cũng phải tuân theo Luật GTĐB, tức là muốn cấm đoán gì thì phải dùng biển báo của Luật GTĐB, chứ không phải chỉ ra nhõn cái văn bản rồi đi phạt.

pupil

Xe điện
Ngoài 2 cái ngõ to và thông vào hẳn một khu đô thị mới to tướng thì còn 1 cái phố không to nhưng nó vẫn là phố Phan Văn Trường cụ ợ!
Cụ yên tâm, nếu bọn nó muốn đưa định nghĩa "ngã ba" và "đường" ra để cãi nhau thì chúng nó thua chắc. Ô tô đi trong ngõ ra gặp đường chính không cắm biển thì cứ đi vô tư - cái này gọi là đúng luật đúng qui định đấy, không cắm biển là lỗi do GTCC thôi !

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tất cả những thông tin, còm men của các cụ đều rất có ích cho cụ chủ thớt và LS tham khảo để thu thập trước khi ra Tòa, chỉ mong các cụ giữ đúng tinh thần "ti một fắn" chứ đừng ì xèo qua lại mất hay. Ai cũng có cách hiểu khác nhau mà, thế mới gọi là "Quan điểm cá nhân" các cụ nhỉ. Em vưỡn ủng hộ cụ chủ tới cùng
Vâng, Fun! Nhưng kiểu nói như là "LS mà không tìm ra lý lẽ để kiện là kém" thì nó không Fun tí nào cụ ợ!

tieulinhtinh

Xe hơi
Em thấy mấy cụ cứ bàn về ngõ hay phố nhưng em thấy theo sơ đồ cụ chủ đưa thì cụ chủ đi từ Nguyễn Phong Sắc rồi quay đầu. Nếu không có biển cấm đổ ở chổ quay đầu thì vẫn cho đổ thoải mái chứ các cụ nhỉ. Em ở Xì Gòn mới ra không thuộc cái quy định của Tp Hà Nội, em chỉ theo luật mà làm. Mà theo luật không có biển cấm đổ thì em vẫn đổ được chứ.

Inox75

Xe tăng
Dạ thưa các cụ, cụ Ngoc Phan XLS post cái sơ đồ lên hơi bé, nên các cụ k nhìn thấy cái phố cắt đường XT là Phố Phan Văn Trường ợ. Giả sử nhà cháu đi từ Phố PVT ra rẽ trái theo hướng từ XT về CG chả nhẽ nhà cháu lại phải quay lại tận đầu ngã tư cầu vượt XT-Phạm Hùng để xem cái biển cấm đỗ xe ợ.

Cụ cho thông tin như vậy thì E an tâm rồi. E nghĩ cái phố Phan Văn trường là cái vấn đề quan trọng nhất đấy Cụ ạ.

totruongto3

Xe buýt
vầng, hôm qua em cũng vừa lượn qua đấy, quả này xxx đi bằng nạng rồi. Cám ơn cụ chủ thớt

Ngoc Phan XLS

Xe container
vầng, hôm qua em cũng vừa lượn qua đấy, quả này xxx đi bằng nạng rồi. Cám ơn cụ chủ thớt
Ấy chết, chúng ta đâu có muốn ai đi bằng nạng! Chúng ta cần công bằng và bình đẳng trước Pháp Luật!

Cụ lượn qua đó và đã để ý về trường hợp đỗ xe của cụ dongkijote rồi hả?