Em xây nhà vườn trong phố - cần các cụ kiến trúc sư OF giúp đỡ

thichlexus

Xe điện
Nhà bác Noza này giàu quá nhể, đại gia Hà nội đây.:69:

Mr. SUN

Xe tải
Website
www.otofun.com

Tả chả có trái phải gì sất, ai mà hình dung được. Lại không có hướng nữa. Định vị = wikimapia.org xem nào.

Nicolai

Xe hơi
Bóng bàn ở đây chỉ góp phần củng cố cái Sờ Tai thôi, khó mà lựa chọn được mô hình lắm :^) nhớ là dành cho chố nhậu một góc xứng đáng nhé:21:

Nhà cháu chuyên phá dỡ nhà cũ và đổ đất thuê - cụ dành việc đấy cho nhà cháu nhé (l)
Đặt gạch phát:21:

Đây ạ, em vẽ vớ vẩn thế này, cụ Sun ngâm cứu giúp em phát

Cái phần đỏ vuông là phần em định dùng để xây nhà. Cái ngõ nhỏ màu đỏ là của riêng nhà em, dùng để xe oto và đi lại từ mặt Tây Sơn vào nhà. Phần màu xanh là để dùng làm kho kinh doanh. Phần màu trắng là của nhà người khác. Em chả biết vẽ thế nào cho đúng, các cụ ko hiểu gì thì cứ hỏi ạ.

@Nicolai : Cụ chỉ có việc nhậu thôi, mấy việc ấy để nhân viên nó làm :D

Chỉnh sửa cuối:

thanhsu

Xe tải
Hị hị! NKH287 quảng cáo rao vặt nhá! :21:

Khang

Xe hơi
Úi ... em xin lỗi cụ. Bận quá em chưa vẽ được, cụ vẽ gần chuẩn rồi ạ. Em vote cụ nhé, cụ nhiệt tình quá ... cảm động :41:
Lựa chọn KTS phải hết sức thận trọng cụ nhé. Kinh nghiệm của em là khi đã ưng KTS nào rồi thì cụ cũng nên đề nghị được thăm quan một số công trình đã làm của KTS đó xem thực sự có hợp gu không rồi hãy quyết định. Không có vừa ảnh hưởng đến mình vừa ảnh hưởng đến KTS đấy.
Em cũng đã ăn quỵt (không phải em không trả mà trả nhưng KTS không lấy vì toàn chỗ quen biết thành ra mình lại áy láy) và bị ăn quỵt tiền TK vài lần vì cái tội chưa tìm hiểu kỹ đã thuê TK rồi đấy ợ (bây giờ khi ký hợp đồng TK là đã phải đặt cọc 50% phí thiết kế rồi, không hợp gu cái là toi luôn).
Em cũng đang tìm KTS để làm cái nhà bên Lâm Gia Trang đây nhưng vẫn chưa nhờ xem phong thuỷ được (do gần tết các thầy còn bận đi cúng cho các cụ bề trên nên không có thời gian làm cho em)
Chúc cụ sớm tìm được KTS phù hợp với cụ (b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

xipam

Xe máy
Đây ạ, em vẽ vớ vẩn thế này, cụ Sun ngâm cứu giúp em phát

Cái phần đỏ vuông là phần em định dùng để xây nhà. Cái ngõ nhỏ màu đỏ là của riêng nhà em, dùng để xe oto và đi lại từ mặt Tây Sơn vào nhà. Phần màu xanh là để dùng làm kho kinh doanh. Phần màu trắng là của nhà người khác. Em chả biết vẽ thế nào cho đúng, các cụ ko hiểu gì thì cứ hỏi ạ.

@Nicolai : Cụ chỉ có việc nhậu thôi, mấy việc ấy để nhân viên nó làm :D
Sao cụ không lấy nốt cái phần màu trắng cho dễ thiết kế không

Primera

Xe tăng
Với mảnh đất và ngõ vào như vậy thì bác Noza định quay xe trong sân, hay là xe vào 1 lối ra 1 lối ? Nếu tiến vào lùi ra thì không sướng !

haiconchuot

Xe tải
May quá, em nhờ bác chủ thớt tý.
Em định xây cái nhà ở quê chút, có đọc thông tin về mẫu nhà ở nông thôn mà tìm không ra. Có cụ nào giúp em được chút.
Diện tích đất nhà em khoảng 350m2, khổ đất tương đối vuông, có 3 mặt ngõ. Cần khoảng 2 phòng ngủ (một cho mẹ em và một để nhà em thỉnh thoảng về thăm cụ) và đầu tư khoảng 300 - 350tr.
Cám ơn trước các cụ!

Với mảnh đất và ngõ vào như vậy thì bác Noza định quay xe trong sân, hay là xe vào 1 lối ra 1 lối ? Nếu tiến vào lùi ra thì không sướng !
Nhà em có chỗ để là tốt rồi cụ ạ, thường ngày là em lùi vào, sáng tiến ra. Nhiều năm nay quen rồi, cũng tiện chả sao cả.

2R+

Xe điện

3G

3Bugi
Thuê em đê
Mấy cái khoảng 300m trong phố có vườn là nghề của em rồi (b)

Strawberry

Xe đạp
Em có lới khuyên cho bác chủ thớt như sau:
-Bác nên thuê chọn gói đi, đối với phần kiến trúc thì giá rổ là khoảng 35K đến 40K cho 1m2 sàn, còn phần sân vườn thì tùy theo nhưng mà với diện tích khoảng 300m2 thì bác nên xây dựng chỉ khoảng 100m2 là đẹp. Tức là bác chỉ phải chi khoảng trên 10 củ cho phần kiến trúc. Xây nhà tiền tỷ không nên tiếc vì phần kiến trúc là bộ phận rất quan trọng vì nó thể hiện tính công năng và thẩm mỹ của ngôi nhà. Sự tiện nghi của người sử dụng phụ thuộc chính vào phần này. Sau khi thuê thì bác phải trao đổi trực tiếp với người ta về những dự định, mong muốn cũng như sở thích của bác để người ta làm cho nó phù hợp.
-Phần thứ hai là phần kết cấu: Phần này nên có người quen là tốt nhất. Tất nhiên là vẫn phải có tiền công cho người ta. Quen để họ làm cho trách nhiệm và hết sức. Vì giải pháp kết cấu là liên quan đến sự an toàn và đến tiền. Với nhà như bác chủ thớt định làm thì tốn thêm hay tiết kiệm được trăm củ là chuyện bình thường. Em đã từng tính toán cho những ngôi nhà xây tường 10 mà vẫn lên được 5 tầng như thường. Có những ngôi nhà khoảng 1 tỷ mà riêng tiền thép em tính toán lại so với thiết kế thuê công ty ngoài tiết kiệm được hơn 200 củ trong đó có hơn 100 củ tiền thép.
-Lời khuyên cuối cùng. Trong quá trình thi công. Bác nên thường xuyên ra gặp gỡ nói chuyện với họ vào những lúc rảnh rỗi. Chuyện tiền công thì cứ sòng phẳng mà tính, ngoài ra mua thêm cho họ thuốc nước, cứ thuốc lào với mấy cân chè thì cho họ uống mái thoải đi. Hôm nào nắng nôi mua cho họ mấy quả quít ( ngoài chợ bán mấy K một cân ý) Không tốn thêm bao nhiêu nhưng họ sẽ làm nhiệt tình và cẩn thận. Nếu bác mà chặt chẽ quá chúng nó tức chúng nó cho dây xi măng vào bê tông lúc đổ mái thì trần nhà bị thấm đừng hỏi tại sao. :69::69:Tuy nhiên cái nào thấy họ làm không đúng thì phải gọi ngay tên đội trưởng ra chấn chỉnh. thằng đó mới là thằng trả tiền cho công nhân nên nó mới bảo được công nhân.
Đúng ra vụ này em có thể giúp được bác cả gói kiến trúc và cả gói kết cấu nhưng dạo này em đang đắt sô nên không nhận được. Nếu bác chủ thớt thấy lời khuyên của em hữu ích thì vote em phát nhé...

Strawberry

Xe đạp
À quên, sory vì spam, nếu bác muốn làm phần nhà có diện tích lớn hơn cũng được thôi, nhưng em khuyên là tối đa là lên đến 50%, tức là khoảng 150m2 thôi, theo em thì nhà vườn thì diện tích xây dựng chỉ nên chiếm khoảng 30% đến 40% diện tích đất. Nhưng ở Vn thì điều này thường khó làm được vì tấc đất tấc vàng. Nhưng nếu bác làm đến 2/3 diện tích đất thì nó sẽ không còn giống nhà vườn đâu. Ngoài ra còn những vẫn đề nhỏ nhặt khác như khoảng cách tối thiểu từ nhà đến tường rào, hay chiều cao của tiểu treo bao nhiêu là phù hợp. Mấy cái này tưởng như đơn giản mấy ông kiến trúc sư không để ý,với lại phụ thuộc vào chiều cao người sử dụng nữa, đến khi đi *** bị bắn hết lên quần thì đừng hỏi tại sao nhé :21::21::21:

Arctheson

Xe hơi
Bác Dâu Tây nói phần thiết kế kiến trúc có 10 củ thôi a,em e rằng chẳng thể hy vong ông KTS nào tâm huyết cho bác với bằng đấy tiền đâu....may ra chỉ có chỗ thân tình. Vẽ vời,đi lại giám sát công trình...chỉ định vật liệu....Ôi bao thứ việc...Em khuyên bác chủ thớt nếu không quen biết ai thực sự tâm huyết thì nên thuê KTS. Tiền nào của nấy mà...Chúc bác có căn nhà đẹp theo ý muốn.

hmpstudio

Xe điện
ơ thế pác Ct vẫn chưa có phuơng án lựa chọn à.
em nhớ đi học thày giáo em nói và bây giờ thấy vẫn đúng
" Không có KTS giỏi mà chỉ có Chủ đầu tư giỏi " thôi:41:
Kụ thử ngẫm sang các lĩnh vực khác xem ý kiến trên tương quan có đúng không :^)