Em xin tư vấn mua nhà thế chấp ngân hàng.

tungvanceo

Xe hơi
Kính thưa các cụ, sau nhiều ngày la lê e đã tìm đc cái nhà nó tạm ổn với nhu cầu của em, e gặp chủ nhà và trao đổi thì đc biết họ đang cắm ngân hàng viettin bank vay 5 năm, mới đc 2 năm giờ còn nợ ngân hàng 330tr. Và chủ nhà muốn cùng em ra ngân hàng nộp tiền để rút sổ đỏ. Vậy em muốn mua thì thực hiện thế nào là an toàn nhất ạ? tích cop mãi mới đc tý tiền + không hiểu biết về mua bán đất đai. Các cụ cho e xin vài lời hướng dẫn. tks all

Chỉnh sửa cuối:

Snowbaby.vn

Xe tải
Kính thưa các cụ, sau nhiều ngày la lê e đã tìm đc cái nhà nó tạm ổn với nhu cầu của em, e gặp chủ nhà và trao đổi thì đc biết họ đang cắm ngân hàng viettin bank vay 5 năm, mới đc 2 năm giờ còn nợ ngân hàng 330tr. Vậy em muốn mua thì thực hiện thế nào là an toàn nhất ạ? tích cop mãi mới đc tý tiền + không hiểu biết về mua bán đất đai. Các cụ cho e xin vài lời hướng dẫn. tks all
Cụ làm hợp đồng đặt cọc ghi rõ ngày thanh toán và bàn giao giấy tớ, đi kèm điều khoản bên nào sai thì bên đó chịu thôi ạ
- Bên mua sai không lo được tiền thì mất khoản đặt cọc
- Bên bán sai không lo được giấy tờ thì bị phạt gấp 2 hoặc mấy lần cọc chẳng hạn.
Trách nhiệm lo giấy tờ đó của người bán nên bạn cứ làm chắc lúc đặt cọc thì là ok ngay

Snowbaby.vn

Xe tải
Mà theo em cụ không dành việc này thì tốt nhất nhờ bên cty luật họ làm giấy tờ cho từ A-Z mất có mấy triệu thôi, họ quen công việc với quen công chứng nên bạn yên tâm về mọi mặt luôn.

trinhluu

Đi bộ
Cụ làm hợp đồng đặt cọc ghi rõ ngày thanh toán và bàn giao giấy tớ, đi kèm điều khoản bên nào sai thì bên đó chịu thôi ạ
- Bên bán sai không lo được giấy tờ thì bị phạt gấp 2 hoặc mấy lần cọc chẳng hạn.
Trách nhiệm lo giấy tờ đó của người bán nên bạn cứ làm chắc lúc đặt cọc thì là ok ngay
bác nói rất chính xác

tungvanceo

Xe hơi
Chủ nhà thì bảo cùng em mang tiền ra ngân hàng nộp tiền giải chấp rồi làm thủ tục mua bán ạ?

Snowbaby.vn

Xe tải
Chủ nhà thì bảo cùng em mang tiền ra ngân hàng nộp tiền giải chấp rồi làm thủ tục mua bán ạ?
Theo em mua nhà nhiều thì thấy chủ nhà nói vậy thì cụ xem kỹ nhé, mà tốt nhất cụ nhờ cty luật làm giấy tờ đi ạ chứ không cẩn thận tiền của cụ nằm một chỗ đó ạ. Kiểu này nhà chủ không muốn vay tiền để rút sổ ra bán, mà lợi dụng tiền của người mua :))
Nếu là em thì e làm việc rõ ràng trách nhiệm bên nào bên ấy lo, không đồng ý thì nhà đẹp mấy em cũng không mua, mà đã mua e làm giấy tờ chắc chắn để còn kiện đến nơi nếu chủ nhà đổi ý.
Cụ làm việc chắc vào, mua nhà chứ không phải mua mớ rau, tình trạng của cụ giống e gần chục năm về trước

Kuko87

Xe tải
Tốt nhất là nhờ bên có chuyên môn cụ ạ. Mất tý tiền nhưng an tâm.lo nghĩ nhiều.mệt lắm.

kamazen2t

Xe hơi
thuê bên có chuyên môn là chuẩn nhất cụ ah

ThuongVCB

Xe đạp
Sơ sơ các bước có thể như thế này ạ
1. Cụ gửi trước thông tin cho công chứng viên soạn sẵn hợp đồng mua bán, chờ có sổ là ký luôn hợp đồng mua bán tại trụ sở ngân hàng.
2. Tiếp theo, cụ yêu cầu bên Vietinbank làm văn bản chấp thuận cho bên bán bán tài sản để trả nợ
3. Sau khi cụ đã nộp đủ tiền vào để thanh toán gốc lãi, Vietinbank sẽ gửi công văn giải chấp tài sản cho văn phòng công chứng
4. Cụ ký HĐ mua bán công chứng + Sổ đỏ + công văn giải chấp tài sản + 2 Đơn yêu cầu xóa thế chấp -> Đến văn phòng đăng ký đất đai nộp tất cả các giấy tờ trên để làm thủ tục sang tên sổ. Luật mới quy định có thể làm đồng thời giải chấp và sang tên cùng lúc, cụ thể thế nào thì cụ nhờ công chứng viên hướng dẫn nhé. (Em bên ngân hàng ạ)

Red2010

Xe điện
Cụ chủ mua ở khu nào vậy? Em cũng đang tìm nhà tầm tiền như của cụ. Lên mạng tìm thì toàn HH vs KVKL :))

thrang

Xe tải
1, Cụ chơi ăn chắc thì cọc khoảng 2-300 tr việc rút sổ giải chấp với ngân hàng thì kệ chủ nhà đi xoay tiền để lo rồi ra làm chuyển nhượng như bình thường. ( bên mua an toàn về giao dịch, nhưng bên bán áp lực về số tiền vay để giải chấp)

2, Còn cảm thấy tin tưởng thì hãy dùng phương án trả trước số tiền đủ để giải chấp ngân hàng rồi chuyển nhượng sau ( có rủi ro là giải chấp xong chủ nhà chây ì trong việc ký chuyển nhượng)

3, Nếu bên công chứng và ngân hàng cùng hỗ trợ việc ký chuyển nhượng và giải chấp song song thì cụ và bên bán làm cùng một thời điểm. ( phụ thuộc vào bên ngân hàng tạo điều kiện ,bên công chứng có thể làm toàn bộ giấy tờ khi có đủ điều kiện sẽ đóng dấu)

thrang

Xe tải
1. Cụ gửi trước thông tin cho công chứng viên soạn sẵn hợp đồng mua bán, chờ có sổ là ký luôn hợp đồng mua bán tại trụ sở ngân hàng.
2. Tiếp theo, cụ yêu cầu bên Vietinbank làm văn bản chấp thuận cho bên bán bán tài sản để trả nợ
3. Sau khi cụ đã nộp đủ tiền vào để thanh toán gốc lãi, Vietinbank sẽ gửi công văn giải chấp tài sản cho văn phòng công chứng
4. Cụ ký HĐ mua bán công chứng + Sổ đỏ + công văn giải chấp tài sản + 2 Đơn yêu cầu xóa thế chấp -> Đến văn phòng đăng ký đất đai nộp tất cả các giấy tờ trên để làm thủ tục sang tên sổ. Luật mới quy định có thể làm đồng thời giải chấp và sang tên cùng lúc, cụ thể thế nào thì cụ nhờ công chứng viên hướng dẫn nhé. (Em bên ngân hàng ạ)
Làm như bạn này là thuận tiện cả 2 bên, tuy nhiên nên làm rõ với phía ngân hàng trước nhiều bank thủ tục khá rườm rà.

BARCA

Xe tăng
Sau bước 3 của cụ mà người bán ko tham gia bước 4 nữa thì mất trắng à cụ

Aline

Xe tải
Năm ngoái tớ bán nhà trong tình trạng này. Nhưng bán cho hàng xóm nên tin tưởng nhau, họ cọc cho mình đủ rút sổ đỏ ra. Sau đó đi làm giải chấp ở Quận. Hợp đồng đặt cọc mình để rộng rãi nhưng cố định muộn nhất 1 tháng là làm hợp đồng mua bán công chứng. Thực tế có 2 tuần đã có đủ giấy tờ dắt nhau ra công chứng mua bán rồi.

ThuongVCB

Xe đạp

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Mà theo em cụ không dành việc này thì tốt nhất nhờ bên cty luật họ làm giấy tờ cho từ A-Z mất có mấy triệu thôi, họ quen công việc với quen công chứng nên bạn yên tâm về mọi mặt luôn.
Cụ tư vấn chính xác luôn.