Em xin ý kiến cải thiện âm thanh trên xe Forte!

nem_da_giau_tay

Xe buýt
e cũng đang hóng cái thớt này, e khá đồng tình với cụ pobeo về hướng cải thiện âm thanh trên forte, e cũng đi forte mà.
có 1 chút ý kiến này các cụ chém nhé:
trước e có chạy con MDX âm thanh của nó là chuẩn DVD nó có 10 loa và 1 loa sub, còn nó là loa của hãng gì thì e k quan tâm, và e thấy hiệu ứng âm thanh vòm, và nghe hay. cho nên e suy ra có nên đầu tư cho forte theo hướng thế này k nhé: hiện forte của e nó có 1 cái sub rồi, nó nằm ở chỗ cốp ở gế phụ dưới cái tấm lọc của điều hòa đó (xe cụ có thế k) có thể sub của nó k đc ổn, nhưng tạm chấp nhận, còn việc thay loa như ở chỗ cụ MinhKhoi thì tức là cho mấy loa cánh xịn hơn và vứt cái loa cánh cũ đi, xem ra đầu tư sẽ nhiều xèng mà e dự là chất lượng chưa chắc đã hơn bứt phá vì loa của forte nghe cũng khá hay rồi, do đó e tính sao k lắp thêm 2 loa dạng loa cánh nữa nhỉ, có thể luộc lại loa của các cụ độ forte vứt đi để cho đồng bộ, và đưa 2 loa cánh này vào vị trí ở sau lưng hàng gế sau hướng mặt lên cái kính sau (giống civic , và phải khoét cái tấm sau lưng 1 chút đó) như vậy hệ thống loa của forte sẽ nhiều hơn gồm 6 loa trung, và có 1 cái sub còi, sau đó nếu có xèng thì tiến tới thêm con sub điện ngon ngon cho ra cốp sau hoặc cho xuống gầm gế.
ý các cụ thế nào, các cụ đã ai làm chưa, chém giúp e

PoBeo

Xe điện
e cũng đang hóng cái thớt này, e khá đồng tình với cụ pobeo về hướng cải thiện âm thanh trên forte, e cũng đi forte mà.
trước e có chạy con MDX âm thanh của nó là chuẩn DVD nó có 10 loa và 1 loa sub, còn nó là loa của hãng gì thì e k quan tâm, và e thấy hiệu ứng âm thanh vòm, và nghe hay. cho nên e suy ra có nên đầu tư cho forte theo hướng thế này k nhé: hiện forte của e nó có 1 cái sub rồi, nó nằm ở chỗ cốp ở gế phụ dưới cái tấm lọc của điều hòa đó (xe cụ có thế k) có thể sub của nó k đc ổn, nhưng tạm chấp nhận, còn việc thay loa như ở chỗ cụ MinhKhoi thì tức là cho mấy loa cánh xịn hơn và vứt cái loa cánh cũ đi, xem ra đầu tư sẽ nhiều xèng mà e dự là chất lượng chưa chắc đã hơn bứt phá vì loa của forte nghe cũng khá hay rồi, do đó e tính sao k lắp thêm 2 loa dạng loa cánh nữa nhỉ, có thể luộc lại loa của các cụ độ forte vứt đi để cho đồng bộ, và đưa 2 loa cánh này vào vị trí ở sau lưng hàng gế sau hướng mặt lên cái kính sau (giống civic , và phải khoét cái tấm sau lưng 1 chút đó) như vậy hệ thống loa của forte sẽ nhiều hơn gồm 6 loa trung, và có 1 cái sub còi, sau đó nếu có xèng thì tiến tới thêm con sub điện ngon ngon cho ra cốp sau hoặc cho xuống gầm gế.
Chuẩn! Cụ có suy nghĩ thật là giống em.....giờ chỉ chờ cao thủ vào chỉ giáo thêm thôi ạ

nem_da_giau_tay

Xe buýt
và còn 1 ý kiến nữa là sau khi lắp thêm 2 loa cánh cho ra sau lưng của hàng gế sau (cũng là loa tháo của cụ nào đó độ âm thanh forte vứt đi nhé, như thế cho đồng bộ về hệ thống loa) rồi thêm 1 sub, cho ra sau cốp hoặc dưới gầm gế, hệ thống loa lúc này là 6.1 rồi , ta có thể lắp đầu DVD, đầu DVD k cần xịn chỉ cần có tín hiệu ra chuẩn DVD, sau đó ta làm con âm ly sao cho tích hợp về công suất với dàn loa 6.1 kia là ổn, khuyến nghị k nên lắp DVD mà k có âm ly nhé, hoặc lấy tín hiệu DVD đưa trực tiếp vào loa.
các cụ chém giúp xem ý kiến của e như thế hợp lý k????
thiệt hại vụ này e sơ sơ nhé: 2 cái loa vứt đi của các cụ đọ forte chắc cứ cho là 1 củ, làm con sub tầm 4 củ, con DVD tầm 6 củ, cái âm ly tầm 4 củ, như vậy thiệt hại là: 15 củ, công xá với có thể là lệch giá tùy thiết bị xem ra tổng tầm 20 củ mà sẽ có chất lượng âm thanh là DVD và dàn loa 6.1, còn về chất thế nào thì cần phải có chuyên gia đánh giá và có cụ nào chuột bạch thử nghiệm, nhưng e khá tin rằng cách làm này sẽ đem lại chất lượng âm thanh sẽ tốt hơn nhiều nếu như cụ nào thay 4 cái loa cánh xin mà k thay cả đầu đọc, âm ly , sub ...., còn nếu như có xèng làm nguyên cả bộ thế kia thì chẳng bàn làm gì.
còn việc lựa sub thì theo e thế này: loa sub là dạng loa k mấy kén khi tương đồng với dàn âm thanh, cái chính của sub là chất lượng loại sub đó và đặc biệt là nên có chỉnh volume & chỉnh tần số trên sub, để ta có thể tự chỉnh sub phù hợp với dàn loa (cái này sub điện là hay có, e k biết sub cho xe hơi thế nào chứ sub cho âm thanh gia đình là có) làm như thế giả sử 1 ngày đẹp trời ta có điều kiện kinh tế ta có thể thay nguyên cả bộ 6 cái loa còi kia sang 6 cái loa focal gì đó của cụ MinhKhoi, như vậy có phải là ta đã có 1 bộ âm thanh khỏi phải bàn .... đúng k hả các cụ

Chỉnh sửa cuối:

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Xe cụ khác xe em rồi. Sao xe em không có cụ nhỉ. Cụ cho 500 kem tiền ảnh để em xem cái được không ạ.

vuitinh_hp

Xe tải
Getz30S nói:
Xe của cụ là bản gì mà lại có cái Sub đó thế, xe anh Hải có không cụ ?
Em đang hóng cái thớt này, nghe hay quá. Em cũng đi xe Forte của anh Hải, cái Sub này em xác nhận là có. Các cụ cúi xuống chỗ để chân bên ghế phụ và nhìn ngước lên trong gầm sẽ thấy ạ. Cái này do vô tình em tò mò nên biết được và sau đó hỏi mấy bác thợ thì được confirm là Sub của Forte.

nem_da_giau_tay

Xe buýt
Em đang hóng cái thớt này, nghe hay quá. Em cũng đi xe Forte của anh Hải, cái Sub này em xác nhận là có. Các cụ cúi xuống chỗ để chân bên ghế phụ và nhìn ngước lên trong gầm sẽ thấy ạ. Cái này do vô tình em tò mò nên biết được và sau đó hỏi mấy bác thợ thì được confirm là Sub của Forte.
đúng như cụ này noi, xe e là xe forte nhập trung đông đời 2011 ạ, vì có lần e cúi xuống kéo cái thảm, e ngứa tay sờ thử xem phía trên nó có ốp cái j k để lần sau có đá chân thì cho thoải mái, nào ngờ sờ ngay vào cái đi.t của cái loa to uỳnh, và e bật loa to hơn và đến đoạn bass thì e thấy cái loa đó nó dập ùm ùm, thế là e phát hiện ra nó là loa sub, tất nhiên nó k đc mạnh bằng sub khác nhưng nó có đem lại tiếng bass cũng khá tốt k đến nỗi tệ, nếu như cụ nào chỉnh trên màn hình hiển thị của đầu CD nguyên bản có phần chỉnh bass, thì khi chuyển sang off và so sánh với mức bass high thì đúng là có khác biệt đới.
nói thêm về cách độ âm thanh là: khi các cụ lắp âm thanh như vừa rồi ở cụ MinhKhoi, các cụ tới và chỉ thay 2 loa cánh phía trước chẳng hạn, đồng ý với cụ là âm thanh có hơn, thậm trí cụ thay cả 4 loa cánh, thì cũng là có hơn kha khá, nhưng đúng như các cụ đã nói ở trên, k có sự đồng bộ từ đàu đọc, âm ly, loa thì sẽ k thể hơn đc, cũng như là nhà cụ đang có bộ dàn kenwood của những năm 2000 về trước, cụ ra khuân thêm 2 cái loa Tanoy hay Jamo bây giờ về rồi kéo dây gắn vào cái giàn cũ đó, đúng là có hay hơn đúng k ?? nhưng theo các cụ có nên làm như thế k?? chắc các cụ tự trả lời đc.
Với việc lắp thêm như e nói ở trên, thứ nhất trước mắt kinh tế sẽ k phải bỏ nhiều, sẽ chưa phải vứt bất kì cái gì đi (mặc dù cái đó chưa hẳn đã là quá tệ) và để cho 1 tương lai sau này khi lắm xèng thì việc thay thế lúc đó cũng k hẳn đã là quá lẵng phí hay k đồng bộ
các cụ chém xem cách đầu tư thêm âm thanh cho forte như e nói ở trển có ổn k ợ, cụ nào làm chuột bạch cái xem nào nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Trời người ta không biết gì mới nhờ các cụ tư vấn mà các cụ mang mấy cái đồ thị đáp tuyến tần số kia ra thì chết người ta rồi...mấy cái đó chỉ dành cho dân chuyên nghiệp hoặc DIY thôi ! Em không sở hữu Forte nhưng em có thể khẳng định âm thanh trên Forte nghe...quá tệ...! Nên nâng cấp.
Sorry các cụ vì đã làm các cụ khó hiểu ,em cũng chỉ tranh luận về vấn đề phối ghép với vài cụ thôi ạ ,thôi vậy em ngồi hóng mời các cụ tiếp ạ
À mà em cũng có nhận xét là loa trên Forte cũng tử tế hơn rất nhiều xe khác đấy ạ

robindn

Xe hơi
Ô thế ợ, để tý nữa em xuống xe xem xe em có không ? em cũng đi xe anh Hải mà hôm rồi gỡ bộ lọc gió điều hòa ra ko thấy cái Sub nào cả ợ ???

hongfam

Xe buýt
Chắc bác nhầm với cái quạt gió của điều hòa chứ theo sơ đồ của kia support kỹ thuật thì nó chỉ có 6 loa thôi ạ.
Sơ đồ audio như này:

Còn đây là sơ đồ quạt gió điều hòa. Cái mũi tên đỏ là cái quạt gió đấy ạ.

PoBeo

Xe điện
Cái này có nên pm cho bác hardtop để hỏi về vụ có sub hay ko - hay chỉ có xe xuất thì có sub, xe anh Hải thì ko nhỉ?

nem_da_giau_tay

Xe buýt
Chắc bác nhầm với cái quạt gió của điều hòa chứ theo sơ đồ của kia support kỹ thuật thì nó chỉ có 6 loa thôi ạ.
Sơ đồ audio như này:

Còn đây là sơ đồ quạt gió điều hòa. Cái mũi tên đỏ là cái quạt gió đấy ạ.

để chiều e làm về e ra xe e check kkỹ lại coi, tại bữa đó e mới sờ và nghe chứ chưa nhìn, cũng có thể nó là cái quạt gió thì bỏ mợ
tại e coi trong catalog của forte thì e thấy đúng ra forte là có 1 cái dàn loa ở sau lưng hàng gế sau hất lên kính, e đoán dàn loa đó sẽ như kiểu dạng loa là có tí sub, có tí loa trung, và có tí là dạng loa soudround, (như kiểu dạng loa hỗ trợ tạo hiệu ứng âm thanh vòm cho rạp hát gia đình hoặc tivi ... mà 1 số nhà sx trước đây có sx, e quên béng cái loa đó gọi là gì vì e chơi âm thanh cũng cách đây chục năm rồi nên e k nhớ lắm) dạng loa này sẽ là hỗ trợ cho hệ thống âm thanh của forte và tạo hiệu ứng âm thanh vòm và thêm bass cho forte, và trong catalog nó còn có bộ phận điều khiển nằm ở cái hốc chỗ ghế lái ở vị trí chỉnh độ sáng tối đèn tápllo đó, (các cụ nhìn kỹ catalog nhé) và nó có chế độ điều khiển âm lưựong và bật tắt riêng gì đó .
nhưng cái này các sâu nhà ta khi nhập đã cắt béng rồi, đúng là làm ăn kiểu việt nam, buồn nhỉ (cũng chưa chắc là do sâu cắt mà do thàng hàn xẻng nó sx theo thị trường nữa, chắc nó chê mấy cái thị trường kia nông dân nên nó cắt béng cái khoản hay ho này đi quá)
cũng chính vì lý do theo catalog thì nó 1 dàn loa ở phía sau như thế cho nên e dự là cái đầu đọc CD theo xe của nó là việc hỗ trợ cho loa sub và loa soudround (e chưa tháo, các cụ độ xe hay tháo ra cho e ý kiến về cái âm li liền đầu đọc theo xe của forte với ợ) cho nên việc lắp thêm 2 cái loa nữa vào phía sau lưng hàng gế sau là khả năng cái đầu đọc theo xe là có hỗ trợ đó ợ, đó là e suy luận đấy nhé, các cụ chém hộ e

Chỉnh sửa cuối:
Cái này có nên pm cho bác hardtop để hỏi về vụ có sub hay ko - hay chỉ có xe xuất thì có sub, xe anh Hải thì ko nhỉ?
Dạ ! Nhà cháu chưa bao giờ nghe thấy Forte/Cerato có loa SUB. Nếu một bản đặc biệt nào đó mà có thì nó sẽ đặt ở chỗ duy nhất có thể đặt được là ở gầm kính hậu, giữa tựa đầu ghế sau trái và ghế sau phải - sẽ rất dễ dàng nhìn thấy bằng mắt thường mà không phải tháo cái gì.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Đa số các loa theo xe có một số đặt điểm mà loa độ thêm (aftermaket) chưa chắc đã thắng tuyệt đối được

- Nghe radio, FM 91, FM 102.7
- Nghe nhạc vàng, nhạc sến : Chế linh, Thanh Tuyền, Lệ quyên....

Việc cụ chủ thread muốn giữ loa nguyên bản theo xe cũng có lý do :)

Việc lắp thêm loa sẽ gặp một số khó khăn như sau
- Khoét tapi sau, đi thêm dây
- Cân chỉnh
- Gắn thêm amp

Và điều quan trọng nhất: Loa theo xe ở mức 3 điểm thì có lắp thêm 10 cặp thì vẫn chỉ là 3 điểm thôi....

Đa số các loa theo xe có một số đặt điểm mà loa độ thêm (aftermaket) chưa chắc đã thắng tuyệt đối được .............................................................
..........Và điều quan trọng nhất: Loa theo xe ở mức 3 điểm thì có lắp thêm 10 cặp thì vẫn chỉ là 3 điểm thôi....
Ý! Chắc chắn một điều là nó sẽ kêu to hơn còn hay hơn hay không thì chưa chắc. Việc lắp 1 cái loa và trong xe, lắp ở đâu, góc độ bao nhiêu, kích thước loa thế nào........ là cả một vấn đề lớn cần các thiết bị chuyên dụng chứ không phải tiện đâu lắp đấy.
Các cụ cứ thử ngay chính trên xe của mình mà xem, các tư thế ngồi trên ghế lái khác nhau thì sẽ cho hiệu quả âm thanh khác nhau. Em thì có một kinh gnhieemj thực tế từ rất lâu rồi như thế này: Xe Daewoo Lanos và Nubira dung hệ thống âm thanh giống hệt nhau, kể cả mầu dây điện và kích thước dây điện nhưng theo đánh giá của em thì hiệu quả âm thanh của Nubira chỉ bẳng 1 nửa sao với Lanos - vấn đề là chỗ đặt loa và góc độ đặt.

hongfam

Xe buýt
để chiều e làm về e ra xe e check kkỹ lại coi, tại bữa đó e mới sờ và nghe chứ chưa nhìn, cũng có thể nó là cái quạt gió thì bỏ mợ
tại e coi trong catalog của forte thì e thấy đúng ra forte là có 1 cái dàn loa ở sau lưng hàng gế sau hất lên kính, e đoán dàn loa đó sẽ như kiểu dạng loa là có tí sub, có tí loa trung, và có tí là dạng loa soudround, (như kiểu dạng loa hỗ trợ tạo hiệu ứng âm thanh vòm cho rạp hát gia đình hoặc tivi ... mà 1 số nhà sx trước đây có sx, e quên béng cái loa đó gọi là gì vì e chơi âm thanh cũng cách đây chục năm rồi nên e k nhớ lắm) dạng loa này sẽ là hỗ trợ cho hệ thống âm thanh của forte và tạo hiệu ứng âm thanh vòm và thêm bass cho forte, và trong catalog nó còn có bộ phận điều khiển nằm ở cái hốc chỗ ghế lái ở vị trí chỉnh độ sáng tối đèn tápllo đó, (các cụ nhìn kỹ catalog nhé) và nó có chế độ điều khiển âm lưựong và bật tắt riêng gì đó .
nhưng cái này các sâu nhà ta khi nhập đã cắt béng rồi, đúng là làm ăn kiểu việt nam, buồn nhỉ (cũng chưa chắc là do sâu cắt mà do thàng hàn xẻng nó sx theo thị trường nữa, chắc nó chê mấy cái thị trường kia nông dân nên nó cắt béng cái khoản hay ho này đi quá)
cũng chính vì lý do theo catalog thì nó 1 dàn loa ở phía sau như thế cho nên e dự là cái đầu đọc CD theo xe của nó là việc hỗ trợ cho loa sub và loa soudround (e chưa tháo, các cụ độ xe hay tháo ra cho e ý kiến về cái âm li liền đầu đọc theo xe của forte với ợ) cho nên việc lắp thêm 2 cái loa nữa vào phía sau lưng hàng gế sau là khả năng cái đầu đọc theo xe là có hỗ trợ đó ợ, đó là e suy luận đấy nhé, các cụ chém hộ e
Bá cáo với cụ là đầu nguyên bản của Forte không có Sub sủng gì đâu ạ.
Mời cụ xem:
[/IMG]

Không có cổng sub cụ nhé. Thế nên người ta mới độ Head unit cụ ạ.

nemo_0501

Xe buýt
Cụ Evikins nói có cái đúng cái chưa đúng: nghe đài không hay bằng thì chuẩn ah. Nhưng nghe nhạc vàng thì tùy từng cấu hình lắp thêm và thay thế thôi chứ không cấu cấu hình nào cũng k băng. Về phần lắp thêm loa cho xe thì cụ ý nói quá chuẩn các bác ,các bác có lắp thêm 10 loa nữa cũng k hay nổi.

viet_hl81

Xe máy
Em cũng đi Forte nhập, em thấy dàn loa trên xe nghe ổn còn gì, còn hơn loa của mấy anh Cam. Chẳng biết bác chủ thớt có setup âm thanh ko, chứ em chỉnh chọt đang hoảng khối ông lên hỏi "thế ông có độ thêm ko mà nghe hay thế @@". Em thấy nói như bác Hard là chuẩn.

PoBeo

Xe điện
Em cũng đi Forte nhập, em thấy dàn loa trên xe nghe ổn còn gì, còn hơn loa của mấy anh Cam. Chẳng biết bác chủ thớt có setup âm thanh ko, chứ em chỉnh chọt đang hoảng khối ông lên hỏi "thế ông có độ thêm ko mà nghe hay thế @@". Em thấy nói như bác Hard là chuẩn.
Em hay khối cụ đi Forte hay các chã cũng đã nói là loa Forte tử tế hơn các dòng khác cùng loại rồi mà......kể cả anh Cam TOY

Tuy nhiên, đó là có thể cụ nghe 1 số dòng nhạc vàng, trữ tình, nhẹ nên không nhận ra điểm yếu của loa thôi - em ít hiểu biết về kĩ thuật nhưng cảm âm của em khá tốt hị hị điều đó thôi thúc em tìm phương án thay tiết kiệm (năm nay túng thiếu nhiều mà) :P

pbinh979

Xe tăng
Xe em Cru LTZ Vịt, âm thanh cũng 4` lắm. Ngồi hóng các cụ vụ này. Cuối năm kiếm ít lúa độ thêm vào.